เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 14 15 [16] 17 18
  พิมพ์  
อ่าน: 99644 พรรณไม้จุฬาฯ ในอดีต
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 225  เมื่อ 16 มี.ค. 13, 09:00

ตึก Chem Tech พ.ศ. ๒๕๐๙ ถนนทางเดินยังโรยอิฐหัก มีต้นมะพร้าว ศาลพระภูมิ
เครดิตภาพ: Wolfgang Sievers

visitna
นิลพัท
ตอบ: 1724

ความคิดเห็นที่ 226  เมื่อ 16 มี.ค. 13, 16:20

ตึกนี้จำได้ เสียดายผมไม่ได้ถ่ายรูปไว้

เข้ามาจากรั้วประตูจุฬาฯ(ถนนตรงกับ รร.สาธิต) ตึกจะอยู่ขวามือของถนนนี้
ด้านซ้ายมือตรงกันข้าม ชั้นล่างเป็นโรงอาหารคณะวิทยาศาสตร์ ชั้นบนเป็นแผนกวิทยาศาสตร์ทั่วไป( general science)
ปีที่ถ่ายรูปผมยังไม่ได้เข้ามาเรียน  เคยขึ้นไปหาน้องหลายครั้งที่ตึกนี้

น้องสาวผมเข้ามาเรียนที่แผนก  chem. en. ที่ตึกนี้ หลังผมสองปี
ตอนหลังน้องไปจบ doctor eng. ที่ตูลูส ฝรั่งเศส
ขณะนี้เป็นคณบดีคณะวิศวกรรมศาสตร์ ที่หนึ่ง

รุ่นพี่เคยเล่าว่า ตีกันกับคณะวิศวกรรม ที่แถวนี้ ก่อนหน้านี้สักสองปี
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 227  เมื่อ 16 มี.ค. 13, 20:49

จำได้ถึงยุคที่วิศวะเป็นพี่ใหญ่เที่ยวยกพวกตีกันกับคณะอื่นๆ     ยัวะมากเพราะมายกพวกกันในวันที่อักษรกำลังสอบพอดี   นั่งสอบอยู่ในห้อง 10 ชั้นล่างของเทวาลัย   วิศวะแต่งชุดสีน้ำเงินเดินกร่างอยู่เต็มถนนหน้าคณะพวกเขา    เล่นเอาไม่มีสมาธิสอบ
คุณ visitna  น่าจะรุ่นหลังดิฉันไม่กี่รุ่น   เพราะตอนคุณเข้ามา  เขาตีกันเสร็จไปแล้ว 2 ปี
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 228  เมื่อ 16 มี.ค. 13, 20:55

ในภาพนี้เป็นเพื่อนร่วมรุ่นสถาปัตย์09ของผม เราเข้าเป็นน้องใหม่อปี๑ วิชาแรกๆที่ต้องเรียนเป็น outdoor sketch ในวิชา Architectural Presentation คนในภาพนี้ที่เห็นหน้าผมจำชื่อได้ทุกคน ที่หน้าไม่ชัดก็พอเดาได้ว่าเป็นใคร

ขอบคุณคุณหนุ่มสยามที่เอามาลงครับ

ลุงไก่
สุครีพ
ตอบ: 1281

ความคิดเห็นที่ 229  เมื่อ 17 มี.ค. 13, 18:00

ต้นนี้จะนับว่าเป็นพรรณไม้จุฬาฯ ได้ไหมครับ ผมเห็นขึ้นอยู่โคนต้นจามจุรีตรงหน้าคณะบัญชี

Jalito
องคต
ตอบ: 478

ความคิดเห็นที่ 230  เมื่อ 17 มี.ค. 13, 19:28

ในภาพนี้เป็นเพื่อนร่วมรุ่นสถาปัตย์09ของผม เราเข้าเป็นน้องใหม่อปี๑ วิชาแรกๆที่ต้องเรียนเป็น outdoor sketch ในวิชา Architectural Presentation คนในภาพนี้ที่เห็นหน้าผมจำชื่อได้ทุกคน ที่หน้าไม่ชัดก็พอเดาได้ว่าเป็นใคร

ขอบคุณคุณหนุ่มสยามที่เอามาลงครับ

ผมมีรุ่นพี่ม.ปลายเอ็นท์ติดสถาปัตย์จุฬาฯรุ่นปี09นี้ด้วย มีเฮกันใหญ่ นัยว่าเป็นคนแรกของโรงเรียนที่ติดคณะนี้ (โรงเรียนผมอยู่ชานเมืองแถวปากน้ำ ตอนนั้นเพิ่งเปิดม.ปลายมาได้ 8 รุ่น) ท่านชื่อ สมยศ
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 231  เมื่อ 17 มี.ค. 13, 21:42

สมยศ บุณยเกียรติ จบอำนวยศิลป์ไม่ใช่หรือครับ

คนนี้หรือเปล่า?
(มีพรรณไม้อยู่ข้างหลัง ถือว่าไม่ผิดกระทู้นะครับ)

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 232  เมื่อ 18 มี.ค. 13, 13:26

พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวอานันทมหิดล สมเด็จพระอนุชาธิราช และสมเด็จพระราชชนนีได้เสด็จฯ มาเยี่ยมจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัยเมื่อวันที่๕ มกราคม ๒๔๘๙
สถานที่ น่าจะเป็นด้านหลังตึกคณะอักษรศาสตร์(อาคารมหาจุฬาลงกรณ์ในปัจจุบัน) เป็นลานที่หันไปทางด้านคณะวิศวกรรมศาสตร์
ต้นไม้ที่ปรากฏในภาพ ต้นจามจุรีใช่ไหมคะ

Jalito
องคต
ตอบ: 478

ความคิดเห็นที่ 233  เมื่อ 18 มี.ค. 13, 22:29

สมยศ บุณยเกียรติ จบอำนวยศิลป์ไม่ใช่หรือครับ

คนนี้หรือเปล่า?
(มีพรรณไม้อยู่ข้างหลัง ถือว่าไม่ผิดกระทู้นะครับ)
  รูปหล่อสูงยาวท่านนี้แหละครับ บางกระแสว่าเคยเป็นศิษย์เก่าโยธินบูรณะเพราะวิ่งข้ามรั้วฝีเท้าจัด ท่านเรียนอยู่ห้องใกล้ๆกัน ตอนนั้นที่โรงเรียนมีม.ปลายเพียงชั้นละห้องเอง คงจะมาติวๆเสริมๆให้จบๆ
scarlet
ชมพูพาน
ตอบ: 155

โกหกเมียตายไปตกนรก แต่พูดความจริงตายทันที เลือกเอา

ความคิดเห็นที่ 234  เมื่อ 31 ต.ค. 13, 18:24

อ่านผ่านๆ เพราะเป็นกระทู้ที่ค่อนข้างยาว จำได้ว่ามีกล่าวถึงต้นลั่นทมที่ตึกอักษร

ใช้เวลานึกตั้งแต่เที่ยงจดเย็น อ้อ อยู่ข้างตึกนี่เอง
บนทางเดินตึกที่ขนานกับแนวต้นลั่นทม จำได้ว่าวันหนึ่ง อาจารย์ จินตนา ยศสุนทรเดินมาพอดี อาจารย์สวมชุดสีเขียว ลายเหลืองหรือทองนี่แหละ ทาปากเล็กน้อย ยิ้มนิดๆทักทายบรรดาลูกศิษย์ (ไม่รวมคนแปลกหน้า)
ที่จำได้ คงเป็นเพราะอาจารย์เรียกได้ว่าดังมาก ออกรายการโทรทัศน์บ่อย ไม่คาดคิดว่าจะได้เจอท่าน

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 235  เมื่อ 31 ต.ค. 13, 18:53

ลั่นทมที่คณะอักษรศาสตร์  
จาก devonshire.bloggang.com

scarlet
ชมพูพาน
ตอบ: 155

โกหกเมียตายไปตกนรก แต่พูดความจริงตายทันที เลือกเอา

ความคิดเห็นที่ 236  เมื่อ 31 ต.ค. 13, 19:06

อีกแห่งหนึ่งทีมีต้นลั่นทม น่าจะเป็นคณะครุศาสตร์ มีทางเดินอยู่กลาง ต้นลั่นทมดอกสีขาว ไม่ใช่สีชมพูเหมือนในรูปข้างบน (แต่ผมจำได้ว่าที่ตึกอักษรก็สีขาว ดอกดกด้วย บางทีเดินๆ มีกลิ่นลอยมา)

ต้นใม้อีกต้นที่นึกออกคือ (น่าจะ) ชื่อเปลวสุริยา ที่นึกออกเพราะไม่เหมือนใครในบริเวณ ต้นนี้อยู่ประตูทางเข้าจากพญาไท เดินเข้ามาหน้าคณะวิดยาพอดี เป็นประตูเล็กกว่าเมนเกท ในเวลาราชการ เปิดให้รถผ่านได้ (น่าจะออกทางเดียว เพราะขนาดเล็ก ช่วยระบายรถให้ไม่ต้องอ้อมขวาไปออกเมนเกท ถ้าจะเลี้ยวซ้ายไปทางสามย่าน ออกประตูนี้ได้เลย)
ไม่แน่ใจนะครับ อาจไม่ใช่เปลวสุริยาก็ได้ อาจเป็นต้นอื่น แต่ไม่ใช่จามจุรีเหมือนรอบๆแล้วกัน อีกอย่าง เวลาเป็นสิบๆปี อาจไม่อยู่แล้วก็ได้
visitna
นิลพัท
ตอบ: 1724

ความคิดเห็นที่ 237  เมื่อ 12 ธ.ค. 13, 14:47

ภาพเทวาลัยหรือไม่ ?

มีเทศกาลพิเศษอะไร ถึงมีต้นไม้เยอะแยะ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 238  เมื่อ 12 ธ.ค. 13, 22:35

ถ้าใช่  ก็ต้องเป็นตึกเทวาลัย  หรืออาคารมหาจุฬาลงกรณ์ในปัจจุบัน   เพราะดูจากยุคสมัยแล้วน่าจะเป็นรัชกาลที่ 7    ตึกแฝดยังไม่ได้สร้าง
และถ้าใช่     ถนนที่รถจอดอยู่ก็เป็นถนนด้านประตูถนนอังรีดูนังต์ ไม่ใช่พญาไท

แต่เป็นงานอะไร รอคุณหนุ่มสยามดีกว่าค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 239  เมื่อ 13 ธ.ค. 13, 08:42

ใช่ตึกเทวาลัยแน่หรือ? ชักสงสัยเสียแล้ว

หน้า: 1 ... 14 15 [16] 17 18
  พิมพ์