เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
อ่าน: 37251 รบกวนท่านผู้มีความรู้ทุกท่านช่วยตั้งชื่อลูกชาย เป็นชื่อแบบไทยๆ ให้ด้วยนะคะ
Bhanumet
ชมพูพาน
ตอบ: 199

Sleeping Red Lion

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 25 มี.ค. 11, 21:27

เห็นด้วยกับ คุณธีร์ ครับ

สมัยก่อน แค่ไม่นำอักษรกาลกิณี ขึ้นต้นเท่านั้น ไม่ถึงกับห้ามมีในชื่อ

และถ้ายึดตามไวยากรณ์บาลี สันสกฤต แล้ว พยัญชนะ อ ควรอยู่ในหมวดสระนะครับ ไม่ใช่อยู่วรรคเดียวกับ ศ ษ ส ห ฬ (ฮ)

วิธีที่ดีที่สุด คือ ต้องผูกดวง ดูว่า ดาวไหนให้คุณ ให้โทษ อย่างไร เจ้าชะตาจะมีอุปนิสัยอย่างไร เหมาะกับอาชีพอะไร
แล้วค่อยมาคิดชื่อ

บางครั้ง ถ้าชะตาอายุไม่ยืน การตั้งชื่อด้วยวรรคเดชนำ อาจทำให้อายุสั้น เพราะจะทำให้อายุเป็นกาลกิณี
ถ้าดาวกาลกิณีกุมลัคน์ (อยู่ราศีเดียวกับลัคนา) หรือ เล็งลัคน์ (อยู่ราศีตรงข้ามกับลัคนา) ให้ใช้อักษรมูละนำ เพื่อให้กาลกิณีกลายเป็นศรีไป
นี่ยกตัวอย่างง่าย ๆ นะครับ เพราะการผูกดวงจะซับซ้อนกว่านี้มาก ต้องดูคุณภาพดาว ฯลฯ

ชื่อเล่นก็สำคัญดังที่คุณ willyquiz ว่าไว้ใน คคห. 8 เพราะเป็นชื่อที่เอื้อนเอ่ยบ่อยที่สุด

ผมได้ศึกษาเรื่องทำนองนี้เพราะไปเปลี่ยนชื่อมา
ถามว่าชีวิตดีขึ้นหรือไม่
ดีขึ้นครับ แต่อาจเป็นเพราะผมเลิกเหล้า และพยายามเว้นอกุศลด้วยตนเอง
เลยไม่รู้ว่าเปลี่ยนชื่อส่งผลด้วยหรือไม่

แต่เพื่อความสบายใจเพราะเราก็ต้องอยากให้สิ่งที่ดีที่สุดแก่ลูกของเรา
ก็อาจใช้วิธีผูกดวงตั้งชื่อก็ได้นะครับ
หรือถ้าจะเอาแบบง่าย ๆ ก็เลือกวิธีใดวิธีหนึ่ง หรือสองสามวิธี
เพราะถ้าเอาทุกตำรา ทั้ง ทักษา อายตนะ เลขศาสตร์ ตุ๊กตาไขนาม ดาววาสนา (ดาวคู่มิตร-คู่ศัตรู) อังคะวิชา-มหาภูติ
คงใช้เวลานานมาก ๆ

ไม่ว่าจะชื่ออะไร ถ้าเราเลี้ยงดูสั่งสอนให้เขาตั้งอยู่ในศีลธรรมอันดี อยู่ในทางกุศล
ลูกเราก็จะประเสริฐที่สุด
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

กมฺมุนา วตฺตตี โลโก

การที่ว่าที่คุณแม่ ต้องการแค่ชื่อลูกที่ไพเราะ เป็นมงคล ไม่ได้ยึดติดเรื่องดวงชาตานั้น
ขอแสดงความชื่นชม ว่าชอบตามพระพุทธพจน์แล้ว

ขออำนาจคุณพระรัตนตรัยอภิบาลรักษาคุณแม่และลูกน้อยให้ประสบแต่ความสุขสวัสดีนะครับ
ผมเป็นกำลังให้ทั้งคุณแม่และคุณลูกครับ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 27 มี.ค. 11, 09:24

ถ้าคุณแม่ไม่ยึดติดในกฏเกณฑ์ใด ๆ ในการตั้งชื่อแล้วไซร้ มีชื่อไทย ๆ ดี ๆ มาฝากอีก

ทิวเขา  ภูผา  สุดแดนตะวัน  เดือนเด่นฟ้า

ยิงฟันยิ้ม
ธีร์
มัจฉานุ
**
ตอบ: 54

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 27 มี.ค. 11, 14:25

เรื่อง การไม่ใช้สระ สำหรับผู้เกิดวันจันทร์นั้น เป็นเรื่องเส้นผมบังภูเขาครับ  ยิ้มเท่ห์

เดือนเด่นฟ้า ถ้าเป็นไปได้อย่าตั้งเลยครับ ชื่อนี้เป็นพระนามของเจ้านายชั้นเจ้าฟ้าไทยในอดีต คนไทยไม่นิยมเอาชื่อเจ้านายมาตั้งชื่อครับ
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 28 มี.ค. 11, 08:47

ชื่อ เดือนเด่นฟ้า ที่ให้นี้ มาจาก บทแรกใน โคลงนิราศสุพรรณ ของสุนทรภู่

๏ เดือนช่วงดวงเด่นฟ้า          ดาดาว  
จรูญจรัสรัศมีพราว               พร่างพร้อย  
ยามดึกนึกหนาวหนาว            เขนยแนบ แอบเอย  
เย็นฉ่ำน้ำค้างย้อย                เยือกฟ้าพาหนาว ฯ  

ฤๅจะใช้ชื่อว่า เดือนช่วงดวงเด่นฟ้า ดี

ยิงฟันยิ้ม
:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 28 มี.ค. 11, 08:56

ปฐวี  อาโป  วาโย เตโช  ชื่อเพราะดีนะคะ ฟังดูแมนมากๆ

ปฐวี    = ดิน
อาโป  = น้ำ
วาโย  = ลม
เตโช  = ไฟ

ชื่อเล่นก็ใช้คำแปลของชื่อจริง แมนดีจังเลยนะคะ
 ยิงฟันยิ้ม
ธีร์
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 28 มี.ค. 11, 14:37

โคลงนิราศที่อาจารย์เพ็ญชมภู ยกมาเหมาะกับอากาศและบรรยากาศช่วงนี้จังเลยครับ  อายจัง

แค่คำใน โครงเอามาตัดคำก็ต้องชื่อเพราะๆ ได้ตั้งหลายชื่อนะครับ อย่าง น้องเดือน น้องดาว น้องฟ้า หรือ เดือนเด่น ดวงเด่น จรัสพราว ไพเราะทั้งนั้นเลยครับ

ส่วนของคุณ ดีๆ ชื่อ เตโช ดูจะร้อนไปหน่อยกลัวจะทำให้แข็งไป ตัดเหลือ เตช เพราะดีครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 28 มี.ค. 11, 18:44

เรื่อง การไม่ใช้สระ สำหรับผู้เกิดวันจันทร์นั้น เป็นเรื่องเส้นผมบังภูเขาครับ  ยิ้มเท่ห์

เดือนเด่นฟ้า ถ้าเป็นไปได้อย่าตั้งเลยครับ ชื่อนี้เป็นพระนามของเจ้านายชั้นเจ้าฟ้าไทยในอดีต คนไทยไม่นิยมเอาชื่อเจ้านายมาตั้งชื่อครับ

เจ้าฟ้าไทยพระองค์ไหน ทรงพระนามว่าเดือนเด่นฟ้าคะ
art47
องคต
ตอบ: 739

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 28 มี.ค. 11, 20:45

เจ้าฟ้าไทยพระองค์ไหน ทรงพระนามว่าเดือนเด่นฟ้าคะ

อย่างอาจารย์เทาว่าน่ะครับ
ในราชสกุลวงศ์ไม่มีพระนาม "เจ้าฟ้าเดือนเด่นฟ้า"
แม้แต่พระองค์เจ้าก็ไม่มีปรากฏ

พอตรวจสอบบาญชีเจ้านายในสมัยกรุงศรีอยุธยาจาก "คำให้การชาวกรุงเก่า"
ก็ไม่ปรากฏพระนามนี้อีกเช่นกัน ทั้งจากเจ้าฟ้า พระองคืเจ้า หรือกระทั่งหม่อมเจ้า
Rada
อสุรผัด
*
ตอบ: 5

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 28 มี.ค. 11, 22:41

ไม่ได้แวะเข้ามาเลย ช่วงนี้ว่าที่คุณแม่ยุ่งมากๆ คะ ยังไงขอบพระคุณทุกท่านที่เข้ามาร่วมแสดงความคิดเห็นด้วยนะคะ ได้ความรู้เกี่ยวกับเรื่องชื่อมากขึ้นทีเดียว
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 29 มี.ค. 11, 08:43

อย่างอาจารย์เทาว่าน่ะครับ
ในราชสกุลวงศ์ไม่มีพระนาม "เจ้าฟ้าเดือนเด่นฟ้า"
แม้แต่พระองค์เจ้าก็ไม่มีปรากฏ

พอตรวจสอบบาญชีเจ้านายในสมัยกรุงศรีอยุธยาจาก "คำให้การชาวกรุงเก่า"
ก็ไม่ปรากฏพระนามนี้อีกเช่นกัน ทั้งจากเจ้าฟ้า พระองคืเจ้า หรือกระทั่งหม่อมเจ้า

เป็นพระนามในพงศาวดารนอกประวัติศาสตร์กระมัง

http://www.google.co.th/#hl=th&source=hp&biw=1020&bih=622&q=เจ้า+เดือนเด่นฟ้า

ยิงฟันยิ้ม
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 29 มี.ค. 11, 09:43

นึกถึงพระนามกษัตริย์แห่ง ราชวงศ์ไทอาหม

เสือก่าฟ้า  เสือใต้ฟ้า  เสือบินฟ้า  เสือข้ามฟ้า

พระนามไทยแท้จริง ๆ

ยิงฟันยิ้ม

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 29 มี.ค. 11, 10:45

ชอบชื่อสั้นๆ  อย่างคำว่า ไท
แปลว่า ไทย, ผู้เป็นใหญ่, อิสระ ไม่ขึ้นกับใคร ก็ได้
มีเดช และมนตรี
หรือถ้าเห็นว่าสั้นไป จะเติมคำอะไรอีกคำก็ได้ค่ะ
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 29 มี.ค. 11, 10:51

งั้นให้ชื่อ แทนไท ไปพิจารณาอีกชื่อหนึ่ง

คุณแทนไท เป็นหนุ่มใหญ่เต็มตัวแล้วในพ.ศ. นี้  รูปนี้ถ่ายกับคุณแม่(ยังสาว) จีรนันท์ พิตรปรีชา

ยิงฟันยิ้ม
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 29 มี.ค. 11, 11:09

ชอบชื่อสั้นๆ  อย่างคำว่า ไท
แปลว่า ไทย, ผู้เป็นใหญ่, อิสระ ไม่ขึ้นกับใคร ก็ได้

ไท อาจแปลว่า คน ก็ได้

จิตร ภูมิศักดิ์ เขาว่าไว้อย่างนี้

ในวรรณคดีล้านช้างเรื่องท้าวฮุ่ง มีใช้คำว่า ไท ในความหมายว่า ชาวเมือง หรือ native, people หรือรคล้ายกับ ชาว มากมายหลายแห่ง เช่น

เรียก ชาวเมืองไกล ว่า                       ไทไกล   (น.๑๐,๕๐)
เรียก ชาวเมื่องอื่นหรือแขกเมือง ว่า        ไทอื่น (น.๒๐๒)
เรียก ชาวต่างเมืองหรือคนต่างเมือง ว่า    ไทต่างเมือง (น.๑๗๘)
เรียก ชาวเมือง, พลเมือง ว่า                ไทเมือง (น.๓๑๓)
                                                 ไทเชียง (น.๒๐๒)
เรียก ชาวเมืองเชียงเครือ ว่า                ไทเชียงเครือ (น.๒๘๗)
เรียก ชาวเมืองเงินยาง ว่า                   ไทเงินยาง (น.๒๓๔)
เรียก ชาวเมืองทวาย ว่า                     ไทเมืองทวาย (น.๓๑๙)
เรียก ชาวเมืองปะกัน (เวียตนาม) ว่า       ไทปะกัน (น.๒๓๓)

ตามตัวอย่างที่ยกมานี้ จะเห็นว่าสามารถใช้คำว่า ชาว แทนได้ทีเดียว, แต่ในภาษาลาวก็มีคำว่า ชาว อยู่ต่างหากแล้ว เช่นในวรรณคดีเรื่องเดียวกันนี้ก็มีใช้ว่า

ลางนางเชื้อ ชาวไกล         กงเทศ  (น.๑๙๗)

การใช้คำว่า ไท ในความหมายเช่นนี้  ได้พบมีอยู่ในภาษาไทใหญ่แห่งรัฐชานด้วยเหมือนกัน  ชาวไทใหญ่ถือว่าภูมิสถานบ้านเมืองของเขามีภูมิสามสิบยอด และมีชนชาติต่าง ๆ อยู่สามสิบเผ่า เรียกเป็นคำไตว่า "หยอยสามซิบ ไตสามซิบ" ไตสามซิบ หรือไททั้งสามสิบนี้เป็นต้นว่า ไตปะหล่อง, ไตกะเร่ง (กะเหรี่ยง), ไตกะฉิ่น, ไตชิน ฯลฯ คุณบุญช่วย ศรีสวัสดิ์กล่าวถึงเรื่องไตสามสิบนี้ไว้ว่า "ส่วนมากเป็นชาวเขาไม่ใช่คนไต อยู่ในรัฐเมิงไตเป็นจำนวนเท่ากับจำนวนคนไตทั้งหมด ชาวไตจึงเรียกเป็นไต เพื่อเอาใจให้อยู่ด้วยกันโดยสงบสุข" แต่ตามความรู้สึกของข้าพเจ้า ไตที่ใช้ดังกล่าวนี้ น่าจะมีความหมายว่า คน, ประชาชน หรือ ชาว อย่างเดียวกับในภาษาลาวและวรรณคดีลาวโบราณมากกว่า; และบางที่ชาวไทใหญ่เองก็อาจจะลืมความหมายดั้งเดิมนี้เสียกระมัง เพราะแม้ในภาษาลาว ถ้าไม่จงใจสำรวจและจับออกมาแปลกันจริงจังแล้วก็ออกจะลืมเลือนความหมายนี้อยู่เหมือนกัน

จากหนังสือ "ความเป็นมาของคำสยาม, ไทย, ลาว และขอม และลักษณะทางสังคมของชื่อชนชาติ" โดย จิตร  ภูมิศักดิ์

ยิงฟันยิ้ม
ธีร์
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 29 มี.ค. 11, 13:03

อายจัง  ครับมาจาก กเบื้องจาน ที่อดีตพระราชกวี (อ่ำ) วัดโสมนัส ติดสะพานชื่อดังและยอดนิยมของบรรดาม๊อปการเมืองครับ

ท่านได้แปลออกมาครับ
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์