เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
อ่าน: 7387 เล่นลิเกวิชาการดอทคอมเรื่องอะไรกันดี เชิญเสนอชื่อเรื่องที่ ๓ ค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

เมื่อ 16 มี.ค. 01, 21:24

ลิเกวิกวิชาการดอทคอมประสบผลสำเร็จกับการจัดลิเกมา ๒ เรื่องแล้ว
คือ ผู้ชนะสิบทิศ กับสาวเครือฟ้า  คือเล่นกันไปได้จนจบเรื่อง  
ไม่ตกม้าตายกลางคัน

หลังจากนั้น ว่างเว้นไปนานพอสมควร  
บัดนี้มีเสียงเรียกร้องจากคุณ secret ให้เปิดวิกขึ้นอีกครั้ง
/>
และหลายคนก็ท่าทีว่าเต็มใจจะร่วมงาน    
โต้โผจึงได้เก็บกวาดครกสากตะหลิวที่หล่นเกลื่อนวิก จนเรียบร้อย
/>
และได้ไปตามดาราเงินล้านมาจากถนนนักเขียน  คือป้าหนอน แอนด์ เฟรนด์ส  
ให้มาออกแขก ดวลกลอนกันอยู่ในกระทู้

href='http://vcharkarn.com/snippets/board/show_message.php?dtn=dtn5&number=423'
target='_blank'>http://vcharkarn.com/snippets/board/show_message.php?dtn=dtn5&number=423
/>
ตั้งใจว่าถ้ายังเล่นกันไม่เลิกก็จะเปิดกระทู้ใหม่ให้ฟาดฟันกันโดยเฉพาะ  
แยกไปอีกกระทู้หนึ่งเป็นเรื่องการดวลกลอน
/>
แต่ไม่ลืมความตั้งใจเดิมของคุณsecret เรื่องลิเก

/>
จึงขอถามความเห็นของชาวเรือนไทย  
ช่วยเสนอชื่อเรื่องมาว่าเราจะเล่นเรื่องอะไรกันดี

ส่วนตัวดารานำแสดง  
เดี๋ยวพวกเขาก็ฟอร์มตัวกันออกมาเองละค่ะ  
มือโปรกันทั้งนั้นไม่ว่าหน้าเก่าหรือหน้าใหม่
หนูไม่รู้
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 13 มี.ค. 01, 17:57

หนูอยากดูเรื่องจันทโครพค่ะ มันแสนจะเบสิคที่สุด  จะได้ดูง่ายๆไงคะ  ยากนักหนูดูไม่รู้เรื่องค่ะ  เพราะหนูไม่ได้เป็นเด็กศิลป์
B
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 13 มี.ค. 01, 18:00

"Gagi" ka.
หนูอยากดู
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 13 มี.ค. 01, 19:17

ถ้าเป็น อุปรากรจีน  สามก๊ก พอได้ไหมคะ
มีตะลุ่งตุ้งแช่  ..ว๊าก.. ผ่าง ๆๆๆ ด้วย
น่าสนุกออกค่ะ
คุณพระนาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 13 มี.ค. 01, 19:51

จันทโครพ ก็น่าจะโอเค ผมสมัครเป็นโจรป่าขอรับ รับฉุดทั่วราชอาณาจักร
สาว ๆ ไหนอยากโดนฉุด ก็บอกพี่โจรได้นะจ๊ะ พี่เป็นโจรสุภาพ ฉุดเบา ๆ นุ่มนวล แต่ถึงใจ
pink ribbon
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 13 มี.ค. 01, 22:43

เล่นเรื่องไหนก็ยินดีทั้งเป็นคน ดูและเข้ามาเล่นด้วยค่ะ เพราะปกติก็เข้ามาเล่นทุกเรื่องอยู่แล้วค่ะ
เพียงแต่ช่วยเล่าเรื่องย่อๆเป็นการปูทางไว้ จะได้ทราบเนื้อหาคร่าวๆค่ะ

เรือนไทยนี่ ทําไมหนุเยอะจังคะ น่าจะเลี้ยงแมวไว้จับหนูสักหน่อยนะคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 13 มี.ค. 01, 22:52

ได้ค่ะ  คุณpink ribbon
ถ้าตกลงใจกันได้ว่าจะเอาเรื่องไหน ดิฉันจะหาเรื่องย่อมาลงไว้เป็นแนวทางนะคะ  
ส่วนจะเล่นตามเนื้อเรื่องหรือว่านอกเรื่องก็แล้วแต่ดาราจะสมัครใจ
 เท่าที่เป็นมา   ก็ยังไม่เห็นเล่นตามเรื่องสักที
เล่นไปเล่นมา  กลายเป็นฉบับพิเศษเฉพาะตัวของวิชาการดอทคอมทุกเรื่อง

หนูในเรือนไทยเยอะจริงๆค่ะ  แล้วเป็นหนูเก่งเกินตัวด้วย
อย่าว่าแต่แมวเลยค่ะ  แม้แต่เสือแถวๆนี้ก็ยังไม่เห็นว่าจะปราบหนูได้นี่คะ
แม่หญิงเรไร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 13 มี.ค. 01, 23:07

เล่นเรื่องอะไรก็ได้ค่ะ  สมัครเป็นคนดู
หนูไม่เก่ง
(นี่ก็  หนู อีกตัวนึงเหมือนกัน)
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 14 มี.ค. 01, 00:02

ตกลงถ้าเล่นเรื่องจันทโครพจริง ผมขอสมัครเป็นผอบนะครับ
ภูมิ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 14 มี.ค. 01, 01:25

ผมสนับสนุน สามก๊ก เสียงหนึ่ง
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 14 มี.ค. 01, 07:51

อ้าวคุณแจ้งแย่งเป็นผอบแล้ว...
งั้นผมเป็นต้นไม้แบบเดิมก็ได้ ... เหอๆๆๆ

สามก็กเรื่องยาวเหยียด ไม่รู้เล่นกี่ปีจะจบครับ
แถมไม่ค่อยมีบทเข้าพระเข้านาง กลัวจะเป็นที่ขัดใจแม่ยกทั้งหลาย

แต่ถ้าอยากเล่นสามก็กจริงๆ ผมว่าเลือกมาหนึ่งตอน
เอาตอนมันๆหน่อย แต่ยังนึกไม่ออกครับ

ผมเสนอเรื่องไกรทองดีกว่า... มีจะเข้ด้วย
ผมขอจองแสดงเป็นหอกของไกรทองครับเหอๆๆๆ
(หรือเป็นเทียนระเบิดน้ำก็ได้ ไม่ว่ากัน )
ผมเสนอให้คุณแจ้งเป็นพ่อชาละวันครับ
ดูหน่วยก้านแล้ว งับเก่งแน่นอน ... ฮา
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 14 มี.ค. 01, 07:53

ขออภัยครับ จระเข้ ไม่ใช่จะเข้ ทีเป็นเครื่องดีด
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 14 มี.ค. 01, 09:44

ลงเรื่องย่อทั้ง ๓ เรื่องให้ตัดสินใจกันอีกทีค่ะ

จันทโครพ
เจ้าชายจันทโครพไปเรียนวิชากับพระฤาษีจนจบหลักสูตรแล้วก็ขอลากลับบ้านเมือง  พระฤาษีก็มอบของให้เป็นของขวัญคือผอบแก้วใบหนึ่ง
กำชับให้เปิดก็ต่อเมื่อถึงเมืองแล้วเท่านั้น
แต่จันโครพไม่เชื่อฟัง   เดินทางไปถึงกลางป่าก็เปิดออก พบหญิงสาวสวยชื่อนางโมรา ซึ่งพระฤาษีเสกให้เป็นชายาไปครองเมืองด้วยกัน
จันทโครพได้นางเป็นเมีย  เดินทางกันต่อ    แต่ชีวิตในป่านั้นลำบากตรากตรำมากจนนางทนไม่ไหว
โจรป่าผ่านมาพอดี   เข้ามาทำร้ายชิงทรัพย์ตามฟอร์มของโจร
แต่นางโมราเข้าใจว่าโจรมาเพื่อจะชิงนาง  พานางไปให้พ้นความลำบากที่ประสบอยู่
เมื่อจันทโครพร้องให้นางช่วยส่งพระขรรค์ให้ระหว่างสู้กับโจร  นางก็ยื่นพระขรรค์ทางปลายให้สามี ทางด้ามให้โจร  โจรก็เลยได้ท่าสังหารจันทโครพ
นางโมราตกเป็นเมียโจร  แต่โจรก็ไม่คิดเลี้ยงดู  ได้แล้วก็ทิ้งนางไว้ในป่าตามเดิม
พระอินทร์แปลงเป็นเหยี่ยวคาบเนื้อผ่านมา  นางโมราหิวโหยเต็มทีก็ยอมตกลงเป็นเมีย เพื่อแลกกับก้อนเนื้อ พระอินทร์ก็เลยบริภาษแล้วสาปนางให้เป็นชะนี
เมื่อใดเห็นดวงตะวันสีแดงในตอนเย็น ให้นึกถึงเลือดของสามี   นางจะร้อง ผัว ผัว เป็นการประจานความชั่วที่เคยทำ
ส่วนจันโครพ พระอินทร์ก็ชุบให้ฟื้นคืนชีพตามเดิม
สรุปแล้ว   พระอินทร์ไม่ว่าอะไรพระฤาษีที่ชุบนางขึ้นมาแต่สืมสั่งสอนให้เป็นคนดี     ไม่ว่าจันทโรคพที่ไม่ทำตามคำสั่งอาจารย์  ไม่ลงโทษโจรที่ฆ่าเจ้าทรัพย์แถมเจตนาทิ้งนางให้อดตายกลางป่า     นางโมรารับคนเดียวเต็มๆ

สามก๊ก  ถ้าจะเล่นให้มีรสชาติก็ต้องตอนศึกชิงรักหักสวาทระหว่างตั๋งโต๊ะกับลิโป้เรื่องนางเตียวเสี้ยน
ตั๋งโต๊ะเป็นผู้เผด็จการในยุคนั้น  กดขี่ข่มเหงราษฎร ฉ้อราษฎร์บังหลวงก่อความเดือดร้อนแก่แผ่นดิน
ส่วนลิโป้เป็นบุตรบุญธรรม  เป็นนักรบฝีมือเอกสร้างบารมีให้ตั๋งโต๊ะ
อ้องอุ้นขุนนางผู้ซื่อสัตย์ทนไม่ไหว    แต่จะกำจัดตั๋งโต๊ะตัวเองก็ไร้ทั้งอำนาจและฝีมือรบ
คืนหนึ่งทนความเจ็บใจไม่ไหวก็ออกมาร้องไห้ที่ลานบ้าน  พอดีเด็กสาวรับใช้ในบ้านชื่อเตียวเสี้ยนเห็นเข้า  ด้วยความกตัญญูที่อ้องอุ้นเลี้ยงดูนางมาตั้งแต่เล็ก  ก็มารับอาสาว่าจะทดแทนพระคุณ  แม้แต่ชีวิตก็สละให้ได้
อ้องอุ้นจึงนึกออกถึงแผน "ลูกโซ่"  ที่จะล่อให้ตั๋งโต๊ะกับลิโป้แตกกันจนฆ่ากันเอง   ก็เลยรับเตียวเสี้ยนเป็นบุตรบุญธรรม
แล้วเชิญลิโป้มาบ้านให้นางออกมาร้องเพลงให้ฟัง แล้วออกปากยกลูกสาวให้เป็นภรรยา  แต่ขอผลัดให้ถึงฤกษ์งามยามดีก่อนจะส่งตัวเข้าหอ
วันต่อมาอ้องอุ้นเชิญตั๋งโต๊ะมากินที่บ้าน  ให้นางออกมาร้องเพลงให้ฟังอีก  แล้วยกให้เป็นเมียน้อย   ตั๋งโต๊ะก็พานางเข้าวังไป
ลิโป้รู้ข่าวก็โกรธมาก  มาต่อว่าอ้องอุ้น  ได้รับคำตอบว่าตั๋งโต๊ะมาพานางไปอยู่ในวังเพื่ออบรมมารยาทเหมาะกับการเป็นสะใภ้
ลิโป้ตามไปหาในวัง   แอบพบกัน  นางเตียวเสี้ยนอ้างว่านางถูกตั๋งโต๊ะบังคับให้ตกเป็นเมีย  แล้วทำท่าจะเชือดคอตาย
ลิโป้ยื้อยุดฉุดนางไว้    ตั๋งโต๊ะกลับมาเห็นนิกว่าลิโป้ลวนลามเมียรัก ก็โกรธมากจะเข้ามาทำร้าย  ลิโป้เผ่นหนีไปได้   เตียวเสี้ยนแก้ตัวกับตั๋งโต๊ะว่าลิโป้เข้ามาลวนลามนาง
ลิยูที่ปรึกษาของตั๋งโต๊ะเห็นเรื่องจะไปกันใหญ่ ก็เกลี้ยกล่อมให้ตั๋งโต๊ะยอมยกเตียวเสี้ยนให้ลิโป้เสียดีๆ จะได้ผูกใจลิโป้ไว้ได้ดังเดิม   ส่วนผู้หญิงสาวๆจะหาเมื่อไรก็ได้
ตั๋งโต๊ะลังเล กลับมาบอกนาง  เตียวเสี้ยนก็ตีโพยตีพายจะเชือดคอตายเพราะอัปยศที่สามียกให้ชายอื่น   ตั๋งโต๊ะเลยใจอ่อน  ทำไม่ลง  กลับไปด่าลิยูเป็นการใหญ่
ผลก็คือระหว่างเดินทางย้ายเมือง    ตั๋งโต๊ะก็ถูกลิโป้ฆ่าตายสมกับแผนของอ้องอุ้น

ไกรทอง
เศรษฐีเมืองพิจิตรมีลูกสาวสวยสองคนชื่อนางตะเภาแก้วกับนางตะเภาทอง  วันหนึ่งลงเล่นน้ำ   จระเข้ชื่อพญาชาละวัน มาคาบนางตะเภาทองหายลงไปในน้ำ
เศรษฐีประกาศหาคนมือดีมาปราบจระเข้จะยกลูกสาวให้พร้อมทรัพย์สิน    ไกรทองจึงอาสามาปราบ
ไกรทองจุดเทียนลงไปใต้น้ำ   ถึงถ้ำของชาละวัน   จระเข้เมื่ออยู่ในถ้ำกลายร่างเป็นคน    ไกรทองพบนางวิมาลาเมียหนึ่งในสองคนของชาละวันเป็นหญิงสาวสวย  และพบว่านางตะเภาทองถูกสะกดเอาไว้ในถ้ำ
ไกรทองล่อชาละวันออกมาจากถ้ำ  สู้กันแล้วฆ่าชาละวันได้สำเร็จ  พานางตะเภาทองขึ้นมาส่งคืนพ่อ
ก็ได้เป็นลูกเขยเศรษฐี  ครองลูกสาวทั้งสองคน
แต่ไกรทองยังนึกถึงนางวิมาลาอยู่  ก็เลยดำลงไปอีกครั้ง เกี้ยวพาราศีจนได้นางเป็นเมียก็พาขึ้นมาบนบก แต่ปิดยันต์ไว้ที่หน้าผากไม่ให้นางกลายร่างเป็นจระเข้เมื่อออกจากถ้ำ
นางตะเภาแก้วตะเภาทองเห็นสามีหายไป   มาพบว่าอยู่กับนางวิมาลาก็หึงหวง ตบตีกัน   นางวิมาลาถูกรังแกก็ดึงยันต์ออก กลายร่างเป็นจระเข้ให้คู่ปรับหนีกันกระเจิง
แล้วนางก็คลานลงน้ำกลับไปอยู่ถ้ำตามเดิม

เชิญเลือกตามอัธยาศัยค่ะ
*o*
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 14 มี.ค. 01, 11:26

อ่านแล้วอดใจไม่ได้  คุณจ้ออยากเป็นหอกของไกรทองจริงหรือคะ  งั้นใครเป็นชาละวันก็ต้องคิดหนักหน่อยเพราะเดี๋ยวถูกหอก (คุณจ้อ) แทงพุง ฮิฮิ
หนูไม่รู้
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 14 มี.ค. 01, 12:45

หนูไม่เอาสามก๊กค่ะ  เข้าใจยาก  น่าจะเล่นเป็นงิ้วมากกว่า  เล่นจันทโครพจบแล้ว  เล่น ไกรทองต่อนะคะ  หนูจะให้แม่มาจองที่ขายหอยทอดค่ะ  ต้องทำมาหากินหน่อยค่ะ  หมู่บ้านละล้านแม่หนูก็ไม่ได้กับเขา  ผิดเงื่อนไขค่ะ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์