เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
อ่าน: 59127 สอบถามเรื่องหลักการเขียนและอ่านวันในแบบจันทรคติครับ
ธีร์
มัจฉานุ
**
ตอบ: 54

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 03 เม.ย. 11, 13:17

เจ๋ง ไชโย ได้คำตอบและ แหมนึกว่ามาจากหนังสือของใคร ตอนแรกนึกว่าของ อ.ส แสงตะวัน ที่ไหนได้จากหนังสือ อ.เอื้อน มณเฑียรทอง แห่งสำนักหอคำ มาทุกตัวอักษรนี้เอง  รูดซิบปาก
willyquiz
องคต
ตอบ: 501

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 03 เม.ย. 11, 15:34

ผมขอไชโยด้วยครับ และขอบคุณคุณธีร์ "ด้วยใจจริงและสำนึกในบุญคุณ" เพราะตอนนี้ผมรู้แล้วว่าเวลาสวดมนต์ผมจะกรวดน้ำอุทิศส่วนกุศลถึงครูคนไหน
ถูกต้องเลยครับผมเคยมีหนังสือของ อ. เอื้อน มณเฑียรทอง ชื่อ "คัมภีร์โหราศาสตร์...อะไรสักอย่าง" และมีอีกหลายเล่ม และของหลายๆ ท่าน  ถ้าบังเอิญ
คุณธีร์แวะเข้าไปอ่านกระทู้ โคลง กลอน... ของผมจะเห็นว่าผมปรารภเอาไว้ว่า เมื่อครั้งน้ำท่วมใหญ่กรุงเทพ ฯ ปี 2526 หนังสือส่วนใหญ่ของผมจมน้ำหมด
นั่นรวมถึงตำราด้านโหราศาสตร์ทั้งหลายด้วย  แต่บังเอิญผมเป็นคนชอบเขียน ชอบบันทึก เมื่อผมพบข้อความสำคัญจากหนังสือเล่มใด ผมก็จะแยกออกมาบันทึก
ไว้เป็นส่วนตัวเพื่อการศึกษา  (คุณคงไม่แบกตำราทั้งเล่มหลายๆ เล่มไปไหนต่อไหนด้วยเป็นแน่)  แต่ความหละหลวมของผมคือ ไม่ได้บันทึกแนบเอาไว้ว่าจด
บันทึกมาจากเล่มใด ของใคร เพราะคิดว่ามีหนังสืออยู่กับบ้านอยู่แล้ว  แต่ อ.คนหนึ่งที่ผมจำชื่อได้แน่นอน คือ อ. จำรัส ศิริ เพราะผมใช้วิธีการผูกดวงชะตาแบบ
อินทภาส-บาทจันทร์ของท่าน นั่นเพราะว่าวิธีการคำนวณของท่านแม่นยำ ไม่สับสน ไม่เหมือนกับตำราของใครทั้งสิ้นในยุคนั้น ทำให้ผมจำได้แม่นกว่าเพื่อน
     ผมศึกษาและจดบันทึกจากตำราโหราศาสตร์ต่างๆ คงไม่ต่ำกว่าห้าสิบเล่ม เริ่มตั้งแต่ อ.พลูหลวง เป็นต้น คัดและกรองเอาแต่ส่วนที่สำคัญเอาไว้  ไม่เฉพาะแต่
เรื่องราวของโหราศาสตร์เท่านั้น  บันทึกโคลงกลอน เหตุการณ์สำคัญต่างๆ ฯลฯ ผมก็บันทึกไว้ด้วย   เมื่อกาลเวลาผ่านไปหลายสิบปี  คุณธีร์คิดหรือว่าผมจะจำได้
ทั้งหมดว่าจดบันทึกมาจากที่ใดบ้าง
     ผมขอคัดลอกข้อความในกระทู้ของผมมาให้คุณธีร์อ่านบางตอนเพื่อความเข้าใจกัน

"ผมพยายามค้นคว้าหาเอกสารหลักฐานเกี่ยวกับบทบาทของพระมหากษัตรฺิย์ไทยที่เกี่ยวข้องกับโหราศาสตร์  แต่ยอมรับว่าหาได้ยากจริงๆ  จึงได้
หวนกลับมาหาสมุดบันทึกเก่าๆ ส่วนตัวที่ได้จดบันทึกสิ่งละอันพันละน้อยที่ได้อ่านพบและจดเป็นบันทึกเอาไว้  แต่น่าเสียดายที่บางครั้งก็หละหลวมไม่
ได้บันทึกเอาไว้ว่าจดบันทึกมาจากที่ใดเอาไว้  ในบันทึกส่วนตัวของผมฉบับนี้มีส่วนหนึ่งที่ได้จดบันทึกเอาไว้ว่า"
     นี่เป็นข้อความของวันที่ 22 มีนาคม  และ ของวันที่ 23 มีนาคมเป็นดังนี้
     "เป็นที่น่าเสียดายว่าผมไม่สามารถจำได้ว่าบันทึกเรื่องราวนี้มาจากหนังสือเล่มใด   ผมต้องขอยกคุณความดีทั้งหลายให้แก่ท่านเจ้าของหนังสือที่
ผมได้จดจำคัดลอกใส่สมุดบันทึกส่วนตัวของผมมาไว้ในที่นี้  และขออนุญาตนำบางช่วงบางตอนมาเผยแพร่เป็นวิทยาทานต่อไป"

คุณหลวงเล็ก แนะนำ ชี้แจง แก้ไข ตักเตือน ผมแค่บางสิ่งบางอย่างเล็กๆ น้อยๆ ผมยังเคารพนับถือท่านเป็นเสมือนครูบาอาจารย์   ถ้าผมจำได้ว่าข้อความที่
ผมถ่ายทอดมาลงไว้ในกระทู้ เป็นของ อ. เอื้อน มณเฑียรทอง  คุณคิดว่าผมจะไม่ยกนามของท่านมาอ้างอิงหรือ?    และข้อความว่า "ผมต้องขอยกคุณความดี
ทั้งหลายให้แก่ท่านเจ้าของหนังสือที่ผมได้จดจำคัดลอกใส่สมุดบันทึกส่วนตัวของผมมาไว้ในที่นี้"  มิได้แสดงออกหรือว่าผมไม่มีเจตนาอ้างความดีความชอบว่าเป็น
ผลงานของตัวเองอยู่เลย    ผมใช้คำว่า" จดจำค้ดลอก" นะครับ

ผมไม่คิดว่านี่เป็นข้อความตอบโต้คุณธีร์หรอกนะครับ   แต่จะบอกคุณธีร์ว่าผมขอบคุณด้วยใจจริงทั้งหมดของผม ไม่ว่าคุณธีร์จะมีเจตนาอย่างไร  ผมรู้ว่าผม
จะบูชาคุณใครนั่นก็เป็นความพึงพอใจอย่างใหญ่หลวงแล้ว เพราะนั่นหมายเลยไปถึงบรรดาอาจารย์ของอาจารย์เอื้อนอีกด้วย   
ธีร์
มัจฉานุ
**
ตอบ: 54

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 03 เม.ย. 11, 16:49

ขอบรมราชานุญาติอัญเชิญบทพระราชนิพนธ์ ของล้นเกล้าฯ รัชกาลที่ ๕

ฝูงชนกำเนิดคล้าย คลึงกัน
ใหญ่ย่อมเพศผิวพรรณ แผกบ้าง
ความรู้อาจเรียนทัน กันหมด
ยกแต่ชั่วดีกระด้าง อ่อนแก้ ฤๅไหว
nakor
อสุรผัด
*
ตอบ: 25

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 03 เม.ย. 11, 20:45

ขอบคุณครับ คุณ willyquiz

ยิงฟันยิ้ม
willyquiz
องคต
ตอบ: 501

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 04 เม.ย. 11, 23:14

จุดวิษุวัต  จักรราศีเคลื่อนที่เป็นที่กำหนดหมายเอาว่าเป็นจักรราศีของราศี  ส่วนจักรราศีคงที่เป็นที่หมายรู้ว่าเป็นจักรราศีของ 'นักษัตร'
เพราะราศีต่าง ๆ โดยมากแบ่งและกำหนดเขตราศีด้วย "นักษัตรบท"  และให้ชื่อคล้อยตามนักษัตรนั้น ๆ

http://www.astroneemo.net/index.php?option=com_content&view=article&id=1039:-3--&catid=139:2011-01-02-02-38-44&Itemid=28
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์