เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 15 16 [17] 18
  พิมพ์  
อ่าน: 99675 พรรณไม้จุฬาฯ ในอดีต
visitna
นิลพัท
ตอบ: 1724

ความคิดเห็นที่ 240  เมื่อ 06 มิ.ย. 14, 10:02

นํ้าท่วมปี 2485

มองต้นไม้ไม่ชัด ภาพมันดำไป

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ

visitna
นิลพัท
ตอบ: 1724

ความคิดเห็นที่ 241  เมื่อ 20 มิ.ย. 14, 10:58

..

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 242  เมื่อ 15 ก.ย. 14, 12:08

ภาพเทวาลัยหรือไม่ ?

มีเทศกาลพิเศษอะไร ถึงมีต้นไม้เยอะแยะ

มีภาพจากหอจดหมายเหตุแห่งชาติมาให้พิจารณาเผื่อว่าจะมีคำตอบ  ยิงฟันยิ้ม

เห็นเรื่องต้นไม้เลยนึกขึ้นมาได้ ตอนแรกคิดว่าจะนำภาพนี้ไปลงในกระทู้เก่าเรื่องพรรณไม้ในจุฬา แต่เอามาลงที่ตรงนี้เลยจะดีกว่าเพราะลืมไปแล้วว่ามีใครเคยลงไปแล้วที่โน่นหรือไม่

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 243  เมื่อ 15 ก.ย. 14, 19:15

ตึกขวาคือเทวาลัยหรือคะ
ถ้างั้นถนนตรงนี้ก็ต้องเป็นมุมจุฬาด้านคณะวิศวฯ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 244  เมื่อ 26 ธ.ค. 14, 09:14

อาจารย์เจ้าของกระทู้คงรวบรวมเรื่องนี้เสร็จแล้ว  แต่ไปเจอรูปเก่าเข้าอีก เลยดึงกระทู้ขึ้นมา
ให้ช่วยกันดูว่าต้นไม้เล็กๆหน้าตึกเทวาลัย คือต้นอะไร
ภาพนี้ถ่าย 2484 ค่ะ  เครื่องแบบที่แปลกไปจากเครื่องแบบนิสิต คือยุวนารีที่จอมพลป.ให้มีขึ้นสมัยสงครามโลกครั้งที่ 2

ปิ่น
ชมพูพาน
ตอบ: 172

ความคิดเห็นที่ 245  เมื่อ 27 มิ.ย. 15, 23:16

บรรยากาศห้องเรียน ไม่ทราบ พ.ศ.

ประมาณ 2490s ต้นๆ  สังเกตจากทรงผมของนิสิตหญิง
เก้าอี้ไม้หนาเทอะทะ หนักมาก ที่นั่งกันอยู่  ยังใช้มาจนถึงยุคของดิฉัน

โต๊ะเก้าอี้ลักษณะนี้ เคยเห็นที่อาคารมหาจักรีสิรินธรที่สร้างขึ้นใหม่ สักประมาณสองปีที่แล้ว มีวิชาหนึ่งได้ไปสอบอยู่ไม่แน่ใจว่าชั้น ๖ หรือ ชั้น ๘ มีโต๊ะและเก้าอี้ลักษณะนี้อยู่ ดูเก่ามาก แต่ก็ยังใช้การได้ ไม่แน่ใจว่าเป็นชุดเดียวกันหรือเปล่า เพราะโต๊ะของอาคารฯใหม่นี้ ส่วนใหญ่เป็นโต๊ะที่สั่งมาใหม่ทั้งหมด ก็เห็นมีแต่ห้องที่ไปสอบใช้โต๊ะเก้าอี้ไม้แบบเก่าแบบนี้อยู่ห้องเดียวค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 246  เมื่อ 28 มิ.ย. 15, 09:02

ของราชการนั้นตกน้ำไม่ไหลตกไฟไม่ไหม้  หมายความว่าวัสดุครุภัณฑ์ทั้งหลายจะทิ้งไปเฉยๆไม่ได้   ถ้ายังไม่หมดสภาพ  ก็ต้องเก็บไว้ตามระเบียบ
เก้าอี้ไม้เหล่านี้หนาเทอะทะ เป็นไม้แข็งแรงไม่ใช่ไม้อัด    ของที่คุณปิ่นเจอก็มีสิทธิ์ว่าจะเป็นของร่วมสมัยกับในภาพค่ะ
ปิ่น
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 247  เมื่อ 28 มิ.ย. 15, 10:44

ของราชการนั้นตกน้ำไม่ไหลตกไฟไม่ไหม้  หมายความว่าวัสดุครุภัณฑ์ทั้งหลายจะทิ้งไปเฉยๆไม่ได้   ถ้ายังไม่หมดสภาพ  ก็ต้องเก็บไว้ตามระเบียบ
เก้าอี้ไม้เหล่านี้หนาเทอะทะ เป็นไม้แข็งแรงไม่ใช่ไม้อัด    ของที่คุณปิ่นเจอก็มีสิทธิ์ว่าจะเป็นของร่วมสมัยกับในภาพค่ะ

ไม่ใช่ไม้อัดค่ะอาจารย์ เป็นไม้แบบแข็งแรงเลยค่ะ นั่งแล้วไม่โยกด้วย แสดงว่าสภาพยังดีมากอยู่
เอื้องหลวง
มัจฉานุ
**
ตอบ: 55

ความคิดเห็นที่ 248  เมื่อ 04 ก.ค. 15, 23:21

ขออนุญาตถาม(นอกเรื่อง)ได้มั้ยคะว่าทรงผมแบบในรูปมีชื่อเรียกหรือเปล่า  ฮืม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 249  เมื่อ 04 ก.ค. 15, 23:22

เขาเรียกว่า "คลื่นถาวร" ค่ะ
ปิ่น
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 250  เมื่อ 05 ก.ค. 15, 00:01

สมัยอาจารย์เทาชมพูสาวๆร่วมยุคกับคลื่นถาวรด้วยหรือเปล่าคะ
เอื้องหลวง
มัจฉานุ
**
ตอบ: 55

ความคิดเห็นที่ 251  เมื่อ 05 ก.ค. 15, 00:10

ขอบพระคุณอาจารย์ค่ะที่ช่วยไขข้อสงสัยให้กระจ่าง
พอดีโดนรับน้องด้วยคำถาม ทรงผม(จำชื่อไม่ได้ค่ะ คลับคล้ายคลับคลาว่าจะเป็น อักษรานิยม หรืออะไรทำนองนี้)มีลักษณะเด่นอย่างไร
ตัวเองแล้วก็เพื่อนๆก็งงกันถ้วนหน้า ตั้งแต่เกิดมาไม่เคยได้ยินเลยค่ะ คิดว่าคงเป็นทรงผมแบบในรูปล่ะมั้งคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 252  เมื่อ 05 ก.ค. 15, 11:05

สมัยอาจารย์เทาชมพูสาวๆร่วมยุคกับคลื่นถาวรด้วยหรือเปล่าคะ

แว้ก....
เคยรู้สึกแบบนี้สมัยสอนหนังสือได้ไม่นาน   เล่าเกร็ดในอดีตของไทยให้ฟังประกอบการสอน   นศ.ชายคนหนึ่งก็เอ่ยถามขึ้นว่า
" ตอนสงครามโลก  อาจารย์เรียนอยู่ปีไหนครับ"

เอิ่ม.....จำไม่ได้ค่ะ ตอนนั้นยังอยู่ในชาติก่อน...

ตอบคุณปิ่น  ยุคดิฉัน  เขาไม่ดัดผมกันค่ะ

tita
พาลี
ตอบ: 253

ความคิดเห็นที่ 253  เมื่อ 05 ก.ค. 15, 11:31

^
คนขวาคือซูซาน ดีย์ จากแพททริดจ์ แฟมิลี หรือเปล่าคะ  หน้าคุ้นๆ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 254  เมื่อ 05 ก.ค. 15, 11:41

เรื่องทรงผมสาวอักษรยุค ๒๔๙๐ นำไปแปะไว้ที่กระทู้ ทรงผมคนไทยโบราณ แล้ว  ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 ... 15 16 [17] 18
  พิมพ์