เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 8 9 [10] 11 12 ... 18
  พิมพ์  
อ่าน: 99393 พรรณไม้จุฬาฯ ในอดีต
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 135  เมื่อ 22 เม.ย. 11, 20:25

^

ต้นไม้เล็กๆในรั้วสีขาวข้างบน  เติบโตขึ้นในรูปนี้   ภาพในกระทู้นี้ถ่ายหลังพ.ศ.  2482 แต่ไม่เกิน 2490    ยุวชนทหารถูกยุบเลิกไปในปีนั้น   
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 136  เมื่อ 22 เม.ย. 11, 20:48

ขยายให้ดูยุวชนทหารและต้นไม้ปลูกใหม่ ด้านหลัง

bthawees
มัจฉานุ
**
ตอบ: 65

ความคิดเห็นที่ 137  เมื่อ 22 เม.ย. 11, 21:21

ขยายภาพตึกหอประชุม ปี ๒๔๘๒ เห็นการปลูกต้นไม้ในรั้วสีขาว
ด้านหลังหอประชุมด้านซ้ายคือตึกหอสมุดใช่ไหมครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 138  เมื่อ 22 เม.ย. 11, 21:35

อาจารย์หมายถึงภาพนี้หรือคะ

ตึกด้านหลังหอประชุมคือตึกหอสมุด อยู่ตรงข้ามตึกอักษรศาสตร์ ค่ะ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 139  เมื่อ 22 เม.ย. 11, 21:39

ยุวชนทหาร คู่กับ ยุวนารี

เครื่องแบบยุวนารีมีขึ้นใน พ.ศ. ๒๔๘๓ ใช้ในวันฝึกและอบรมยุวนารี

ยิงฟันยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 140  เมื่อ 22 เม.ย. 11, 22:25

คลิปล่าง ตอนต้นมีภาพในอดีตของจุฬาหลายภาพ รวมทั้งจุฬาน้ำท่วมปี 2485 ด้วย  ต้นไม้คงตายกันไปแยะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 141  เมื่อ 22 เม.ย. 11, 22:33

เอาภาพแห่งความหลังมาให้ดูกันค่ะ

เข้าใจว่าเป็นนิสิตคณะศิลปกรรมศาสตร์   
"สินกำ" รุ่นไหนกันนี่
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 142  เมื่อ 22 เม.ย. 11, 22:54

^
ดูจากถุงกระดาษเซนทรัล, เครื่องแต่งกาย, ทรงผม น่าจะอยู่ช่วงระหว่าง พ.ศ. ๒๕๓๐ - ๒๕๓๕
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 143  เมื่อ 22 เม.ย. 11, 23:04

เสด็จทรงดนตรี ๒๐ กันยายน ๒๕๑๔

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 144  เมื่อ 22 เม.ย. 11, 23:13

เรือนไทย

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 145  เมื่อ 22 เม.ย. 11, 23:18

บรรยากาศห้องเรียน ไม่ทราบ พ.ศ.

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 146  เมื่อ 22 เม.ย. 11, 23:23

พ.ศ. ๒๕๓๙ ปีมหามงคลฉลองพระราชพิธีกาญจนาภิเษก พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยุ่หัวเสด็จพระราชดำเนินประกอบพิธีพระราชทานปริญญาบัตร และจุฬา ทูลเกล้าถวาย พระแก้วบุศย์เนื้อใส บนฐานงาช้างพร้อมฉัตรประกอบ ซึ่งงดงามมาก

รอบบริเวณอนุสาวรีย์ ๒ รัชกาล ประดับกุหลาบสีชมพู และ เฟื่องฟ้า

bthawees
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 147  เมื่อ 23 เม.ย. 11, 07:16

อาจารย์หมายถึงภาพนี้หรือคะ

ตึกด้านหลังหอประชุมคือตึกหอสมุด อยู่ตรงข้ามตึกอักษรศาสตร์ ค่ะ
ใช่ครับ ภาพนี้น่าจะหลังปี พ.ศ. 2500 ใช่ไหมครับ เพราะสร้างหอกลางเสร็จแล้ว รบกวนถามอาจารย์เทาชมพูต่ออีกนิดครับว่า ในอดีตเวลาที่ในหลวงเสด็จมาจุฬาฯ จะเสด็จขึ้นทางบันไดหลังหอประชุมหรือครับ หรือว่าภาพที่มีนิสิตคอยเฝ้ารับเสด็จเป็นเพราะเสด็จมาทอดพระเนตรการแสดงอะไรสักอย่างจึงเสด็จประทับบนชั้นสอง จึงต้องเสด็จมาทางด้านหลัง
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 148  เมื่อ 23 เม.ย. 11, 08:43

อาคารที่เห็นอยู่ริมซ้ายภาพ ไม่ใช่หอกลาง เป็นมุมตึกของอาคารคณะศิลปกรรมในปัจจุบันนี้ หรือ คณะเภสัชศาสตร์ในสมัยเดียวกับภาพครับ ผมจึงขายภาพให้ชมและนำมาเปรียบเทียบให้เห็นว่า ช่องหน้าต่างแบบเดียวกัน และหากดูในแผนที่แล้วการถ่ายภาพจะเห็นแนวเดียวกันนี้ครับ

ภาพนี้ระบุว่าถ่ายไว้เมื่อสร้างหอประชุมเสร็จใหม่ๆ ในปี ๒๔๘๒ ซึ่งดูจากภาพแล้วผมวิเคราะห์ได้ดังนี้
๑. ต้นไม้ที่อยู่ขวามือ (ต้นใหญ่) ปลูกไว้นานแล้ว เนื่องจากต้นไม้มีขนาดลำต้นใหญ่โตมาก
๒. แม้ว่ามีการปลูกต้นไม้เล็ก (ล้อมรั้วขาว) ก็ไม่หมายถึงว่าจะปลูกพร้อมกับอาคารขณะเปิดตึก
๓. หน้าบันอาคารดูแล้ว ไม่ขาวนิ้ง เหมือนของใหม่ (ผมคาดว่าต้องถ่ายหลังจากปี ๒๔๘๒)
๔. ผมเห็นความไม่สะอาดบริเวณผนังด้านข้างอาคาร ชั้นฐานเขียง บัวคว่ำ บัวหงาย บริเวณบันไดข้าง เหมือนรอยเพิ่งผ่านน้ำท่วมมา จึงเป็นไปได้ว่า ภาพนี้อาจจะ
ถ่ายหลังจากเหตุการณ์น้ำท่วมกรุงเทพใหญ่ ๒๔๘๕ และอยู่ในช่วงรื้อฟื้น ปลูกต้นไม้ จัดสวนกันใหม่ครับ

bthawees
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 149  เมื่อ 23 เม.ย. 11, 09:17

อาคารที่เห็นอยู่ริมซ้ายภาพ ไม่ใช่หอกลาง เป็นมุมตึกของอาคารคณะศิลปกรรมในปัจจุบันนี้ หรือ คณะเภสัชศาสตร์ในสมัยเดียวกับภาพครับ ผมจึงขายภาพให้ชมและนำมาเปรียบเทียบให้เห็นว่า ช่องหน้าต่างแบบเดียวกัน และหากดูในแผนที่แล้วการถ่ายภาพจะเห็นแนวเดียวกันนี้ครับ

ภาพนี้ระบุว่าถ่ายไว้เมื่อสร้างหอประชุมเสร็จใหม่ๆ ในปี ๒๔๘๒ ซึ่งดูจากภาพแล้วผมวิเคราะห์ได้ดังนี้
๑. ต้นไม้ที่อยู่ขวามือ (ต้นใหญ่) ปลูกไว้นานแล้ว เนื่องจากต้นไม้มีขนาดลำต้นใหญ่โตมาก
๒. แม้ว่ามีการปลูกต้นไม้เล็ก (ล้อมรั้วขาว) ก็ไม่หมายถึงว่าจะปลูกพร้อมกับอาคารขณะเปิดตึก
๓. หน้าบันอาคารดูแล้ว ไม่ขาวนิ้ง เหมือนของใหม่ (ผมคาดว่าต้องถ่ายหลังจากปี ๒๔๘๒)
๔. ผมเห็นความไม่สะอาดบริเวณผนังด้านข้างอาคาร ชั้นฐานเขียง บัวคว่ำ บัวหงาย บริเวณบันไดข้าง เหมือนรอยเพิ่งผ่านน้ำท่วมมา จึงเป็นไปได้ว่า ภาพนี้อาจจะ
ถ่ายหลังจากเหตุการณ์น้ำท่วมกรุงเทพใหญ่ ๒๔๘๕ และอยู่ในช่วงรื้อฟื้น ปลูกต้นไม้ จัดสวนกันใหม่ครับ

ขอบคุณมากครับ ที่กรุณาดูรายละเอียดของภาพ ทางด้านหลังของหอประชุม อาจารย์เทาชมพูกรุณาตอบว่าเป็นหอกลาง ซึ่งสร้างเสร็จปี 2499 ทำพิธีเปิดปี 2500 ภาพนี้จึงน่าจะถ่ายหลังปี 2499 ไม่ทราบว่าก่อนที่จะมีการซ่อมใหญ่หอประชุมในปี 2527 และมีลักษณะภายนอกอย่างที่เห็นในปัจจุบัน ก่อนหน้านั้นก็น่าจะมีการซ่อมใหญ่เหมือนกัน ซึ่งไม่ทราบว่าบันไดด้านข้างหายไปในปีใด
หน้า: 1 ... 8 9 [10] 11 12 ... 18
  พิมพ์