เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 10937 ขอเกี่ยวกับ ราชสกุล วิสุทธิ
kv2514
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

เมื่อ 18 เม.ย. 11, 14:54

บังเอิญผมมีนามสกุลคล้ายกับ ราชสกุล  คือ  วิสุทธิ  ที่ใช้กันมายาวนานแล้วไม่ทราบกว่าต้นสกุลเป็นใคร แต่ทำทางการจึงให้จดทะเบียนได้
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 18 เม.ย. 11, 15:13

ราชสกุล  วิสุทธิ ณ อยุธยา  สืบสายมาจากพระราชวรวงศ์เธอพระองค์เจ้าบวรวิสุทธิ์ ทรงเป็นพระราชโอรสในกรมพระราชวังบวรวิไชยชาญ  ในเจ้าจอมมารดาสอาด
แต่ไม่พบชื่อในนามสกุลพระราชทานในรัชกาลที่ ๖ อาจจะเป็นนามสกุลพระราชทานในรัชกาลที่ ๗  ต้องถามคุณ V_Mee

แต่ถ้าเป็นสกุล วิสุทธิ ของสามัญชน  ดิฉันไม่ทราบว่าต้นสกุลเป็นใคร   เมื่อไม่ปรากฏในนามสกุลพระราชทาน  ก็ยากจะแกะรอยได้
pangtualek
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 02 ส.ค. 16, 19:50

สวัสดีค่ะ พอดีกำลังค้นหาข้อมูลต้นสกุลของคุณยายอยู่เหมือนกัน นามสกุลเดิมของคุณยายคือ วิสุทธิ (ซึ่งบังเอิญมาพ้องกับราชสกุล วิสุทธิ)ก็ได้ค้นหามาเรื่อยจนได้เจอกับโพสต์นี้ ก็เลยอยากจะทราบเหมือนกันค่ะว่า จะมีความเกี่ยวข้อง หรือว่าตอนที่ต้นตระกูลของคุณยายไปขอชื่อนามสกุล บังเอิญไปตั้งนามสกุลพ้องกับราชสกุล ก็เลยสงสัยว่า ถ้าหากขอชื่อนามสกุล ทำไม คนที่รับตั้งนามสกุล ถึงให้ตั้งนามสกุลไปคล้ายกับ ราชวงศ์ได้ค่ะ(พยายามหาข้อมูลหลายวันแล้วค่ะ แต่ยังไม่ประสบควสำเร็จเลย) เลยลองหาข้อมูลของราชสกุล วิสุทธิ มาเรื่อยๆ ตั้งแต่ต้น แต่มาหยุดตรง ...พระองค์เจ้าชายบวรวิสุทธิ์... ต้นราชสกุล วิสุทธิ ซึ่งมีพระโอรสและพระธิดารวม 5 พระองค์ แต่หลังจากนั้น ไม่ทราบว่า พระโอรสและพระธิดาของพระองค์มีนามว่าเช่นใดบ้าง แล้วมาพบอีกที ก็ข้ามที่ หม่อมเจ้าสุลัภวัลเลง มีพระโอรสนาม ม.ร.ว. โสรัจจ์ วิสุทธิ เลยอยากจะทราบข้อมูลที่มากกว่านี้ค่ะ รบกวนใครพอมีข้อมูล ช่วยนำมาลงให้ทีค่ะ ขอบคุณมากๆ ค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 02 ส.ค. 16, 21:20

นามสกุลสามัญชนที่ไปซ้ำกับราชสกุล มีอยู่หลายสกุลด้วยกัน     เกิดในยุคที่การตรวจสอบของเจ้าหน้าที่อำเภอยังไม่กว้างขวางและทั่วถึง        บางทีคนในตำบลหรืออำเภอไกลๆไปขอจดทะเบียนนามสกุล  เจ้าหน้าที่ตรวจสอบไม่ทั่วถึงก็อนุญาตให้จดทะเบียนได้  ใช้กันมาชั่วลูกชั่วหลาน มารู้ทีหลังว่าซ้ำ ก็ปล่อยเลยตามเลย  ค่ะ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 03 ส.ค. 16, 09:29

ราชสกุล  วิสุทธิ ณ อยุธยา  สืบสายมาจากพระราชวรวงศ์เธอพระองค์เจ้าบวรวิสุทธิ์ ทรงเป็นพระราชโอรสในกรมพระราชวังบวรวิไชยชาญ  ในเจ้าจอมมารดาสอาด
แต่ไม่พบชื่อในนามสกุลพระราชทานในรัชกาลที่ ๖ อาจจะเป็นนามสกุลพระราชทานในรัชกาลที่ ๗  ต้องถามคุณ V_Mee

http://www.ratchakitcha.soc.go.th/DATA/PDF/2472/A/84.PDF

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 03 ส.ค. 16, 09:59

เลยลองหาข้อมูลของราชสกุล วิสุทธิ มาเรื่อยๆ ตั้งแต่ต้น แต่มาหยุดตรง ...พระองค์เจ้าชายบวรวิสุทธิ์... ต้นราชสกุล วิสุทธิ ซึ่งมีพระโอรสและพระธิดารวม 5 พระองค์ แต่หลังจากนั้น ไม่ทราบว่า พระโอรสและพระธิดาของพระองค์มีนามว่าเช่นใดบ้าง แล้วมาพบอีกที ก็ข้ามที่ หม่อมเจ้าสุลัภวัลเลง มีพระโอรสนาม ม.ร.ว. โสรัจจ์ วิสุทธิ เลยอยากจะทราบข้อมูลที่มากกว่านี้ค่ะ รบกวนใครพอมีข้อมูล ช่วยนำมาลงให้ทีค่ะ ขอบคุณมากๆ ค่ะ
พระนามพระโอรสและพระธิดาของพระองค์เจ้าบวรวิสุทธิ์ที่พอจะสืบค้นได้ ๓ พระนามคือ หม่อมเจ้าขจรปรีดี วิสุทธิ หม่อมเจ้ารัตยากร วิสุทธิ และหม่อมเจ้าหญิงพงษ์ประพันธ์  

ส่วนคุณชายโสรัจจ์เป็นโอรสคนเล็กของหม่อมเจ้ารัตยากรและหม่อมเจ้าหญิงสุลัภวัลเวง (ราชสกุลเดิมคือสวัสดิวัตน์)

ภาพจาก พันทิป ซ้าย ท่านหญิงสุลัภวัลเลงและโอรสทั้งสาม  ขวา คุณชายโสรัจจ์ วิสุทธิ

NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 03 ส.ค. 16, 12:48

พระราชวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าบวรวิสุทธิ์ ทรงเสกสมรสกับหม่อมเจ้าหญิงกมลเปรมปรีดิ์ นวรัตน พระธิดาของพระราชวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้านวรัตน กรมหมื่นสถิตย์ธำรงสวัสดิ์กับหม่อมนุ่ม มีพระโอรสธิดาคือ หม่อมเจ้าหญิงพงษ์ประพันธ์  วิสุทธิ  หม่อมเจ้ารัตนากร วิสุทธิ และ หม่อมเจ้าขจรปรีดี วิสุทธิ

ในภาพหมู่หลานย่าและหลานยายของหม่อมนุ่ม  ท่านหญิงพงษ์ประพันธ์ทรงนั่งซ้ายมือติดกับหม่อมยาย  ท่านขจรปรีดีทรงยืนซ้ายสุด และท่านรัตนากร ทรงยืนขวาสุด
ราชสกุลทางสายนี้นับญาติกับราชสกุลนวรัตน สายหม่อมเจ้าธำรงวรวัฒน์ครับ ม.ร.ว. นิมิตรมงคล นวรัตน คนกลางแถวนั่ง

นางมารน้อย
พาลี
ตอบ: 306

ทำงานแล้วค่ะ

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 03 ส.ค. 16, 16:02

หม่อมนุ่มมีเค้าว่าสมัยเป็นสาวท่านคงงามมมากๆๆๆๆๆๆๆๆทีเดียวเดียวค่ะ ดูท่านเป็นคงสูงด้วยนะคะเพราะจากภาพแม้ท่านชราแล้วเค้าความงามก็ยังฉายชัดจนสะดุดตาเลยทีเดียว

สวัสดีทุกๆท่านค่ะ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 03 ส.ค. 16, 18:35

ถูกต้องตามนั้นครับ

หม่อมนุ่มเป็นนางเอกระดับดาราชูโรงของโรงละครวังหน้าท่านเจ้าคุณพระชนนี (ในสมัยพระบาทสมเด็จพระปิ่นเกล้าฯท่านเป็นเจ้าจอมมารดาเอม จวบจนพระโอรสพระองค์โตได้ขึ้นเป็นกรมพระราชวังบวรวิไชยชาญ พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าฯจึงทรงพระกรุณาให้ยกท่านเป็นเจ้าคุณพระชนนี หรือท่านเจ้าคุณจอมมารดาเอม)

ครั้นเลิกวังหน้า ละครท่านเจ้าคุณพระชนนีก็กระจัดกระจาย ส่วนหนึ่งไปเป็นครูละครให้ราชสำนักเขมร และเมื่อกรมหมื่นสถิตย์สิ้นพระชนม์แล้ว หม่อมนุ่มได้ไปเป็นครูละครให้โรงละครวังสวนกุหลาบ หม่อมครูนุ่มได้วางรากฐาน และเป็นผู้ถ่ายทอดท่ารำละคร “ตัวนาง” ทั้งหมดของคณะ เช่นท่ารำเฉพาะบทบาท และท่ารำเพลงหน้าพาทย์ที่สำคัญของตัวละครนางเอก และนางรอง วิชาความรู้จาก หม่อมครูนุ่ม นวรัตน ที่ตกทอดมาถึงอนุชนไทยนั้น ปรากฏเป็นหลักสูตรการเรียนการสอนวิทยาลัยนาฏศิลป ๑๒ แห่งทั่วประเทศ

หม่อมครูนุ่มจึงเป็น "ครู" คนหนึ่งที่ทุกสถาบันจะต้องเอ่ยชื่อท่านในพิธีไหว้ครูประจำปีครับ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 03 ส.ค. 16, 18:38

คณะละครวังสวนกุหลาบ ถ่ายหน้าเรือนกินนรรำ ในวังเพชรบูรณ์ หลังจากที่โอนมาในพระอุปถัมภ์ สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าจุฑาธุชธราดิลก กรมขุนเพชรบูรณ์อินทราชัย (แต่ยังคงใช้ชื่อคณะละครวังสวนกุหลาบอยู่)
หม่อมครูนุ่ม (แถวนั่งเก้าอี้คนที่ ๔จากซ้าย)

ในรูปนี้มีหม่อมระวี จุฑาธุช ณ อยุธยา (คนที่๔จากขวา แถวยืน) หม่อมมารดาของพระวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าวรานนท์ธวัช พระโอรสของทูลกระหม่อมติ๋วด้วย

pangtualek
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 05 ส.ค. 16, 01:05

ขอบพระคุณทุกท่านที่ได้หาข้อมูลมาให้ค่ะ นั่งหาอ่านมาหลายวัน ตาลายหมดแล้ว แต่ก็ได้ทราบประวัติศาสตร์ของราชวงศ์จักรีมากขึ้น จากที่เคยทราบแค่งูๆ ปลาๆ ขอบพระคุณค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 08 ส.ค. 16, 16:44

ได้ข้อมูลใหม่มาเพิ่มเติม จากสาแหรกราชสกุลนวรัตน ครับ

หม่อมเจ้าหญิง กมลเปรมปรีดิ์ นวรัตน เสกสมรส พระองค์เจ้าบวรวิสุทธิ์ มีโอรสธิดา ๔ องค์

๑  หม่อมเจ้าหญิง พงศ์ประพันธ์ วิสุทธิ

๒  หม่อมเจ้าชาย นันทิวัฒน์ วิสุทธิ สิ้นชีพิตักษัยขณะยังทรงเยาว์

๓  หม่อมเจ้าชาย รัตยากร วิสุทธิ เสกสมรสกับ หม่อมเจ้า สุลัภวัลเลง สวัสดิวัตน์ มีโอรส ๓ คน

๓.๑  ม.ร.ว. เกษมวิสุทธิ์ วิสุทธิ สมรสกับ วลัย บูรณะศิริ มีบุตรธิดา ๒ คน
      ๑.๓.๑  ม.ล. ชนะ วิสุทธิ
      ๒.๓.๑  ม.ล. ณษฐสุดา วิสุทธิ

๓.๒  ม.ร.ว. สุทธิสวัสดิ์ วิสุทธิ สมรสกับ เพ็ญพรรณ ขยันกิจ มีบุตร ๒ คน
      ๑.๓.๒  ม.ล. กมลสวัสดิ์ วิสุทธิ
      ๒.๓.๒  ม.ล. กมลพรรณ  วิสุทธิ

๓.๓  ม.ร.ว. โสรัจจ์ วิสุทธิ

๔  หม่อมเจ้าชาย ขจรปรีดีย์ สมรสกับหม่อมมณี วิสุทธิ มีบุตร ๑ คน

๔.๑  ม.ร.ว. กันดา วิสุทธิ
pangtualek
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 14 ส.ค. 16, 15:11

ได้ข้อมูลใหม่มาเพิ่มเติม จากสาแหรกราชสกุลนวรัตน ครับ

หม่อมเจ้าหญิง กมลเปรมปรีดิ์ นวรัตน เสกสมรส พระองค์เจ้าบวรวิสุทธิ์ มีโอรสธิดา ๔ องค์

๑  หม่อมเจ้าหญิง พงศ์ประพันธ์ วิสุทธิ

๒  หม่อมเจ้าชาย นันทิวัฒน์ วิสุทธิ สิ้นชีพิตักษัยขณะยังทรงเยาว์

๓  หม่อมเจ้าชาย รัตยากร วิสุทธิ เสกสมรสกับ หม่อมเจ้า สุลัภวัลเลง สวัสดิวัตน์ มีโอรส ๓ คน

๓.๑  ม.ร.ว. เกษมวิสุทธิ์ วิสุทธิ สมรสกับ วลัย บูรณะศิริ มีบุตรธิดา ๒ คน
      ๑.๓.๑  ม.ล. ชนะ วิสุทธิ
      ๒.๓.๑  ม.ล. ณษฐสุดา วิสุทธิ

๓.๒  ม.ร.ว. สุทธิสวัสดิ์ วิสุทธิ สมรสกับ เพ็ญพรรณ ขยันกิจ มีบุตร ๒ คน
      ๑.๓.๒  ม.ล. กมลสวัสดิ์ วิสุทธิ
      ๒.๓.๒  ม.ล. กมลพรรณ  วิสุทธิ

๓.๓  ม.ร.ว. โสรัจจ์ วิสุทธิ

๔  หม่อมเจ้าชาย ขจรปรีดีย์ สมรสกับหม่อมมณี วิสุทธิ มีบุตร ๑ คน

๔.๑  ม.ร.ว. กันดา วิสุทธิ

ต้องขอขอบคุณ คุณ NAVARAT.C มากๆ ค่ะสำหรับข้อมูลเพิ่มเติม ข้อมูลตรงนี้ดิฉันหาอยู่เช่นกัน แต่ว่าหาไม่เจอ ได้ความรู้กระจ่างขึ้นมาอีกนิดค่ะ
หน้า: [1]
  พิมพ์