เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 5515 เชิญบรรดาเจ้ายุทธจักรโชว์ฝีมือ ประลองเพลงกลอนต่อในกระทู้ที่สอง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

เมื่อ 16 มี.ค. 01, 10:46

สืบเนื่องจากกระทู้

href='http://vcharkarn.com/snippets/board/show_message.php?dtn=dtn5&number=423'
target='_blank'>http://vcharkarn.com/snippets/board/show_message.php?dtn=dtn5&number=423
/>
เริ่มจากลิเก มาเป็นออกแขกดวลกลอนกันหลายชนิด จนตัวเลขเข้าไปร่วมร้อย
ก็เลยขอให้มาต่อที่นี่ค่ะ
pink ribbon
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 13 มี.ค. 01, 23:34

คุณแจ้ง หายไปนาน ด้วยงานลับ
หรือถูกจับ  เป็นประกัน อยู่ที่ไหน
หนูสีสวาด  วิ่งเกลื่อนกลาด ระบาดไป
ชนหม้อน้อย หม้อใหญ่ ไม่รีรอ
ป้าหนอนแก ถือปังตอ อยู่หน้าเรือน
อยากจะเตือน คุณแจ้งไว้ ระวังหนอ
เห็นป้าแก ร้องด่า ทําหน้างอ
เห็นว่า หม้อใบใหญ่ แกหายไป
ใครเอาหม้อ แกไป คืนแกด้วย
เดี๋ยวก็ซวย กันใหญ่ รู้บ้างไหม
ให้รู้บ้าง ว่าหม้อ ใครเป็นใคร
หยิบผิดไป ให้รีบ เอามาคืน
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 13 มี.ค. 01, 23:52

กลับมาแล้วครับคุณ pink ribbon เพิ่งมาถึงเมื่อหัวค่ำ ตอนนี้เครื่อง
ผมเข้าเน็ตไม่ได้ เลยมาโหลดกระทู้ลงแผ่นที่ร้านข้างนอก
จะต่อกลอนตอนนี้คงไม่สะดวกครับ  ไว้พรุ่งนี้จะมากำจัดหนูให้
แล้วจะมาเคลียร์ปัญหาหม้อไหด้วย ใครเป็นโจทก์ เตรียมตัวไว้นะครับ
ป้าหนอน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 14 มี.ค. 01, 01:11

** สักวาว่านายจ๋าหม้อป้าหาย
เพิ่งใส่ไก่ต้มไว้ที่ใต้ถุน
ลงมาดูหม้อหาย ว๊ายเสียดุล
ต้องขาดทุนเสียหม้อใบพอดี
อ้าว..เขาเลิกกันแล้วแซวเรื่องหม้อ
จะเล่นเรื่องอะไรต่อ ล่ะที่นี่
ขอไปหาหม้อก่อน ไก่ตอนมี
พอเจอแล้ว ดิบดี จะมาแจม...
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 14 มี.ค. 01, 01:42

วันนี้ นกข. นุ่งขาวห่มขาวคล้องสังวาลย์พราหมณ์ ขอโอมอ่านโองการหน่อยเหอะ

...โองการแช่งไอติม... (ใครชวนเราไปกินไอศกรีมโมเวนพิก มาเข้าพิธีด้วยกันเสียดีๆ)

...โอมไอศกรีมโองการ หวานเย็นหอมอร่อยดี ศรีสิทธิสามสิบเอ็ดรส โฟร์โมสต์บรมเดชา ธ มหาโมเวนพิก อีกท้าวฮาเซนดัส องค์บัสกิ้นร้อบบิ้นส์ ได้ยินยลคำข้า อัญเชิญมาอธิษฐาน เสี่ยงสาบาน ณ บัดนี้ จงเสด็จมาอย่าลี้ สู่ถ้วยไอศกรีม แลนาฯ....

เอ้า ใครจะกินไอศกรีมสาบานรักกับผมบ้าง?
หนูไม่รู้
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 14 มี.ค. 01, 12:57

ตอนนี้ยังไม่กินไอติมค่ะ ที่นี่ฝนตก 5 วัน 5 คืนหนาวจัง  บรรยากาศหยั่งกะเมืองลันดั้นเชียวค่ะ  ครึ้มทั้งวันเลย
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 14 มี.ค. 01, 16:00

@ ผมไม่อยู่ จากไป ใจเหงาหงอย
ขาดคนคอย ต่อกลอน นอนผวา
แต่ตอนนี้ ประจำที่ มีเวลา
แถมแจ๋วกว่า คราเดิม เพิ่มเรทไป...
@  น้องสาวนา สั่ง(แฟน)แจ้ง แย้งมาว่า
พี่ไปเที่ยว กับพ่อตา ฤๅไฉน
เสาอาทิตย์ ราชการ งานใดใด
ก็ปิดไฟ ปิดประตู มิอยู่ทำ
@ ขอตอบน้อง สาวนาฯ ว่าดังนี้
ด้วยตัวพี่ ต้องเดินทาง แต่หัวค่ำ
แวะไปบ้าน ก่อนหรอกหนา มิได้อำ
ได้เริ่มทำ งานกัน จันทร์อังคาร
@ วันนี้พี่ มีของ ที่น้องฝาก
เป็นผ้าจาก โบ๊เบ๊ดี ที่กล่าวขาน
ได้ผ้าลาย ที่น้อง นั้นต้องการ
เลือกตั้งนาน กว่าจะได้ ลายตาตา
@ เป็นยกทรง ไซส์D สี่สิบสอง
มรกต ยังมอง แล้วอิจฉา
พี่อยากให้ น้องสวมใส่ ทุกเวลา
เป็นเครื่องเตือน ว่าพี่ยา มาประชุม
@ อีกอย่าง ที่เลือกดู คือทูพีช
สุดสวีท ให้น้องใส่ ลายจิ๋มจุ๋ม (จุ๋มจิ๋ม)
สองชิ้นคือ หมวก&รองเท้า เย็บเข้ามุม
เดินเข้ากลุ่ม อาบแดดได้ ไม่อายใคร...
@ นกข. พ่อชวนเล่น เกมรีรี
แต่ผมว่า เรื่องนี้ ต้องขยาย
รีข้าวเปลือก รีข้าวสาร บานตะไท  
ผมอยากรี ก็ไม่ได้ เพราะมันกลม
@ พูดเรื่องรี มีเรื่องหนึ่ง ที่พึงขำ   (อายุต่ำกว่าสิบแปด ให้ข้ามสามบทนี้ไปครับ)
แต่ผวนคำ ติดเรทไป ไม่เหมาะสม
คุณหญิง ท่านหนึ่งต้อง หมองระทม
ไม่นิยม ราชทินนาม ตามสามี
@ ด้วยเจ้าคุณ ท่านได้นาม ตามอาชีพ
ทางการรีบ เสนอให้ ในวิถี
ชื่อเจ้าคุณ ช่างเพราะ เสนาะดี
ราชทินนาม หาญมโห... ที่ภูมิใจ
@ คุณหญิงหาญฯ ต้องอาย ถ้าใช้ตาม
กลัวคนถาม มโหฬาร นั้นแค่ไหน
ผมบอกแล้ว ไม่อยากsaid ติดเรทไป
ขออภัย คุณเทาฯ เจ้าของเรือน
@ นกข. พ่อเสนอ เจอเกมใหม่
เกมไทยไทย น่าเล่น กันเช่นเพื่อน
มอญแก้ผ้า น่าเล่นแท้ แต่ต้องเตือน
ว่าผมเถื่อน ชอบลากไป ใต้สะดือ
@ มอญแก้ผ้า ตุ๊กตา เอาไว้ไหน
ซุกตรงนี้ จะทำไม ใครจะหือ?
ใครกันแน่ ติดเรทก่อน กระฉ่อนลือ
แจ้งคนซื่อ คนนี้ มิเคยทำ
@ หนูไม่บอก หลอกให้ผม นั้นถ่ายนู้ด
อย่ามาพูด ถ้าถ่ายเดี่ยว เดี๋ยวเห็น........เห็น เห็น เอ่อ....เห็นกล้าม! (เฮ้อ รอดตัวไป)
เชิญน้องมา ถ่ายคู่กัน มันถึงงาม
ศิลปกรรม ชั้นเลิศ เกิดทันใด
@ ได้ข่าวว่า ป้าหนอน ตอนนอนหลับ
มีคนจับ หม้อใบใหญ่ ใจเกือบหาย
ตื่นขึ้นมา ป้าดูหม้อ ก็ตกใจ
หม้อใบใหญ่ หายไป ใครช่วยที
@ ขอพวกเรา จงเร่ง ค้นหาหม้อ
ถ้าเจอก็ แจ้งผมด้วย ช่วยด่วนจี๋
ตอนนี้ป้า ขาดหม้อ ผมรอรี
อยากจะเอา หัวปลี ใส่หม้อป้า.......ถ้าได้คืน

(ความเห็นที่ 66 กระทู้ที่แล้ว เห็นป้าบ่นอยากกินยำหัวปลี  ก็เลยจะเอาหัวปลีที่สวนผม
ไปต้มแล้วให้ป้าเอาไปยำครับ)

ตอบแค่นี้ก่อน เดี๋ยวยาวมาก  อาจจะตอบได้ไม่ครบทุกคน  เอาแต่เฉพาะที่ตอบได้นะครับ
ตอนนี้น้องนู๋ไม่รู้ จะรุกก็รุกได้เลย ถ้าไม่รุก เดี๋ยวผมชวนเล่นเกม แล้วฝ่ายหญิงจะเสียเปรียบ
นะครับ...
หนูไม่รู้
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 14 มี.ค. 01, 22:49

คุณแจ้งพูดถึงเรื่องอะไหนูไม่เห็นรู้เรื่องเลย ราชทินนงทินนามอะไรก็ไม่รู้  แล้วมันติดเรทหรือเปล่าคะ ถ้าติดเรทไม่เอานา  เดี๋ยวแม่ว่า แม่ไม่ให้หนูเป็นเด็กแก่แดด  หนูออกจากวิกนี้ดีกว่า  ไปดูหนังฝรั่งแทนก็ได้
ป้าหนอน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 15 มี.ค. 01, 00:32

**ยำหัวปลี จะให้ลำ ต้องยำดิบ
ปอกเอาตรง ขาวๆ ซอยยิบๆ (ลูกไม่เอา  จะฝาด)
แล้วแช่น้ำ  เย็นสักสิบ  ห้านาที (จะกรอบ)
ระหว่างนั้น ปรุงหมูสับ  กับกุ้งสด
บีบมะนาว น้ำตาลงด หวานแล้วพี่
รวนกับหัว  กะทิ  สิรสดี
น้ำปลามี  สักหน่อย  ซอยหอมแดง
ยกขึ้นมา  ใส่พริก  ขี้หนูสับ
เคล้าหัวปลี  จัดสำรับ  อย่าให้แห้ง
กินทันที  ไม่เบื่อ  ลำเหลือแรง
แถมเข้าแหล่ง  ชีวจิต  ฟิตร่างเอย...

(ลำ : อร่อย )
(ลำเหลือแรง : อร่อยมาก)

-ควรแช่หัวปลีหั้นแล้วในน้ำผสมน้ำมะนาว  เพื่อความขาว
และใส่น้ำพริกเผาแทนได้  สำหรับผู้ไม่ชอบเผ็ดมาก
กินกับไข่ต้ม  ยางมะตูม

เอ..เหมือนจะขาดๆเกินๆค่ะ  ไม่ค่อยสัมผัส
..................................
อยากอ่าน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 15 มี.ค. 01, 04:04

แต่งกลอนม่ะเป็นอ่าาา แต่อ่านเก่งน่าา อิอิอิ อ่านของป้าอะไรนะ ดึ๊บๆๆ อ่านแล้วหิวเลยอ่าาาา ป้าขาา ยำเผื่อนนู๋มั้งก่อร่ายนะ ค่ะ อิอิอิอิอิ
pink ribbon
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 15 มี.ค. 01, 09:17

มัวตะลึง สมญา คุณหญิงหาญฯ
เลยลืมงาน ค้นหาหม้อ ที่มุ่งหมาย
หนูไม่รู้ มาแอบดู จนตาลาย
น้องสาวนา เผ่นหาย หาไม่เจอ
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 15 มี.ค. 01, 11:35

๑ ยำหัวปลี ของป้า น่าอร่อย
แต่กินบ่อย อาจจะทำ ให้ท้องผูก
เพราะหัวปลี มียาง เกือบทุกลูก (ขออนุญาตเรียกเป็นลูกครับ จะได้สัมผัส)
สวนผมปลูก กล้วยอยู่ เลยรู้ดี
๑ ยำของผม ยำของป้า ตำราต่าง
รสชาติ น่าจะห่าง เป็นร้อยลี้
ยำของผม ต้องต้ม ก่อนหัวปลี
รสชาติดี มีเค็มเปรี้ยว เดี๋ยวลองดู...
๑ เริ่มแรกก่อน แกะหัวปลี ดีที่แกน
ทั้งขาวแน่น แกนปลี สีสวยหรู
เอาไปต้ม หรือย่าง อย่างเชิงครู
ให้หัวปลี ที่มีอยู่ สุกพอดี
๑ ต้มแล้วหั่น หัวปลี ใส่ในถ้วย
ซอยหอมด้วย แถม(น้ำ)พริกเผา เอาเข้าที่
มะขามเปียก ผสมด้วย ช่วยรสดี
น้ำปลามี เตรียมไว้ ให้พร้อมปรุง
๑ ฉีกไก่นึ่ง เอาแต่เนื้อ เผื่อเอาไว้
ล้างมือให้ สะอาด แล้วใส่ถุง
แล้วเอาไก่ หัวปลีต้ม พร้อมเครื่องปรุง
มือใส่ถุง ยำใหญ่ ไม่ต้องรอ
๑ สีของยำ จะแดงดี สีน้ำพริก
ใส่เครื่องปรุง แถมอีก น้ำลายสอ
ส้มมะขาม น้ำปลาดี อย่ารีรอ
ไม่ต้องง้อ น้ำตาล จะหวานไป
๑ โรยหอมซอย ลงไป ให้พอเหมาะ
อร่อยเหาะ คิดไป น้ำลายใหล
มีผักแนม นิดหน่อย ก็พอใจ
สูตรนี้ใคร ที่ชอบเหล้า ว่าเข้ากัน
๑ เป็นกับข้าว กับแกล้มได้ ใคร่จะบอก
ไม่ได้หลอก หากมีงาน การสังสรรค์
ยำหัวปลี แกล้มเหล้า แสนเข้ากัน
สูตรนี้ฉัน ขอแนะนำ ลองทำเอย...

ยำหัวปลีสูตรของผมครับป้าหนอน ไก่นึ่งต้องฉีกเนื้อให้เป็นเส้นๆ หากเป็นหน้าฝนก็เปลี่ยนไปใช้กบจะดีมาก
ใช้กบต้มจะอร่อยกว่าไก่ แถวบ้านผมเขาเรียก ยำกบหัวปลีครับ ใครที่นิยมอาหารจำพวกนี้ น่าจะหารับประทาน
ได้ตามร้านอาหารป่าทั่วไป...

ปล. ช่วงนี้ขอพักเรื่องกลอนติดเรทหน่อยครับ รู้สึกไม่ค่อยดีเท่าไหร่  น้องนู๋ไม่รู้ก็บอกศาลาแล้ว
ต่อกลอนเรื่องอะไรกันต่อดีครับ...
ไม่บอกชื่อค่ะ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 15 มี.ค. 01, 11:43

อะแฮ่ม  นู๋กลับมาแล้วฮ่ะ

พี่แจ้งขา ไปคราวนี้ แวะกี่"บ้าน"
ราชการ อังคารจันทร์ นั่นเชื่อได้
แต่วันเสาร์ แวะ "บ้านใหญ่" ใช่หรือไร
อาทิตย์ไป "บ้านเล็ก" เด็กเค้าคอย

ซื้อมาฝาก size ดี สี่สิบสอง
โห !  sizeของ วัวหนองโพ  โตไม่หน่อย
แต่ละคัพ ใส่ข้าวได้ ไม่ใช่น้อย
ยำหัวปลี ของอร่อย ของพี่ชาย

ชุดอาบแดด แหะแหะ แกะไม่ออก
ใครหนอบอก ให้สวมใส่ น่าใจหาย
เชิญพี่แจ้ง สาธิต จิตสบาย
แล้วค่อยย้าย รับข้อหา อนาจาร

เชิญพี่แจ้ง ถ่ายภาพ  แบบวาบหวิว
หนูยกนิ้ว ยอมให้ ไม่อาจหาญ
ถ่ายคนเดียว เถอะพี่ชาย ไว้ใช้งาน
หนูขอผ่าน  ใจไม่ถึง ครึ่งพี่ยา

เรื่องคำผวน เป็นยังไง อ่านไม่ออก
หนูมันเด็ก  บ้านนอก  หรอกพี่ขา
ถ้าเก่งจริง บอกให้แจ้ง แสดงมา
ตามสมญา เจ้าคุณแจ้ง  หมดแคลงใจ

ขอตัดพ้อ ต่อว่า อีกครานะ
หนูเนี่ยน่ะ  ชื่อ"ไม่บอก " จะบอกให้
"หนูไม่รู้" ก็ไม่รู้ หนูเป็นใคร
พี่แจ้งจีบ คนไหน ดูให้ดี(อีกทีนะคะพี่)

พี่แจ้งขา  ถ้าจะเล่น เป็นไกรแจ้ง
หนูแสดง วิมาลา ว่ามั้ยพี่
ไม่เอานาง โมรา หรือกากี
ฝีปากพี่ เหมือนกิลเล็ตต์ หนูเข็ดเอย
หนูไม่บอก
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 15 มี.ค. 01, 11:50

ฟังยำกบ หัวปลี ของพี่แจ้ง
แทบลงแดง ฟังไม่ไหว น้ำลายสอ
กินคนเดียว หรือไร ไม่ยอมรอ
กบไหนหนอ  กบสุวนันท์   นั้นหรือไง?
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 15 มี.ค. 01, 18:41

๑ ในเรือนไทย ไฉน มีหนูมาก
เลยลำบาก จำชื่อไป ใจสับสน
หนูไม่บอก หนูไม่รู้ หนูสัปดน
หนูเป็นคน คนเป็นหนู ดูมั่วไป
๑ จำเราต้อง สืบดู ให้รู้แน่
ว่าที่แท้ รูหนู อยู่ที่ไหน
ถ้ารู้แล้ว จะได้ สบายใจ
หากปล่อยไว้ นานแรมเดือน เรือนจะพัง
๑ จึงรีบเสาะ หาดู รูของหนู
ตรวจตราดู ทั้งข้างหน้า และข้างหลัง
ตลอดเรือน มีรังหนู อยู่รุงรัง
แต่ก็ยัง ไม่เห็นรู ดูมืดมัว
๑ พลางรำพึง คะนึงคิด จิตกังวล
ทุกแห่งหน บนเรือนไทย ไฟสลัว
จำเราต้อง ใช้ตัวช่วย ให้ชัวร์ชัวร์
เรามีงู อยู่หนึ่งตัว ชื่อเห่าไฟ
๑ ค่อยค่อยจับ งูเห่า เจ้าตัวเก่ง
ค่อยค่อยเล็ง ติดเรด้า หาเป้าหมาย
ค่อยค่อยเลื้อย แช่มช้า ให้ตายใจ
เจอรูหนู เมื่อไร มุดทันที
๑ บอกเจ้างู ถ้าเจอรู ต้องดูก่อน
เป็นรูหนอน หรือรูปู หรือรู......รู รู รูอะไรดี เอ้า รูหนูผี!  (เฮ้อ...รอดตัวไปอีกที)
งูของผม เป็นงู นิสัยดี
ไม่เซ้าซี้ มุดมั่วไป หลายหลายรู
๑ ต้องแน่ใจ ว่าใช่รู ที่งูชอบ
งูมันตอบ ว่าชอบ รูของหนู
นั่นเจอแล้ว เจอรู สองสามรู
จะได้สู้ กับหนู ให้รู้กัน
๑ งูของผม แข็งแกร่ง แรงไม่ตก
ทั้งกัดฉก อยู่ปากรู ดูขยัน
งูขู่ฟ่อ หนูก็สู้  ดูกันมัน
พัลวัล พัลเก เทแรงเชียร์
๑ ครึ่งชั่วโมง ดูอยู่ งูไม่พัก
ต้องประจักษ์ งานนี้ มีได้เสีย
แรงดีจริง นะจ๊ะ หนูตัวเมีย
งูเริ่มเปลี้ย หมดแรงไป ไล่ไม่ทัน
๑ เจ้างูใหญ่ ตัดสินใจ ได้เด็ดขาด
เพราะถ้าพลาด คราวนี้ ไปสวรรค์
ถูกหนูกัด ตายแน่ แย่ยักยัน
พ่นพิษพลัน แล้วเซซบ สลบไป
๑ ผมตกใจ เจ้าเห่าไฟ ตายแล้วหรือ
ซึมสลือ เจ้าเห่าไฟ ตายใช่ใหม?
เจ้าพ่ายแพ้ ในรู หนูยังไง
ผมแปลกใจ เพื่อนทั้งหลาย บอกผมที...
หน้า: [1] 2
  พิมพ์