เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 13 14 [15] 16 17 18
  พิมพ์  
อ่าน: 99381 พรรณไม้จุฬาฯ ในอดีต
Sujittra
พาลี
ตอบ: 326

ความคิดเห็นที่ 210  เมื่อ 08 ต.ค. 12, 21:01

เมื่อประมาณปีพุทธศักราช ๒๕๐๐ มีคณะต่าง ๆ เกิดขึ้นมากมาย จึงต้องโค่นต้นจามจุรีเพื่อสร้าง ตึกใหม่ ต้นจามจุรีจึงลดน้อยลงอย่างน่าใจหาย พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวจึงรับสั่งว่าต้นจามจุรีมีความผูกพันกับคนแถวนี้มาก หากจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัยไม่ปลูกจะเสด็จพระราชดำเนินมาปลูกต้นจามจุรีเอง และในวันที่ ๑๕ มกราคม พุทธศักราช ๒๕๐๕ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวได้เสด็จพระราชดำเนินมาทรงปลูกต้นจามจุรี ๕ ต้น หน้าหอประชุม และได้พระราชทานพระราชดำรัชถึงความผูกพันระหว่างชาวจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัยกับต้นจามจุรี ทรงเน้นว่าดอกสีชมพูเป็นสัญลักษณ์สูงสุดอย่างหนึ่งของจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย ทรงเล่าว่า ทรงปลูกต้นไม้ที่พระตำหนักไกลกังวล ต้นจามจุรีงอกขึ้นบริเวณต้นไม้ที่ทรงปลูกไว้ จึงทรงถือว่าทรงปลูกจามจุรีเหล่านั้นด้วย เมื่อจามจุรีโตขึ้นแล้วเห็นว่าควรเข้ามหาวิทยาลัยเสียที ก่อนจบกระแสพระราชดำรัส ได้รับสั่งว่า ฝากต้นไม้ไว้ ๕ ต้นให้เป็นเครื่องเตือนใจตลอดกาล จามจุรีพระราชทานห้าต้นจึงยืนต้น อย่างแข็งแรงเป็นศรีสง่าและสิริมงคลแก่ชาวจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัยมาจนถึงปัจจุบันและตลอดไป

เมื่อต้นปีจามจุรีงามล้น เครื่องหมายแทนสิ่งมงคล ทุกคนเริ่มต้นสนใจ
เริ่มเวลารับชาวจุฬาน้องใหม่ เบิกบานสำราญฤทัย น้องเรามาใหม่หลายคน
เห็นจามจุรีสีงาม ทุกยามต้องงามล้ำล้น น้องเราเข้ามาทุกคน เบิกบานกมลเริ่มต้นด้วยดี
พร้อมกันในวันนี้เอง ร้องเพลงครื้นเครงเต็มที่ หมายเอาจามจุรี เป็นเกียรติเป็นศรีของชาวจุฬา
เมื่อกลางปีจามจุรีฝักหล่น ถึงเวลาหน้าฝนลำต้นก็ลื่นหนักหนา
ฝักหล่นไปทั้งยางก็ไหลลงมา ถ้าเดินพลั้งพลาดท่าจะล้มทันที
ฉันใดก็ดียางจามจุรีเตือนใจ ว่ายางที่ไหลนั่นคือยางอายเรานี้
พลาดการศึกษาแสนอายหนักหนาทั้งตาปี จำยางจามจุรีเตือนใจ
เมื่อปลายปีดอกจามจุรีร่วงหล้น ทิ้งใบเกลื่อนถนน เหลือเพียงลำต้นยืนไว้
เหล่าจุฬาทิ้งความสุขาทันใด พ่อแม่น้องพี่ไกลใกล้อยู่ไหนลืมพลัน
ที่กินถิ่นนอน มิได้อาวรณ์นำพา มีความปรารถนาเหลือเพีงตำราเท่านั้น
เพื่อนเชือนชักทิ้งจนคนรักสารพัน หวังมิให้ตกชั้นรีไทร์

ฮึกเหิมครับ  ยิงฟันยิ้ม
เขียนจากความทรงจำ (จำชื่่อเพลงไม่ได้แล้ว)
นี่ก็เป็นอานิสงฆ์จากการได้ทบทวนกระทู้ดีๆหลังจากรู้วิธีเรียงลำดับกระทู้จากท่าน Admin

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 211  เมื่อ 08 ต.ค. 12, 21:15

ชื่อเพลง จามจุรี ศรีจุฬา ค่ะ

นอแรด
มัจฉานุ
**
ตอบ: 99

ความคิดเห็นที่ 212  เมื่อ 08 ต.ค. 12, 22:24

เพิ่งเห็นว่ามีเรื่องของชาวจุฬาโผล่มาวันนี้เองครับ

ha ha ผมยังจำได้ว่าถาปัดดังมากโดยเฉพาะ...ละครถาปัด

เข้าใจว่าท่าน NAVARAT คงไปเล่นแน่เลยเพราะเห็นว่าคณะถาปัดคนไม่เยอะโดนจับเล่นทุกคน

แล้วรู้สึกว่าจะเห็นท่าน มาจีบสาวบัญชีทุกวัน นะครับ ยิ้มเท่ห์
visitna
นิลพัท
ตอบ: 1724

ความคิดเห็นที่ 213  เมื่อ 28 ต.ค. 12, 14:52

ตอนนํ้าท่วมต้นไม้คงจะแย่ เคยอ่านว่าท่วมเป็นเดือน

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 214  เมื่อ 28 ต.ค. 12, 16:27

อ้างถึง
เพิ่งเห็นว่ามีเรื่องของชาวจุฬาโผล่มาวันนี้เองครับ

ha ha ผมยังจำได้ว่าถาปัดดังมากโดยเฉพาะ...ละครถาปัด

เข้าใจว่าท่าน NAVARAT คงไปเล่นแน่เลยเพราะเห็นว่าคณะถาปัดคนไม่เยอะโดนจับเล่นทุกคน

แล้วรู้สึกว่าจะเห็นท่าน มาจีบสาวบัญชีทุกวัน นะครับ

เพิ่งเห็นบัดเดี๋ยวนี้เองละครับ เลยไม่ได้ตอบ

สมัยที่ถาปัดทำละครกัน ผมเลิกจีบสาวบัญชีไปแล้วครับ ไม่รู้จะจีบภรรเมียไปทำไมอีก
ถ้าท่านทันเห็นผมจริง สมัยนั้นถาปัดทำหนังครับ ยังไม่ได้เล่นละคร

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 215  เมื่อ 28 ต.ค. 12, 16:37

รูปนี้ขอยืมมาจากเจ้าของ   ถ่ายประมาณพ.ศ. 2511-12 เมื่อเธอเป็นน้องใหม่คณะสัตวแพทยศาสตร์   สระน้ำตรงนี้ไม่มีแล้ว   
มองเห็นต้นไม้ด้านข้างหอประชุม ต้นเล็กต้นใหญ่    แต่ไม่ทราบว่าต้นอะไรบ้าง และยังอยู่จนทุกวันนี้หรือเปล่าค่ะ

นอแรด
มัจฉานุ
**
ตอบ: 99

ความคิดเห็นที่ 216  เมื่อ 28 ต.ค. 12, 20:50

อ้างถึง

แล้วรู้สึกว่าจะเห็นท่าน มาจีบสาวบัญชีทุกวัน นะครับ

เพิ่งเห็นบัดเดี๋ยวนี้เองละครับ เลยไม่ได้ตอบ

สมัยที่ถาปัดทำละครกัน ผมเลิกจีบสาวบัญชีไปแล้วครับ ไม่รู้จะจีบภรรเมียไปทำไมอีก
ถ้าท่านทันเห็นผมจริง สมัยนั้นถาปัดทำหนังครับ ยังไม่ได้เล่นละคร

อ้า ใช่จริงๆ ครับผมจำผิดไป .....หนังถาปัดครับ

....ไข่มุกและคณบดี  ....ผมจำได้แล้ว ....เป็น Title ของหนัง

เลียนแบบ หนังของ Pearl & Dean  

555

visitna
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 217  เมื่อ 29 ต.ค. 12, 09:13

ดูภาพเก่าของจุฬาฯจะเห็นต้นไม้น้อยกว่าสมัยหลังๆ

โดยเฉพาะตามแนวถนนหลักของมาวิทยาลัย---สมัยก่อนไม่ค่อยเห็นต้นจามจุรี
จะมีมากด้านหน้าคณะวิทยาศาสตร์และหน้าตึกจักรพงษ์
ฝั่งสถาปัตย์,เคมีสอง,และเภสัช มีต้นไม้น้อยกว่ามาก

อย่างปี 2490 (หลังนํ้าท่วมใหญ่ ในปี 2485) ตามภาพ

visitna
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 218  เมื่อ 29 ต.ค. 12, 09:24

เทียบกับภาพปี 2498  ต้นไม้หนาตาขึ้น

เทวาลัยครึ่งซ้ายกำลังมุงหลังคา
คงจะกำลังสร้างในระยะนี้

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 219  เมื่อ 29 ต.ค. 12, 09:24

รูปนี้ขอยืมมาจากเจ้าของ   ถ่ายประมาณพ.ศ. 2511-12 เมื่อเธอเป็นน้องใหม่คณะสัตวแพทยศาสตร์   สระน้ำตรงนี้ไม่มีแล้ว   
มองเห็นต้นไม้ด้านข้างหอประชุม ต้นเล็กต้นใหญ่    แต่ไม่ทราบว่าต้นอะไรบ้าง และยังอยู่จนทุกวันนี้หรือเปล่าค่ะ

ต้นไม้กลางภาพในวงกลมรี สีเขียว เป็นลักษณะของต้นจามจุรีครับ
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 220  เมื่อ 29 ต.ค. 12, 09:45

เอารูปดีๆไปเติมหน้ากากซะเสียหายหมด

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 221  เมื่อ 29 ต.ค. 12, 10:28

^
เกรงเจ้าตัวเขาจะเขินน่ะค่ะ    อายจัง
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 222  เมื่อ 29 ต.ค. 12, 15:14

จัดภาพเปรียบเทียบกัน เป็นภาพมุมสูง

ลุงไก่
สุครีพ
ตอบ: 1281

ความคิดเห็นที่ 223  เมื่อ 29 ต.ค. 12, 17:16

เพิ่งสังเกตเห็นน่ะครับ ว่าเดิมตรงตึก 3 เป็นสระน้ำมาก่อน แต่ไม่ทราบว่าเป็นต้นอะไร

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 224  เมื่อ 16 มี.ค. 13, 08:58

นำมาเก่าจุฬามาต่อเนื่อง เป็นภาพถ่ายในปี พ.ศ. ๒๕๐๙ ครับ
เครดิตภาพ: Wolfgang Sievers

หน้า: 1 ... 13 14 [15] 16 17 18
  พิมพ์