เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
อ่าน: 37281 รบกวนท่านผู้มีความรู้ทุกท่านช่วยตั้งชื่อลูกชาย เป็นชื่อแบบไทยๆ ให้ด้วยนะคะ
Rada
อสุรผัด
*
ตอบ: 5

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 09 ก.ค. 11, 17:30

สวัสดีทุกท่านนะคะ ตอนนี้คลอดบุตรแล้วคะ กำหนดการเปลี่ยนแปลงจากเดิม ลูกชายคลอดเมื่อวันจันทร์ที่ 20 มิถุนายน 2554 เวลา 7.34 น. ที่ผ่านมา

ตอนแรกให้ลูกใช้ ชื่อว่า รัชกฤต แต่ตอนนี่้ อยากเปลี่ยนให้ ใช้ชื่อว่า ณรัก แทน ว่ากันว่า ผู้ชายให้วรรคเดช ขึ้นต้นดี แต่ก็ไปอ่านเจอบทความบ้างก็ว่า ""การตั้งชื่อด้วยวิธีนี้จะเป็นการช่วยลดข้อผิดพลาดเช่น คนที่ใช้นามเดช แต่เดชในดวงชะตา นั้นอยู่ในตำแหน่งที่ไม่ดี ก็ทำให้เป็นคนเอาแต่ใจ เมื่อโตขึ้นก็อาจจะกลายเป็นคนเกเร ชอบใช้อำนาจข่มขู่ ชอบใช้อิทธิพล ไม่เกรงกลัวผู้ใด นำความเดือดร้อนมาสู่ครอบครัว" และ "มักจะหลีกเลี่ยงอักษรวรรคอุตสาหะ โดยถือว่าอักษรวรรคอุตสาหะมีความหมายว่าขยันขันแข็ง ซึ่งไปมีนัยเดียวกับ ลำบากตรากตรำ นั่นเอง"

อยากจะสอบถามว่า สำหรับเด็กที่เกิดวันจันทร์ นี้ สามารถใช้ ตัว ณ ขึ้นต้นได้ไหมคะ แล้วใช้อักษร "ร" หรือ "ณ" จะเหมาะสมกับวันเกิดกว่ากัน รบกวนผู้รู้ทุกท่านช่วยชี้แนะด้วยนะคะ ขอบคุณคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 09 ก.ค. 11, 19:16

เด็กเกิดวันจันทร์   ฎ ฏ ฐ ฑ ฒ ณ  เป็นเดช
                      ย ร ล ว  เป็นอุตสาหะ
มันก็ดีทั้ง ๒ อย่างละค่ะ     แต่สำหรับพุทธศาสนิกชน   สิ่งที่สำคัญกว่าการตั้งชื่อด้วยอักษรอะไร   คือการสงเคราะห์บุตร ตามพระพุทธวัจนะ ดังนี้

ดูก่อนคฤหบดีบุตร มารดาบิดาผู้เป็นทิศเบื้องหน้าอันบุตรบำรุงด้วยสถาน ๕ เหล่านี้แล้วย่อมอนุเคราะห์บุตรด้วยสถาน ๕ คือ ห้ามจากความชั่ว ๑ ให้ตั้งอยู่ในความดี ๑ ให้ศึกษาศิลปวิทยา ๑ หาภรรยาที่สมควรให้ ๑ มอบทรัพย์มรดกให้ในสมัยอันสมควร ๑ ดูก่อนคฤหบดีบุตร มารดาบิดาผู้เป็นทิศเบื้องหน้าอันบุตรบำรุงด้วยสถาน ๕ เหล่านี้แล้วย่อมอนุเคราะห์ บุตรด้วยสถาน ๕ เหล่านี้ ทิศเบื้องหน้านั้น ชื่อว่าอันบุตรปกปิดให้เกษมสำราญให้ไม่มีภัยด้วยประการฉะนี้

ถ้าชะตาคนเราเป็นไปตามชื่อสถานเดียวละก็  ใครชื่ออมตะ    ก็คงอยู่ได้ชั่วนิรันดร์ ไม่มีวันตาย   ใครชื่อรวย  ก็คงไม่มีวันจน

ถ้าอุตสาหะหมายถึงลำบากตรากตรำละก็   ขอให้ลูกลำบากไปเถอะค่ะ   บุคคลที่มีชื่อเสียงทั้งหลายในโลกไม่เคยมีใครเกิดมาสบายๆ ชนิดวันดีคืนดีความสำเร็จก็มาถึงตัวโดยไม่ต้องเหน็ดเหนื่อยอะไร    
คุณคิดว่าคนที่ได้รางวัลโนเบล รางวัลแมกไซไซ หรือรางวัลอื่นใดอันเป็นที่ยอมรับในสังคม  รวมทั้งมหาเศรษฐี  นักบริหาร บุคคลดีเด่นทั้งหลายในสาขาอาชีพต่างๆ เขาไม่เคยเหนื่อยทั้งกายและใจจนสายตัวแทบขาดกันบ้างหรือ กว่าจะก้าวขึ้นไปสู่การเป็นที่ยอมรับได้
คิดอย่างนี้แล้วจะสบายใจขึ้น

การตั้งชื่อลูกให้ถูกต้องตามตำรา ก็เป็นแต่เพียงการส่งเสริมกำลังใจให้พ่อแม่ ว่าหยิบยื่นสิ่งดีๆสิ่งหนึ่งให้ลูก  สมกับความรักที่มีต่อลูก   แต่อย่าไปยึดมั่นว่ามันจะผูกขาดชีวิตของลูกคุณให้เป็นไปตามนั้น ๑๐๐%    ลูกคุณเป็นอย่างไรในอนาคต ขึ้นกับการอบรมเลี้ยงดูส่วนหนึ่ง และขึ้นกับบุญกรรมทั้งเก่าและใหม่ที่เขามีอยู่อีกส่วนหนึ่งค่ะ   
samson
อสุรผัด
*
ตอบ: 18

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 09 ก.ค. 11, 19:34

จริงๆ ผมว่าจะชื่ออะไรก็ได้นะครับ อาจะไม่ต้องมีคำแปลสวยหรู แค่เป็นชื่อที่แม่ตั้งให้ ถึงไม่มีคำแปล แต่ก็มีความหมายมากที่สุดสำหรับลูกแล้วล่ะครับ  ยิ้มเท่ห์
nattoutataki
อสุรผัด
*
ตอบ: 27

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 12 ต.ค. 11, 15:44

ผมเองยังไม่มีลูก แต่คิดไว้เล่นๆ ว่าถ้ามีลูกชายอาจจะให้ชื่อว่า ฦๅเฃตร์
แต่แฟนผมแย้งว่า ชื่อมีตัว ฦๅ มี ฃ ขวด มันอ่านยาก แล้วนายทะเบียนจะให้จดรึเปล่าตัว ฦๅ กับ ฃ ขวดมันเลิกใช้แล้ว
(เท่าที่ทราบก็ยังไม่เห็นว่าจะประกาศเลิกใช้เป็นทางการ บนคีย์บอร์ดก็มีอยู่)
ผมก็ไม่เคยถามนายทะเบียน แต่ถ้านายทะเบียนไม่ให้จด ก็ถือว่าทำร้ายภาษาไทยทีเดียวนะ
ก็ผมจะตั้งชื่อลูกของผมอย่างนี้ เรียกว่าเอาอักษรที่คนไทยไม่ใช้แล้ว มารีไซเคิลใช้ถึงสองตัว
ถ้าไม่ให้ใช้ ก็ใจร้ายมาก
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 12 ต.ค. 11, 15:49

ถ้าคุณแม่ไม่ยึดติดในกฏเกณฑ์ใด ๆ ในการตั้งชื่อแล้วไซร้ มีชื่อไทย ๆ ดี ๆ มาฝากอีก

ทิวเขา  ภูผา  สุดแดนตะวัน เดือนเด่นฟ้า

ยิงฟันยิ้ม

ฦๅเฃตร์ ฟังดูไม่ใคร่เป็นไทยเท่าไร หากหมายถึง ลือไปจนจรดเขตแดน ใช้ชื่อข้างบนอาจจะดูเท่กว่า สุดแดนตะวัน   ยิงฟันยิ้ม
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 12 ต.ค. 11, 16:01

ฦๅ น่ะคำไทยนะครับ ส่วน เฃตร์ ถึงจะมาจากสันสกฤตว่า เกฺษตฺร แต่เราก็ใช้ในคำไทยมาจนชินแล้ว
ว่าแต่ ผมไม่ได้ตั้งใจจะให้ลูกชื่อไทยแท้เท่าไหร่หรอก แค่ให้ไม่เหมือนชาวบ้านก็พอ  ยิ้มเท่ห์
ณฐ
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 27 พ.ย. 11, 00:14

ลูกผมก็เกิดวันจันทร์ครับ ตั้งชื่อว่า ณฐ (นะ-ถะ) ยิ้ม

อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 28 พ.ย. 11, 15:35

ชื่อด้านบน อ่าน นด ก็ไม่เลวนะครับ เสียงสั้นกระชับดี
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์