เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 8806 มาคุยเรื่องตั้งชื่อกันเถอะ!!!
อัลฟ่า
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 18 ก.ย. 00, 00:00

ท่านว่าชื่อ มีอิทธิพล ต่อชีวิตมั๊ยค่ะ
ชื่อดี เป็นมงคล แล้วถ้าชื่อไม่ดี  เปลี่ยนแล้ว ตามหลัก ทักษา จะทำให้ชีวิตดีขึ้นหรือคะ(บนพื้นฐานการปฏิบัติที่ดีอยู่แล้ว)

ชื่อมีอิทธิพลต่อชีวิต 25% ได้หรือไม่ อยากได้คำตอบตามหลัก บนเหตุและผลจริงๆค่ะ
วีณาแกว่งไกว
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 18 ก.ย. 00, 00:00

ขอตอบคุณอัลฟ่าสั้นๆ(เพราะผมกำลังจะไปนอนแล้ว)ว่า...

มีกล่าวไว้ในชาดกในพระพุทธศาสนาเรื่อง "นามสิทธิชาดก" ว่าชื่อนั้นเป็นเพียงชื่อ ไม่มีอิทธิพลต่อชีวิต (จากเรื่องนี้จะเห็นว่าพระพุทธศาสนาเป็นศาสนาแห่งเหตุผล สอนว่าวิถีชีวิตของบุคคลกำหนดด้วยการกระทำของบุคคลคนนั้น ไม่ใช่เพราะชื่อ)

แต่การตั้งชื่อที่มีความหมายดีเป็นมงคล(ตามหลักทักษา)นั้น ประโยชน์หนึ่งก็คือ เพื่อ"ความสบายใจ"ของเจ้าของชื่อครับ
วีณาแกว่งไกว (ไปนอนแล้วจ้ะ)
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 18 ก.ย. 00, 00:00

ป.ล. : และสำหรับคนที่มีชื่อความหมายดีเป็นมงคลแล้ว หากมีสิ่งไม่ดีเกิดขึ้นในชีวิต ก็จะได้ไม่ต้องไปโทษชื่อยังไงล่ะ!  ^_^
วีณาแกว่งไกว
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 18 ก.ย. 00, 00:00

ป.ป.ล. : หลักทักษานี่เป็นหลักการตั้งชื่อของโบราณาจารย์ ไม่เกี่ยวกับหลักคำสอนของศาสนาพุทธแต่ประการใดนะครับ  
อัลฟ่า
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 18 ก.ย. 00, 00:00

แล้วถ้าชื่อ วรรษวรรณ โดยการสมาสคำ จะมีความหมายว่าอย่างไรค่ะ

ขอบคุณในคำตอบเรื่องความเชื่อของการตั้งชื่อด้วยค่ะ เห็นได้ว่าแท้จริงแล้ว
 คงอยู่ที่ระบะความคิดและความสบายใจ ของเจ้าของชื่อมากกว่ามังคะ เป็นตัวมีอิทธิพลต่อชีวิตมากกว่า  
Old Guy
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 21 ก.ย. 00, 00:00

As far as I know,
วรรษ = rain or year
วรรณ = วรรณะ of old India soceity or color or skin
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์