เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 20 21 [22] 23
  พิมพ์  
อ่าน: 164366 ภาพพระราชพงศาวดาร สมัยสมเด็จพระนเรศวรมหาราช
ราชปักษา
อสุรผัด
*
ตอบ: 23

ความคิดเห็นที่ 315  เมื่อ 31 พ.ค. 18, 23:27

เข้ามาเก็บเล็กเชอร์  ลองอาจารย์ทักมาแบบนี้

แสดงว่า ความหมายของ ทหารทด ที่ทั่นมุ้ยเคยอธิบายไว้ ยังไม่ตรงเรอะขอรับ

Naris
องคต
ตอบ: 421

ความคิดเห็นที่ 316  เมื่อ 01 มิ.ย. 18, 14:28

ตอนที่วิชานี้ยังคึกคัก ผมยังไม่ได้มาที่เรือนนี้เลยไม่ได้ฟังการบรรยายสด เพึ่งมาอ่านย้อนหลังเนี่ยแหละครับ
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 317  เมื่อ 01 มิ.ย. 18, 16:44

ผมเพิ่งเข้ามาเจอ และไม่รู้จักคำว่าทหารทด คุณราชปักษาก็มิได้อ้างถึงว่ามาจากคคห.ไหน ทำให้ผมต้องย้อนไปอ่านทั้งเรื่อง แล้วก็ยังไม่เจอที่มาที่ไปอยู่ดี  คงไปอะไรต่อไม่ได้ครับ
ninpaat
ชมพูพาน
ตอบ: 167

ความคิดเห็นที่ 318  เมื่อ 01 มิ.ย. 18, 17:26

เข้ามาอ่าน และเกิดสงสัยคำว่า ทหารทด เหมือนกันครับ

เลยลองถามออเจ้ากูเกิ้ล จึงไปได้เบาะแส ที่เฟซบุ๊ค วิพากษ์ประวัติศาสตร์
ตามระโยงนี้ครับ ลักไวทำมู ทหารทด ปีกฉนาง

จำได้ว่า ในภาพยนต์ของท่านมุ้ย ฉากนี้ จะมีทหารถือโล่ห์และทวน วิ่งวนเพื่อตั้งกระบวนค่ายกลเข้าโอบล้อม สมเด็จพระนเรศวรไว้เพียงลำพังครับ

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 319  เมื่อ 01 มิ.ย. 18, 17:36

ทหารทดสมเด็จพระนเรศวรเป็นเจ้าทรงม้าทวนไล่ข้าศึกเข้าไป และข้าศึก ๒ ปีกออกหุ้มพระองค์และทหารนั้น เข้าไว้ ลักไวทำมูถือดาบดั้งเข้ามาจะกุมเอาพระองค์ ๆ ทรงแทรกด้วยพระแสงทวนถูกลักไวทำมู ๆ ฟันต้องพระแสงทวนเป็นแผล แต่ลักไวทำมูตาย ทหารทดถือโตมรและหอกใหญ่ตรงเข้ามา ทรงฟันด้วยพระแสงดาบถูกสะพายแล่งล้มลงตาย ก็เสด็จกลับเข้ามาพระนคร สมเด็จพระเจ้าหงสาวดี ให้เข้ามาตีค่ายชาวพระนคร ถึง ๒-๓ ครั้งมิได้แตกฉาน จึงตรัสว่าจวนเทศกาลฟ้าฝนน้ำนองอยู่แล้ว ก็ส่งให้เลิกทัพเสด็จกลับไปเมืองหงสาวดี

ทหารทด(ทศ)คืออะไร? ช่วยกันค้นทีเร๊ว

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 320  เมื่อ 01 มิ.ย. 18, 18:10

ทหารทดน่าจะมีความหมายเดียวกับทหารคุ้มกัน ทศคือคำที่ชวนให้นึกว่าพวกนี้มี ๑๐ คน

อันนี้ชวนคุยเฉยๆนะครับ ไม่ใช่คำตอบ
ราชปักษา
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 321  เมื่อ 01 มิ.ย. 18, 20:34

อาจเป็นไปได้ทั้ง 2 ความหมายขอรับ คือ พวกนี้มีเป็นหมู่ย่อย และ ยังมีหน้าที่ ทดกั้นข้าศึกอีก

สังเกตุว่า ใช้อาวุธแบบดั้งใหญ่และหอกยาว ซึ่งปกติไพร่พลแถบนี้ไม่ค่อยนิยม เนื่องจากยาวเกะกะเกินในการรบถึงตัว
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 322  เมื่อ 01 มิ.ย. 18, 21:38

ท่านรอยอินให้ความหมายของคำว่า ทด มาว่า
(๑) ก. กันไว้, กั้นไว้, ทำให้นํ้าท่วมท้นขึ้นมาด้วยทำนบเป็นต้น เช่น ทดนํ้า
(๒) ก. เพิ่ม
(๓)  (โบ) ก. แทน เช่น ทดข้าวทดปลา.

ทหารทด  น่าจะตรงกับความหมายที่ ๑ ค่ะ
ดูจากคำบรรยายทั้ง ๒ แห่ง ทหารทดอยู่ใกล้จอมทัพมาก  ในระยะประชิดตัว   น่าจะเป็นหน่วยคุ้มกันพระราชาเวลาออกศึก  มีทั้งในทัพไทยและทัพพม่า
ทหารที่ถือโตมรและหอกใหญ่เข้ามาถึงตัวสมเด็จพระนเรศวรได้ ก็น่าจะเป็นหน่วยคุ้มกันแม่ทัพของพม่า  เมื่อสมเด็จพระนเรศวรทรงลุยเข้าไปถึงตัวแม่ทัพลักไวทำมู  ทหารทดฝ่ายพม่าก็เลยลุยเข้ามาปะทะพระองค์ท่าน  แต่นายคนนี้เห็นทีไม่ได้ขี่ม้า   เป็นทหารเดินเท้า  เมื่อถูกฟันจึงล้มลงตาย
ninpaat
ชมพูพาน
ตอบ: 167

ความคิดเห็นที่ 323  เมื่อ 02 มิ.ย. 18, 08:42

ทหารทดน่าจะมีความหมายเดียวกับทหารคุ้มกัน ทศคือคำที่ชวนให้นึกว่าพวกนี้มี ๑๐ คน

ตัวผมคิดว่า ทหารทด น่าจะเป็นผู้ที่เข้าขัดขวางศัตรู หรือทหารคุ้มกัน นั่นเองครับ

พอดีผมนึกได้ว่า ตอนผู้นำเกาหลีเหนือและใต้มาประชุมร่วมกันที่ปันมุนจอม ได้มีคลิปถ่ายให้เห็นองครักษ์ 12 นาย วิ่งล้อมรอบรถของประธานาธิบดี คิมจองอัน

จึงขออนุญาต นำตัวอย่างของทหารทดในยุคปัจจุบัน ที่น่าจะมีความคล้ายคลึงกับทหารทดสมัยสมเด็จพระนเรศวรมหาราช มาแสดงให้พอเห็นภาพครับ

Credit : RT News

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 324  เมื่อ 02 มิ.ย. 18, 10:51

เข้ามาเก็บเล็กเชอร์  ลองอาจารย์ทักมาแบบนี้

แสดงว่า ความหมายของ ทหารทด ที่ทั่นมุ้ยเคยอธิบายไว้ ยังไม่ตรงเรอะขอรับ

แล้วท่านมุ้ยอธิบายไว้ว่าอย่างไรครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 325  เมื่อ 02 มิ.ย. 18, 11:29

@ คุณ ninpaat

เอาทหารทดของทรัมป์มาโชว์บ้างค่ะ

ราชปักษา
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 326  เมื่อ 02 มิ.ย. 18, 12:39

แล้วท่านมุ้ยอธิบายไว้ว่าอย่างไรครับ

ขออภัยอย่างมาก ความจำคลาดเคลื่อน คนอธิบายคือ ดร.สุเนตรครับ
ประเด็น เกี่ยวทหารทศ อยู่ที่นาทีตั้งแต่ 4.19.32

Naris
องคต
ตอบ: 421

ความคิดเห็นที่ 327  เมื่อ 05 มิ.ย. 18, 15:24

ประเด็นเรื่องทหารทศ หรือทหารทด ตอนที่ภาพยนตร์ตำนานสมเด็จพระนเรศวรฯ ออกฉาย (ฉากทหารทดนี้ น่าจะอยู่ในภาคศึกนันทบุเรง) ก็มีการสนทนากันมาแล้วรอบหนึ่งครับ คำอธิบายของท่านอาจารย์สุเนตรฯ ก็เห็นว่า น่าจะหมายถึงทหารที่ทำหน้าที่ปิดกั้น ก็คือเห็นว่ามีความหมายอย่าง "ทดน้ำ"

โดยส่วนตัวแล้วผมยังมีข้อสงสัยครับ (หากประเด็นเหล่านี้มีคำตอบแล้วต้องขออภัยด้วยครับ)
1) ในโคลงนั้น ใช้คำว่า ทหารทศทายหอกจ้วง พระฮา เป็นไปได้ไหมครับว่า คำว่า "ทศ" ไม่ได้มีความหมายอะไรเลย นอกจากการสร้างสัมผัสในกับ "ทาย"

2) หรือจริงๆแล้ว ชื่อของทหารหน่วยนี้ ต้องเรียกว่า ทหารทศทาย ถ้าเป็นเช่นนี้แล้ว "ทศทาย" จะมีความหมายอื่นใดหรือไม่ครับ

3) ทหารทด เป็นภาษาอะไรครับ เพราะคนที่ใช้ทหารนี้ออกมารบกับสมเด็จพระนเรศวรฯ เป็นชาวพม่า คำว่า ทด จึงอาจเป็นภาษาพม่าก็ได้ แล้วเอกสารทางฝ่ายพม่า เรียกทหารหน่วยนี้ว่าอะไรครับ มีความหมายแบบเดียวกันกับ ทดน้ำ หรือไม่ครับ

4) สืบเนื่องจาก 3) เป็นไปได้ไหมครับ ที่ ทศ หรือ ทด เป็นเพียงการเลียนเสียงเรียกชื่อหน่วย ที่เป็นภาษาพม่า (เหมือน เรือบด ที่มาจากคำว่า Boat)

5) ถ้าคำว่า ทหารทด เป็นภาษาไทย แสดงว่า ไทยเราก็ต้องมีทหารหน่วยนี้เช่นกัน ถ้าอย่างนั้นแล้วนอกจากครั้งรบลักไวทำมูแล้ว เคยมีการกล่าวถึงทหารทด ที่อื่นอีกบ้างไหมครับ คือ ถ้าทหารทดหรือ ทศ เป็นชื่อหน่วยทหารตามปรกติ เหมือน ทหารราบ ทหารม้า ทหารเลว ทหารอาสา ก็น่าจะเคยมีการใช้งานทหารทดในการรบที่อื่นหรือครั้งอื่นบ้าง และถ้าเป็นเช่นนั้น ก็น่าที่จะได้เห็นคำว่าทหารทดในที่อื่นๆ ด้วยสิครับ  
unicorn9u
มัจฉานุ
**
ตอบ: 65

ความคิดเห็นที่ 328  เมื่อ 05 มิ.ย. 18, 15:55

1) ในโคลงนั้น ใช้คำว่า ทหารทศทายหอกจ้วง พระฮา เป็นไปได้ไหมครับว่า คำว่า "ทศ" ไม่ได้มีความหมายอะไรเลย นอกจากการสร้างสัมผัสในกับ "ทาย"

ทาย ในที่นี้น่าจะแปลว่าถือ ครับ
 ทายหอก = ถือหอก
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 329  เมื่อ 05 มิ.ย. 18, 16:04

ยิงฟันยิ้ม

หน้า: 1 ... 20 21 [22] 23
  พิมพ์