เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 5507 เชิญบรรดาเจ้ายุทธจักรโชว์ฝีมือ ประลองเพลงกลอนต่อในกระทู้ที่สอง
แม่หญิงเรไร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 15 มี.ค. 01, 19:22

เข้ามาอ่านกลอนคุณแจ้งค่ะ
อ่านจบ  ต้องรีบวิ่งกลับกระทู้แทบไม่ทัน
B
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 15 มี.ค. 01, 19:42

Khun Jang "Tid rate" again!
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 15 มี.ค. 01, 19:51

แม่หญิงครับเดี๋ยวผมตามไปกระทู้โน้น ตอนนี้ขอเคลียร์เรื่องนี้ก่อน

๑ ขอตอบคุณ หนูไม่บอก ที่หลอกถาม
สืบหาความ ว่าบ้าน ผมหลังไหน
เสาร์อาทิตย์ ที่ผ่านมา อยู่บ้านใคร
อยู่บ้านใหญ่ หรือบ้านเล็ก มีเด็กคอย?
๑ ขอตอบว่า ที่ผ่านมา อยู่บ้านหม้อ
แล้วไปต่อ ที่บ้าน ดอนหนองหอย (อยู่แถวไหนหว่า)
ตัวพี่เอง ไม่ขาด คนเฝ้าคอย
เพราะตอนนี้ มีน้อยน้อย อยู่สิบคน
๑ เรื่องถ่ายรูป ต้องคิดหน่อย คอยไปก่อน
กลับไปนอน คิดก่อน สักสองหน
พร้อมเมื่อไหร่ จะมาถ่าย ให้ได้ยล
ขอหน้ามล เป็นตากล้อง น้องว่าไง?
๑ ต่อข้อถาม ว่าพี่เล่น เป็นไกรแจ้ง
น้องแสดง วิมาลา หน้าตาใส
ถ้าอย่างนั้น พี่ขอเปลี่ยน ในทันใด
จากพ่อไกร เป็นชาละวัน คงมันดี
๑ ข้อสุดท้าย น้องอยากรู้ ดูเรื่องกบ
ว่าอยากพบ  น้องกบ คนไหนพี่
กบสุวนันท์ ก็ชอบ ตอบทันที
ปภัสรา ก็มี ในดวงใจ
๑ แต่ถ้าน้อง เปลี่ยนชื่อ ไปเป็นกบ
พี่เตรียมคบ จุดใต้ตี มีเทียนไข
ขอกลายร่าง เป็นพม่า อย่างว่องไว
กระโดดไป แล้วแทงกบ อ๊บอ๊บเอย
หนูไม่บอกชื่อค่ะ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 15 มี.ค. 01, 21:22

บ้านของหนู อยู่ใกล้ๆ เรือนไทยนี่
มีเพื่อนซี้  หนูกับหนู อยู่อาศัย
หนูนาน้อย อยู่ในรู  เพื่อนคู่ใจ
โอ๊ยตกใจ  วันนี้ มีศัตรู
เลื้อยเข้ามา ท่าผยอง จ้องจะงับ
อ้าปากฉับ งับเต็มแรง เห็นแจ้งอยู่
แม่หนูนา วิ่งจี๋ หนีจากรู
ร้องก้องกู่ ช่วยหนูด้วย แทบม้วยมรณ์
อุ้มเจ้าตัว หนูน้อย ค่อยค่อยปลอบ
ขอเจ้ามอง ให้รอบคอบ ดีซะก่อน
เจ้าเห่าไฟ   ตัวดี ที่มัวนอน
ไม่เห็นร้อน แรงเล่า ใช่เห่าไฟ
โธ่เอ๋ยโถ  น้องหนู ไม่รู้จัก
นี่น่ะปลา ไหลยักษ์ รู้จักไหม
มองผิวเผิน คล้ายงู เมื่อดูไกล
แต่ว่าไม่ มีพิษ อนิจจา
เอายังงี้ หยิบใบข่อย ค่อยรูดนะ
สะอาดหรือ ยังล่ะ เออ เข้าท่า
ทำกับข้าว ได้อร่อย ไม่น้อยนา
ต้มเปรต...พล่า...ผัดเผ็ด...วิเศษจัง
ไม่ต้องกลัว นะจ๊ะหนู  ดูให้แจ้ง
เค้ามีแรง ที่ไหน ไม่เคยขลัง
จะพม่า หรือปลาไหล ไม่จริงจัง
นั่งยิ้มฟัง  ดีกว่า หนูนาเอย
pink ribbon
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 15 มี.ค. 01, 22:21

น้องสาวนา  ไม่ยอมรับ เอาของฝาก
ด้วยกระดาก ไม่กล้าใส่ ใช่ไหมหนา
น่าเสียดาย ของดีดี มีราคา
ยกให้ป้า หนอนใส่ เป็นรางวัล
เป็นการปลอบ ขวัญป้า เอาไว้ด้วย
ของชำร่วย ปลอบใจ ไว้รับขวัญ
หม้อของป้า หายไป หาทั้งวัน
ป้าใช้ขัน แทนไปก่อน ขอแนะนำ
หากเห็นป้า ใส่ทูพีช คงหวีดร้อง
ดูสยอง เอ๊ย.. ไม่ใช่  ดูคมขำ
ใส่ชุดใหม่ ไปนั่ง ที่ประจำ
ตำส้มตำ ที่เรือนไทย คงขายดี
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 15 มี.ค. 01, 22:41

๑ ไฉนเลย งูเห่าไฟ จึงกลายร่าง
น้องเอ่ยอ้าง มาว่า เป็นปลาไหล
แจ้งจึงออก แถลงการณ์ ในทันใด
งูเห่าไฟ ของแท้ เป็นแน่นอน
๑ น้องจงพิศ ดูที่คอ พ่องูเห่า
เห็นไหมเล่า ดอกจันทน์ขาว พราวสลอน
แต่ตอนนี้ งูเห่า เจ้าอยากนอน
ไว้พักผ่อน ก่อนนะหนู เดี๋ยวรู้กัน
๑ งูเห่าเรา ไม่แพ้ แน่ใบข่อย
ไม่สำออย นะหนู งูของฉัน
ศักดิ์งูเห่า เจ้าปลาไหล ไม่เท่ากัน
อย่าลดชั้น ดิวิชั่น มันไม่ดี
๑ หนูไม่บอก ออกชื่อ คุณหนูนา
ผมผวา ไม่กล้าเอ่ย เลยวิ่งหนี
ก็ครอบครัว เค้าอยู่ สุพรรณบุรี
อย่าให้พี่ ไปเกี่ยว เดี๋ยวตัวตาย

----ขออนุญาตเปลี่ยนเรื่องครับ-----

๑ เมื่อวานผม ไปดู งูแม่เบี้ย
เลยอยากเชียร์ หนังไทย ไม่เสียหลาย
แต่นางเอก ทำเอาผม ไม่สบาย
ทั้งหน้าอก หน้าใจ เธอใคร่โชว์
๑ ในเรื่องดู ก็รู้ มีงูเห่า
ที่คอยเฝ้า นางเอก มานานโข
ตั้งแต่เด็ก จนนางเอก เธอเติบโต
ในหนังโชว์ บรรยากาศ แบบไทยไทย
๑ ผมอยากรู้ ว่างู อยู่ในหนัง
ในหนหลัง เคยเกี่ยวดอง นางเอกไหม
เคยเป็นญาติ เป็นพ่อ หรือเป็นใคร
ผมสงสัย ใครรู้ ช่วยบอกที
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 15 มี.ค. 01, 23:11

สักวา ป้าหนอน ใส่ทูพีช
ผมร้องกรี๊ด เอ้ย! ร้องโอ้ โก้จริงหนอ
แต่อยากรู้ ทำไมป้า ใจกล้าพอ
หรือใจคอ จะทรมาน สังขารลุง
เอาอย่างนี้ ถ้าพี่ เอ้ย! ป้า กล้าลองใส่
ผมจะแถม ชุดชั้นใน ให้อีกถุง
ให้ป้าใส่ ขายส้มตำ กับคุณลุง
เรตติ้งพุ่ง กระฉูด ปรู๊ดปร๊าดเอย...
หนูไม่บอก
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 16 มี.ค. 01, 11:24

พี่แจ้งเล่น เปลี่ยนเรื่อง เคืองอ๊ะป่าว
ที่หนูกล่าว หาว่า เป็นปลาไหล
งั้นไม่เล่น อีกละค่ะ น่าน้อยใจ
หนูยังไง ว่าปลาไหล  เห็นดีดี

เรื่องแม่เบี้ย ขอเฉลย หนูเคยอ่าน
เจ้างูเห่า อยู่มานาน เหมือนงูผี
งูเจ้าบ้าน งูตา-ปู่   ไม่รู้ซี
ไม่บอกนี่ คนเขียนเค้า  ให้เดาเอง
แต่หนูว่า   เค้าเขียนเล่า แบบเดาส่ง
อ่านแล้วงง  เลยเดา ว่าเค้าเก่ง
ดูเล่นๆ  เย็นใจ ไม่ต้องเกร็ง
ไงนางเอก เธอหุ่นเจ๋ง  ใช่ไหมเอย
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 16 มี.ค. 01, 15:27

๑ ขอขอบคุณ หนูไม่บอก ออกมาเล่า
น่าจะเข้า เค้าตาม ที่เฉลย
แต่นางเอก ทำไม ง่ายจังเอย
ผมคนเชย เลยไม่รู้ ดูไม่ทัน
๑ เห็นน้องหนู ดูเป็นห่วง ตัวพี่ชาย
ช่างน้อยใจ เรื่องงูเห่า เจ้าลดขั้น
ว่าเจ้างู เป็นปลาไหล ไม่ต่างกัน
พี่เห็นงู อยู่ทุกวัน เลยมั่นใจ
๑ ถ้างูพี่ เป็นปลา ไปจริงจริง
โดยเฉพาะ อย่างยิ่ง เป็นปลาไหล
ตัวพี่เอง คงไม่พลาด พรรคชาติไทย
ปาร์ตี้ลิส เขาเลือกไป คู่น้องแบม
๑ แล้วคราวนี้ พี่จะต้อง โด่งดังแน่
มีเกียรติแท้ เข้าสภา หน้าแฉล่ม
จะออกงาน ก็มีคน มาขอแจม
ตรวจท้องที่ ก็เอาแหม่ม ไปสามคน
๑ แต่เป็นห่วง ที่จะต้อง ลองล้วงลูก
ทำให้ถูก ใจ "หลงจู๊" ดูสักหน
แต่ล้วงแล้ว ต้องเข้าตา ประชาชน
บุญอาจหล่น รมว. ก็ไม่ไกล
๑ จึงอยากถาม พี่น้อง และผองเพื่อน
อยู่ในเรือน ไทยนี้ มีบ้างไหม
อยากให้ผม ลองล้วง ลูกอะไร
ทั้งลูกเล็ก และลูกใหญ่ ให้บอกมา...

เอาพอหอมปากหอมคอนะครับคุณ "หนูไม่บอก" ติดเรทมากๆ ไม่ดี  ผมรู้สึก
เกรงใจคุณเทาชมพูเหลือเกินครับ  แต่อย่างว่าแหละ พอได้ต่อกลอนทีไร
กลอนมันคอยจะพาไปทุกที คิดว่าเป็นการลับฝีปากก่อนเล่นลิเกก็แล้วกันนะครับ
หนูไม่บอกค่ะ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 16 มี.ค. 01, 17:02

งั้นหนูตอบ ดีดี ไม่มีเรท
กลัวคุณเทาฯ เธอเข็ด แล้ววิ่งหนี
ไม่กล้าเข้า ง่ะคุณเธอ   กลัวเจอดี
ต่อไปนี้ ตอบเรียบร้อย พี่คอยดู(นะคะ)

เรื่องลูกลูก ฟังงงๆ หนูสงสัย
เป็นลูกไม้ หรืออะไร สงสัยอยู่
ลูกไม้แก่  สอวอ  ก็น่าดู
ลูกชมพู่  นั่งใหญ่ ในกอทอมอ

ลูกพานทอง ของแท้  แฮ่ะคนเด่น
ลูกระเบิด แช่เย็น ถึงไหนหนอ
จนบัดนี้  ไม่มีข่าว  เหงาปากคอ
หรือจะรอ ลูกอีกตูม  หายกลุ้มใจ

ลูกไม้มี หลายอย่าง ต่างชนิด
ลูกมะขวิด ลูกมะม่วง อีกพวงใหญ่
ลูกตะขบ ขนาดจิ๋ว แทบปลิวไป
ลูกอย่างไหน  หนูไม่รู้   ไม่ดูเอย

บอกแล้วฮ่ะว่าไม่ติดเรทก้อไม่ติดซีฮะ  
ใครว่าติด คิดมากเองเนอะ
ป้าหนอน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 16 มี.ค. 01, 22:46

**สักวาป้าหนอนร้ายใส่ทูพีซ
ใส่แล้วฮิตติดใจทำไงหนอ
เกิดขึ้นปกนิตยสารงานมารอ
พิม มาช่า  ใหม่ นั่งหงอต้องตกงาน
เดินชายหาดไม่ได้หมาไล่ฟัด
ลงทะเลฉลามกัดเป็นอาหาร
ไปเล่นน้ำในสระคนตะลึงลาน
น่ารำคาญไม่อยากใส่...อะไรเลย...อิอิ

ไม่คิดเรทนา...
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์