เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 5 6 [7]
  พิมพ์  
อ่าน: 14898 ลิเกวิกวิชาการดอทคอมเรื่องที่ ๓-ไกรทอง ประเดิมที่กระทู้นี
ไกรทอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 90  เมื่อ 22 มี.ค. 01, 11:59

น้องคนเดียวไม่พอ........ไกรทองต้องกินต่อกับวิมาลา

เตร็งเตร่งเตร็ง เตร็งเตร่งเตร๊งเตรงเตรงๆๆ    
ลืมตีระนาดรับครับ
ตะเภาหนอนแสตนด์อิน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 91  เมื่อ 22 มี.ค. 01, 12:33

มัวแต่แต่งบทเลยมาช้าไปหน่อย  ไกรทองชิงตัดหน้าจะลงไปในถ้ำซะแล้ว
คึกละเกินนะพ่อ
ป้าตะเภาหนอนไม่มาสวมบท   เลยต้องมีตัวแสตนด์อินมาแทน

แม่ตะเภาหนอนมัวนอนบนเรือนไทย.....ได้ยินเสียงใครสนั่นหวั่นไหว........... ก็โผล่หน้ามาดู
ตะเภาทองถูกตะเข้คาบไปต่อหน้าต่อตา.....ว้ายท่านพ่อเจ้าขา.....ลูกสาวถูกพาไปสุดกู่
ไม่ได้การซะแล้วละค่ะท่านพ่อตา.......อะฮั้นได้ยินมาว่า.....เจ้าชานี่มันเจ้าชู้
ไล่ปล้ำทั้งสาวทั้งตะเข้ เจ้าเล่ห์ไม่เลือกหน้า......ขนาดอะฮั้นคราวย่า....จิ๊กโก๋ชาก็ยังเล็งอยู่
มรดกพกสถาน......ถ้าพ่อชามีสักสี่พันล้าน....ยังงี้ก็หวาน แม่ยายค่อยรับรู้
แต่นี่ก็ไม่มีซักแดง.....มีแต่เขี้ยวแจ้งแจ้ง....ต้องหาแรงหมอตะเข้มาสู้
เอาลูกสาวกลับมาใส่ตะกร้าล้างน้ำ.....ไกรทองรีบดำลงถ้ำ.....ขอพ่ออย่าดำไปลงรูปู
เตร๊งเตร็งเตร่งเตร๊ง.....
ชาพระนาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 92  เมื่อ 22 มี.ค. 01, 12:47

ฮะฮ้า น้องตะเภาทองถูกคาบลงมาในถ้ำทองของพี่แล้ว
เดี๋ยวพี่ไปเตรียมร่ายคาถา ปลุกเขี้ยวก่อนนะน้องยา แล้วจะรีบกลับมาเข้าถ้ำน้อง เอิงเอย
มองโฉมแม่คนงามนอนหลับตาพริ้มไม่รู้ตัว โอ้ช่างงามซะเหลือหลาย ชาละวันไม่เสียเชิงชายต้องงาบซะให้เสร็จ ไอ้เรื่องคาบมาสะกดจนเจ้าไกรตามมาทัน รับรองไม่มีซะละ ถึงพ่อไกรจะตามมาทัน ชาละวัน ก็เคี้ยวอ้อยหวานไปหมดตัวแล้วล่ะพ่อเอ๋ย
เฮ้ว่าแต่พ่อไกร หรือเราจะทำสัญญากันดี เจ้ามาก็รับเอาแม่เลื่อมลายทั้งสองไปก่อน แล้วไปเอาน้องตะเภาแก้วมาให้ชาด้วย แล้วยังไงค่อยแลกคืนกันไปซะอีก หรือยังไงดีพ่อไกรทอง
ไกรทอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 93  เมื่อ 22 มี.ค. 01, 13:06

ยังไม่ได้ลงหรอกแม่ตะเภาหนอน..... ตอนนี้รอก่อนเพราะไม่มีคนสู้
จงรีบเปิดรับสมัคร...................อย่ามัวชักช้านั่งอ้า(ปาก)ตกใจอยู่
ตัวไกรจะรีบมาสมัคร.................แล้วก็มีพลพรรคมาเป็นลูกคู่
มาประลองหาคนเก่งกาจ............ที่แสนองอาจปราบตะเข้เจ้าชู้
ถ้าหนึ่งวันแล้วไม่มีใครมาแข่ง......ผมต้องปะแป้งแล้วไปไหว้ครู
เตรียมตัวออกปราบตะเข้...........ที่แสนเจ้าเล่ห์ ตัวเอ้ที่อยู่ในรู
แต่ถ้าไกรต่อสู้ชนะ....................แล้วจะได้อะไรล่ะอยากรู้
หลอกให้สู้เปล่าเปล่า.................ตัวไกรไม่เอา เดี๋ยวคนลบหลู่
ที่จริงแล้วอยากได้ตะเภาหนอน....แถมด้วยงามงอนมาเป็นเมียทั้งคู่
ยังไงแล้วแต่ท่านเศรษฐี.............โปรดคิดดีดี ให้พี่เอ้ยพ่อตรองดู

เอ๋ย พ่อชาพระนาย ข้อตกลงที่ท่านเสนอครั้งนี้ ไกรทองมิอาจรับได้ ศึกครั้งนี้ไม่มี
การเจรจาต่อรอง ตัวประกันตายก็ตายไป  ยังไงข้าพเจ้าก็มีข้างบนอยู่อีกหนึ่ง
แถมยังได้ แม่เลื่อมลายพร้อยนั่นอีก  กำไรเห็นๆ
นกยูง ตามมาติด ๆ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 94  เมื่อ 22 มี.ค. 01, 14:19

อุเหม่ อีตาพระนาย มาโผล่นี่อีกแล้ว
บอกว่างานเยอะ ไม่กลับไปทำการบ้าน คราวนี้ริแปลงกายเป็นตะเต้ตะโขงซะด้วย
คิดเรอะว่าจะหนีพ้น  ยิ่งหนียิ่งตาม  เรื่องผัว ๆ เมีย ๆ เนี่ยของมันรู้ทางกันอยู่
กลับบ้านเดี๋ยวนี้เชียว  
เด๋วศพไม่สวยนะเพ่
แจ้ง ไกรทอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 95  เมื่อ 22 มี.ค. 01, 14:53

ตกลงใครเป็นชาละวันครับ ผมรู้สึกงงๆ ปราบไม่ค่อยถูก
อ้อ รู้สึกว่าผมจะแหกบทไปหน่อย ความจริงแล้วไม่มีการประลอง
ใครคิดว่าตัวเองแน่ก็สู้กับชาละวันไปก่อนนะครับ เดี๋ยวตอนค่ำๆ
ผมจะมาดูผลอีกที ตอนนี้ขอตัวไปลับหอกทู่ๆ ก่อน
โต้โผลิเก
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 96  เมื่อ 22 มี.ค. 01, 14:56

แย่ละซี    แฟนใครมารำดาบของเจ้าคุณพ่ออยู่หน้าโรง
แม่ตะเภาเลยต้องนั่งกอดเข่า  ชาพระนายถูกดึงหูกลับไปซะแล้ว
อดถูกปล้ำเลยหนู
ไม่เป็นไร รอไปก่อน  ไกรทองอีกนานกว่าจะแต่งตัวลงรับสมัคร  ประกาศวันเลือกตั้ง  นับคะแนน... โฮ้ยอีกนาน
ถ้าพี่ไกรเผลอแจกเงิน หรือเวียนเทียนลงบัตร  ก็เจอกอตอสั่งโมฆะ   ต้องเลือกหมอตะเข้กันใหม่ปีหน้าโน่น
เห็นเปรยๆว่าจะปล่อยตัวประกันตาย  คงรู้ว่าตัวเองไม่มีน้ำยาเท่าไหร่
เอางี้แล้วกันหนูตะเภา     ระหว่างนี้ยังไม่มีอะไรทำ  หนูไปขอพี่วิมาลา  ให้ดองหนูเก็บไว้ใกล้ๆมัมมี่ท่านปู่ไปก่อนละกันนะจ๊ะ
แม่ค้าไก่ย่าง เตรียมปังตอมาแล้วจ้า
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 97  เมื่อ 22 มี.ค. 01, 14:59

คุณพระนายขา ไม่ต้องกลัวค่ะ  นี่มันไก่หลงมาจากร้านหนูเอง  จะหนีตายมาแอบอ้างเป็นแม่นกยูงซะนี่  เอ้า
แม่ไก่หลง  กลับมาเข้าเล้าเดี๋ยวนี้นะจ๊ะ  คนดูชักเข้ามาหนาตาละ เดี๋ยวแม่ปิ้งไก่ขายไม่ทัน  กลับมาเร้ว  
ไม่งั้นจะจับมาปิ้งขายเป็นตัวต่อไปเลยนะยะ
นกยูงไม่ใช่ไก่นะจ๊ะ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 98  เมื่อ 22 มี.ค. 01, 15:44

ป้าจ๋าสงสัยว่าป้าจะแก่จนหลง.....คนดูอย่าเพิ่งงงหนูไม่ใช่ไก่หลงทางมา
อิฉัน คุณนายนกยูงตัวจริงคุณพระนายชอบทิ้ง....เลยต้องไล่ตามหา
เผลอไม่ได้ต้องมาเทียวไล้เที่ยวขื่อ...จีบสาวๆให้คนเขาลือว่าเจ้าชู้มากหน้า
ป้าไก่ย่างจะเล่นเอาปังตอ....มาประชันดาบเจ้าคุณพ่อ....ก็ขอให้ว่า..เอ๋ย...มา

ไกรทงไกรทองชาละวงชาละวันไม่ต้องเล่นกันแล้วย่ะ...นกยูงขอถล่มโรงให้ราบซะก่อน
ก้อยังได้นะยะ
ตะเภาแก้ว [สีชมพู]
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 99  เมื่อ 22 มี.ค. 01, 17:16

ตะเภาแก้วผิวขาวอมชมพู…………………………..สวมใส่ชุดหรูเดินกรีดกรายมา
พี่ตะเภาทองนั่งท่าจ๋องจ๋อง…………………………มองดูน้ำคลองขุ่นขวั่กนักหนา
วันก่อนก็มีข่าวลือ……………………………………ตอนพี่หากิ้งกือ จระเข้ตามมา
จระเข้ใหญ่กว่าจิ้งจก………………………………..น้องกลัวมันฉกคาบพี่ไปนักหนา
บางคนว่าพี่ถูกมันคาบ………………………………พวกตะเข้ใจบาปอยากสาบให้เป็นลา
พี่ตะเภาทองอย่าไปกลัวมัน………………………..แต่ยอมให้มันฟันไปเลยดีกว่า
น้องจะร้องเชียร์อยู่แถวนี้แหละ……………………พี่ช่วยกระแซะล่อมันออกมา
พี่แจ้งไปซ่อมหอกอยู่……………………………….ถูกสาวว่าหอกทู่อายคนดูนักหนา
น้องเดินอยู่แถวนี้ล่ะจ้ะพี่………………………….ถ้าไอ้เข้ราวี  ร้องกริ๊ง กริ๊ง แล้วน้องจะวิ่งมา
แจ้ง ไกรทอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 100  เมื่อ 22 มี.ค. 01, 18:11

ตะเภาแก้วผิวขาวอมชมพู     ตัวพี่อยากดูและอยากรู้จัก
ได้ยินแล้วพี่สยิว                 เขาว่าผิวของน้องสวยนัก
ตะเภาแก้วเอ๋ยพี่ไกรทอง      แอบเฝ้าหมายปองหลงรัก
แต่ตอนนี้พี่มีธุระ                เพราะจะต้องเอาหอกไปคืนยักษ์
ก็เจ้ากุมภกรรณที่ให้ยืมหอก  มันกลับลวงหลอกโธ่ไอ้หอกหัก
กลับมาแล้วจะรีบมาหา         ไม่สนใจป๊ะป๋าที่ว่าหวงหนัก
เดี๋ยวจะไปช่วยตะเภาทอง     น้องจงยืนมองและเชียร์ซักพัก
ฆ่าตะเข้ได้แล้ว                   จะมาหาตะเภาแก้วเอาเป็นเมียรัก
แถมด้วยตะเภาทอง             เอาไว้ทั้งสองเลยคงไม่หนัก
หาอาวุธก่อนเดี๋ยวได้เจอกัน   นะเจ้าชาละวันเอาให้มันกระอัก

ลงไม่ได้ครับเอาเท่านี้ก่อน แต่แหมตะเภาแก้วนี่ ท่าจะสวยกว่าตะเภาทองที่โดนงามไปแล้ว
ตัดสินใจไม่ถูกเลยครับ ตามเรื่องแล้วผมต้องไปตามตะเภาทอง แต่ตอนนี้ยังขาดอาวุธ
กองเชียร์ช่วยเลือกอาวุธให้ผมหน่อย จะเอาแพพิฆาตด้วยมั้ย  เทียนระเบิดน้ำก็ยังไม่มี
หอกก็เอาไปคืนแล้ว เหลือแต่คาถาอาคมอย่างเดียว เรื่องนี้จำเป็นต้องมีหอก เดี๋ยวผมกลับ
ไปเอาหอกของพ่อมาแทน อันนี้ทั้งแหลมทั้งคม ทั้งคนทั้งตะเข้โดนไปทีเดียวตายแน่
โดยเฉพาะตะเข้สาวๆ
โต้โผลิเก
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 101  เมื่อ 22 มี.ค. 01, 18:24

วิกลิเกโดนถล่มตั้งแต่แม่นกยูงเปิดศึกกับป้าไก่ย่าง   ขอปิดกิจการที่วิกเก่า

เชิญไปแสดงต่อวิกใหม่ค่ะ

http://vcharkarn.com/snippets/board/show_message.php?dtn=dtn5&number=450' target='_blank'>http://vcharkarn.com/snippets/board/show_message.php?dtn=dtn5&number=450

คุณแจ้ง  ซีโฟร์น่าจะได้ผลกว่านะคะ  อย่าเผลอไปแถวสนามบินละกัน
หน้า: 1 ... 5 6 [7]
  พิมพ์