เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 11 12 [13] 14 15 ... 18
  พิมพ์  
อ่าน: 99380 พรรณไม้จุฬาฯ ในอดีต
bthawees
มัจฉานุ
**
ตอบ: 65

ความคิดเห็นที่ 180  เมื่อ 24 เม.ย. 11, 00:30

บางคนไม่รู้จักคลองอรชร จึงได้นำตำแหน่งของคลองมาให้ชมกัน จากแผนที่สมัยรัชกาลที่ ๖ (ตามลูกศร) เป็นคลองที่เชื่อมจากคลองถนนตรง (ถนนพระราม ๔) ไปเชื่อมกับคลองบางกะปิ (ซึ่งเดิมเรียกรวมกันไปว่า คลองแสนแสบ)
ฝากช่วยดูภาพนี้ด้วยครับ ปัจจุบันเป็นตึกอะไรครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 181  เมื่อ 24 เม.ย. 11, 08:37

^
พิพิธภัณฑ์วิทยาศาสตร์   ไม่ได้อยู่ในคณะวิทยาศาสตร์หรือคะ?
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 182  เมื่อ 24 เม.ย. 11, 11:10

ให้ อ.ทวีศักดิ์ ไว้ดูแนวต้นไม้จามจุรี และกลุ่มไม้ต่างๆ สมัย พ.ศ. ๒๔๙๘ ครับ

บริเวณข้างหอประชุมใหญ่ ก่อนบันไดทางขึ้น จะมีต้นไม้ใหญ่ น่าจะเป็นสนทะเล

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 183  เมื่อ 24 เม.ย. 11, 11:18

ภาพนี้ถ่ายไว้เมื่อ พ.ศ. ๒๕๐๐  เป็นเหตุการณ์ที่นิสิตจุฬาประท้วงทางการเมืองสมัยนั้น จึงรวมตัวกันและประท้วงรัฐบาลด้วยการลดธงครึ่งเสา จะเห็นแนวต้นจามจุรี น่าจะถ่ายหน้าตึกจักรพงษ์ จนถึงตึกคณะวิทยาศาสตร์

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 184  เมื่อ 24 เม.ย. 11, 11:29

บางคนไม่รู้จักคลองอรชร จึงได้นำตำแหน่งของคลองมาให้ชมกัน จากแผนที่สมัยรัชกาลที่ ๖ (ตามลูกศร) เป็นคลองที่เชื่อมจากคลองถนนตรง (ถนนพระราม ๔) ไปเชื่อมกับคลองบางกะปิ (ซึ่งเดิมเรียกรวมกันไปว่า คลองแสนแสบ)
ฝากช่วยดูภาพนี้ด้วยครับ ปัจจุบันเป็นตึกอะไรครับ

ชี้ภาพที่ตั้งของพิพิธภัณฑ์วิทยาศาสตร์ ที่คณะวิทยาศาสตร์ครับ

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 185  เมื่อ 24 เม.ย. 11, 13:12

อ้อ เดี๋ยวใครจะมาหาว่ารูปไม่เกี่ยวกับต้นไม้ เกี่ยวซีครับ เห็นนนทรีไหมละท่าน ตอนนั้นเขายังไม่เอาต้นที่มีดอกสีชมพูหวานแหววมาปลูก เอ..ไม่รู้ว่านนทรีพวกนี้ยังอยู่หรือเปล่า หรือว่าเขาย้ายไปอยู่เกษตรแล้ว

นนทรีที่คุณนวรัตนถามถึง ยังคงยืนต้นดูเด่นเป็นสง่าอยู่ริมสระน้ำจุฬา

ภาพถ่ายโดยคุณ cruduslife 

http://www.bloggang.com/viewblog.php?id=cruduslife&date=28-03-2009&group=6&gblog=19   

ยิงฟันยิ้ม
bthawees
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 186  เมื่อ 24 เม.ย. 11, 17:43

^
พิพิธภัณฑ์วิทยาศาสตร์   ไม่ได้อยู่ในคณะวิทยาศาสตร์หรือคะ?
พิพิธภัณฑ์วิทยาศาสตร์ ในภาพเป็นวันเปิดพิพิธภัณฑ์โดยนายกรัฐมนตรีและอธิการบดี (จอมพลแปลก พิบูลสงคราม) ที่ผมไม่แน่ใจคือปัจจุบันตึกนี้เป็นตึกจามจุรี ๑ หรือจามจุรี ๒ ครับ
bthawees
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 187  เมื่อ 24 เม.ย. 11, 18:15

ให้ อ.ทวีศักดิ์ ไว้ดูแนวต้นไม้จามจุรี และกลุ่มไม้ต่างๆ สมัย พ.ศ. ๒๔๙๘ ครับ

บริเวณข้างหอประชุมใหญ่ ก่อนบันไดทางขึ้น จะมีต้นไม้ใหญ่ น่าจะเป็นสนทะเล
ขอบคุณครับ ผมไม่แน่ใจว่าจามจุรีที่ปลูกสองข้างถนนสายแรกของจุฬาฯ เริ่มปลูกในปี พ.ศ. ใด แต่ผมเห็นจากภาพถ่ายทางอากาศที่ถ่ายจากด้านสนามม้ามุมกล้องมองไปทางทิศตะวันตกที่คุณ siamese โพสต์มาให้ดูครั้งที่ ๑ บอกไว้ว่าปี ๒๔๖๓ และภาพเดียวกันเมื่อโพสต์ครั้งที่ ๒ ได้เพิ่มเติมลูกศรชี้ตำแหน่งแนวต้นไม้ในถนนสนามม้าหรือถนนอังรีดูนังต์ในปัจจุบัน ได้บอกไว้ว่าเป็นปี ๒๔๖๘ ผมสรุปได้ว่ามีการปลูกจามจุรีตามแนวถนนนี้เมื่อสร้างถนนเสร็จตั้งแต่ระยะแรก ๆ ที่มีการสถาปนาแต่ยังหาปีที่สร้างถนนไม่ได้ ในภาพล่าสุดนี้ปี ๒๔๙๘ ยังคงเห็นจามจุรีขึ้นมีเรือนยอดสานกันแน่น ผมเคยเห็นถนนสายนี้จากภาพเป็นถนนลาดยางครับกว้างไม่น่าเกิน ๔ เมตร ต่อมาจามจุรีบนถนนสายนี้ถูกตัดไป ในปัจจุบันจึงเห็นจามจุรีที่มีอายุไม่มากและมีขนาดเส้นรอบวงของลำต้นไม่ถึง ๓๐๐ ซม. ยกเว้น ๔ ต้นที่อยู่ใกล้ประตูที่ออกถนนสนามม้าแต่เดิม และอีก ๑ ต้นที่อยู่ปลายถนนตรงทางออกถนนพญาไท ด้านหน้าของตึกขาว เข้าใจว่าถูกตัดไปตอนที่ขยายถนนแต่ก็ยังไม่ทราบว่าเป็นปีใดครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 188  เมื่อ 24 เม.ย. 11, 18:15

บรรยากาศห้องเรียน ไม่ทราบ พ.ศ.

ประมาณ 2490s ต้นๆ  สังเกตจากทรงผมของนิสิตหญิง
เก้าอี้ไม้หนาเทอะทะ หนักมาก ที่นั่งกันอยู่  ยังใช้มาจนถึงยุคของดิฉัน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 189  เมื่อ 24 เม.ย. 11, 18:39

ตึกพิพิธภัณฑ์วิทยาศาสตร์   

อาจารย์คิดว่าเป็นตึกเดียวกับตึกนี้ (ตรงส่วนมุขยื่นออกมา) หรือคะ

bthawees
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 190  เมื่อ 24 เม.ย. 11, 18:55

ตึกพิพิธภัณฑ์วิทยาศาสตร์   

อาจารย์คิดว่าเป็นตึกเดียวกับตึกนี้ (ตรงส่วนมุขยื่นออกมา) หรือคะ

ใช่ครับ แต่ไม่แน่ใจว่าเป็นด้านซ้าย (จามจุรี ๒) หรือด้านขวา (จามจุรี ๑) ครับ
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 191  เมื่อ 24 เม.ย. 11, 19:24

^
ถ้าเป็นตึกนี้ สมัยผมเขาเรียกว่า "ตึกบรรยเวกษ์" นะครับ
บรรยเวกษ์ คืออาจารย์ผู้ปกครองของมหาวิทยาลัยนั่นแหละ แต่เรียกให้ดูหญ่ายมากๆ เพราะจะได้เหมาะกับคนใหญ่คนโต

อดีตคณะบดีสถาปัตย์ ศาตราจารย์ ม.ร.ว.แหลมฉาน หัสดินทร ท่านอยู่ในตำแหน่งนานมาก แต่สุดท้ายเขาแต่งตั้งให้ท่านไปเป็นบรรยเวกษ์ ปีเดียวกับที่นิสิตจุฬาเดินขบวนขับไล่อธิการบดีของตนเองในข้อหาคอรัปชั่น ท่านอาจารย์ของผมเป็นเดือดเป็นร้อนมาก เพราะท่านอธิการบดีเป็นถึงรองนายกรัฐมนตรี และรัฐมนตรีมหาดไทยอยู่ด้วย ผมจะไม่ขอเอ่ยชื่อละนะครับ เมื่อพยายามห้ามเท่าไหร่ก็ไม่มีใครฟังแม้กระทั่งลูกศิษย์คณะสถาปัตย์เอง ไปร่วมชุมนุมไฮปาร์คกันที่หน้าหอประชุมจุฬาทุกคณะรวมกันร่วมพันคน

และสุดท้ายก็เป็นเชื้อให้ไม่นานต่อมา ก็ขยายผลไปจนเกิดเหตุการณ์ ๑๔ ตุลาขึ้นจนได้
ถึงตอนนั้น บรรเวกษ์ท่านได้พิจารณาตนเอง ลาออกจากตำแหน่งไปแล้ว
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 192  เมื่อ 24 เม.ย. 11, 19:34

ชี้ตำแหน่งผิด  อายจัง  งั้นฝานภาพตึกจามจุรี ๒ ไว้ให้เทียบครับ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 193  เมื่อ 24 เม.ย. 11, 19:37

อาคารหอชาย

bthawees
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 194  เมื่อ 24 เม.ย. 11, 19:44

ชี้ตำแหน่งผิด  อายจัง  งั้นฝานภาพตึกจามจุรี ๒ ไว้ให้เทียบครับ
ตึกพิพิธภัณฑ์วิทยาศาสตร์ในอดีต จึงเป็นตึกจามจุรี ๑ ในปัจจุบันไช่ไหมครับ
หน้า: 1 ... 11 12 [13] 14 15 ... 18
  พิมพ์