เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
อ่าน: 37279 รบกวนท่านผู้มีความรู้ทุกท่านช่วยตั้งชื่อลูกชาย เป็นชื่อแบบไทยๆ ให้ด้วยนะคะ
Rada
อสุรผัด
*
ตอบ: 5

เมื่อ 17 มี.ค. 11, 03:47

ตอนนี้ตั้งครรภ์ได้ 6 เดือนแล้ว ได้ลูกเป็นผู้ชาย พอดีต้องเลี้ยงลูกคนเดียว เป็น single mom เลยไม่มีคนช่วยคิดชื่อ อยากให้เขามีชื่อไทยๆ ความหมายดีๆ ไม่เหมือนใคร ดูจากเว็บฯ ตั้งชื่อ ก็ไม่ถูกใจเท่าไร นึกเท่าไรก็นึกไม่ออก หวังว่า เรือนไทยนี้จะมีความเห็นดีดี มาแบ่งให้กัน ต้องขอความกรุณาจากท่านผู้รู้และเชี่ยวชาญเรื่องภาษาในบอร์ดแห่งนี้ด้วยนะคะ
ขอขอบพระคุณล่วงหน้า มา ณ ที่นี้ด้วยคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 17 มี.ค. 11, 10:00

รู้จักตั้งชื่ออยู่แบบเดียวคือแบบมหาทักษา   ส่วนแบบตัวเลข  ทำไม่เป็น

การตั้งชื่อแบบมหาทักษาต้องรอดูว่าเด็กคลอดวันไหนก่อนค่ะ ถึงจะตั้งชื่อให้ถูกโฉลกกับวันเกิด    จะตั้งล่วงหน้าตั้งแต่อยู่ในท้อง ไม่ได้ค่ะ
Rada
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 17 มี.ค. 11, 20:07

พอดีว่า รกเกาะต่ำเลยต้องผ่าคลอด นัดหมอไว้ว่าจะผ่าคลอดน้องในวันที่  28 มิถุนายน 2554 นี้คะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 17 มี.ค. 11, 20:56

ตรงกับวันอังคาร   
อักษร ก ข ค ฆ ง ถือเป็น กาลกิณี  ไม่ควรมี
เด็กผู้ชาย นิยมให้มีเดช นำหน้า   หมายถึงอำนาจวาสนา  ความยิ่งใหญ่ ความเข้มแข็ง    อักษรที่เป็นเดชคือ ด ต ถ ท ธ น
รองลงมาคือ อักษร ย ร ล ว ถือเป็น มูละ หมายถึงหลักฐานบ้านช่อง และทรัพย์สิน
อักษร ฎ ฏ ฐ ฑ ฒ ณ ถือเป็น อายุ หมายถึงสุขภาพแข็งแรง อายุยืนยาว
อักษร ศ ษ ส ห ฬ อ ฮ ถือเป็น อุตสาหะ หมายถึงความขยันหมั่นเพียร
อักษร จ ฉ ช ซ ฌ ญ ถือเป็นบริวาร   หมายถึงบุตร ภรรยา สามี เพื่อนฝูง คนรอบด้าน เกื้อหนุน
อักษร บ ป ผ ฝ พ ฟ ภ ม ถือเป็น ศรี เป็นเสน่ห์แก่บุคคลอื่น
สระทั้งหมด คือ อะ อา อิ อี อุ อู เอ แอ โอ ใ ไ ถือเป็น มนตรี  หมายถึงตำแหน่งการงาน ความก้าวหน้า

จะรวมให้ครบทุกหมู่  ชื่อคงออกมายืดยาวพิสดาร อ่านยากจำยาก   เชิญคุณเจ้าของกระทู้เลือกเองว่าจะเอาอะไรบ้าง   เช่นเอาเดช + มูละ + มนตรี  หรือมูละ + อุตสาหะ+ อายุ  ฯลฯ
จากนั้นคิดว่าสมาชิกที่เก่งๆด้านภาษาไทยคงจะช่วยกันหาชื่อมาให้คุณเลือกเป็นชื่อลูกชายได้ค่ะ

Rada
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 18 มี.ค. 11, 02:59

ตามที่คุณเทาชมพูแนะนำก็ได้คะ ให้ขึ้นต้นด้วยเดช ส่วนที่เหลือก็แล้วแต่ทุกท่านที่จะช่วยแสดงความคิดเห็นเลยคะ คือโดยส่วนตัวไม่ค่อยได้มีความรู้กับเรื่องนี้เท่าไรนัก และก็ไม่ได้เคร่งเครียดมากนักว่าจะต้องเป็นอันนั้นอันนี้ ขอให้เป็นชื่อดี ไพเราะ เป็นมงคล กับเด็กก็พอคะ ก็แอบเกรงใจอยู่เหมือนกัน เพราะเข้ามาขอความคิดเห็น ไม่ได้มีการเสียเงินตั้งชื่อใดๆ ที่เข้ามาสอบถามในนี้เพราะอยากได้ชื่อที่ไพเราะให้กับลูกจริงๆ และดูจากสมาชิกที่ร่วมแสดงความคิดเห็นในนี้ก็ดูมีความเชี่ยวชาญในเรื่องของภาษากันดี คงจะได้ชื่อที่ถูกใจจากที่นี้ได้แน่ๆ  ยังไงรบกวนทุกท่านด้วยนะคะ ขอบคุณคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 18 มี.ค. 11, 09:40

อยากให้เขามีชื่อไทยๆ ความหมายดีๆ ไม่เหมือนใคร

ชื่อไทยๆ ตามความต้องการของคุณ หมายถึงอะไรคะ    คำไทยมักเป็นคำโดด ไม่ต้องแปล  เช่นดิน น้ำ ลม ไฟ
ถ้าเป็นคำที่มีศัพท์หลายตัว ก็มักมาจากบาลี
Junrai_Hyper™
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

พูห์น้่อยกลอยใจ

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 18 มี.ค. 11, 11:26

ชื่อแบบไทยโบราณๆ ยาวๆ อะไรประมาณนั้นหรือเปล่าครับ

ถ้ายาวนัก เวลาเขียนเป็นภาษาอังกฤษจะลำบากนะครับ

ส่วนตัวผมชอบชื่อนี้ครับ นภพล แปลว่า เป็นกำลังแห่งท้องฟ้า

ขอบคุณครับ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 18 มี.ค. 11, 11:40

ชอบชื่อไทย ๆ เหมือนกัน

ขึ้นต้นด้วยเดช

ต้นสัก  ต้นน้ำ  น้ำฟ้า  ดาวพราว

ถ้านึกออก จะมาบอกอีก

ยิงฟันยิ้ม
willyquiz
องคต
ตอบ: 501

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 18 มี.ค. 11, 12:31

กรุณาอย่าลืม "ชื่อเล่น" นะครับ   ญาติและเพื่อนๆ จะเรียกชื่อเล่นมากกว่าชื่อจริง  ชื่อจริงถูกโฉลก แต่ชื่อเล่น
ไม่ดี  เป็นโทษมากกว่าเป็นคุณ   ชื่อจริงไม่ดีแต่ชื่อเล่นถูกโฉลก ให้คุณมากกว่าโทษ  จึงน่าจะต้องตั้งให้ดีทั้งชื่อจริง
และชื่อเล่นเสียตั้งแต่ต้น
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 18 มี.ค. 11, 13:38

อักษร ก ข ค ฆ ง ถือเป็น กาลกิณี  ไม่ควรมี
ต้นสัก  มี ก ไก่  ค่ะ
ต้นน้ำ   ได้
น้ำฟ้า กับดาวพราว  เหมาะเป็นชื่อลูกสาว
นภพล   ได้
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 21 มี.ค. 11, 10:39

ต้นไทร   มีเดช ๓ ตัว  มีมูละ และ มนตรี
เดชน์   = ลูกศร   มีมนตรี เดช บริวาร
bangplama
ชมพูพาน
ตอบ: 168

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 21 มี.ค. 11, 13:34

เสนอมาเพื่อคุณRada พิจารณา
ชื่อจริง   ด.ช.เติมเต็ม ฯ          ชื่อเล่น เต็ม  หรือให้เป็นฝรั่งหน่อยก็ชื่อ สเต็ม
ชื่อจริง มีเคช ศรี และมนตรี ครับ ยิ้ม
อัปสรสวรรค์
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 23 มี.ค. 11, 16:33

ชื่อ โอบบุญ หรือ  เตช  ก็เพราะดีคะ
จิรัฏฐ์
อสุรผัด
*
ตอบ: 17

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 23 มี.ค. 11, 23:49

ชื่อ เตชวัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญในอำนาจ   
    ดลภวิล  แปลว่า  ผู้มีหลักฐานดีที่ดำรงอยู่ตลอดกาล (อายตนะ ๘)
    นวโชติ  แปลว่า  ผู้รุ่งเรืองใหม่ (อายตนะ 7)
    นพนล  แปลว่า  ผู้เปล่งแสงใหม่,ผู้สร้างแสง (อายตนะ 6)
    ถิรธนัช  แปลว่า  ผู้เกิดมาร่ำรวยและมั่นคง (อายตนะ 2)
    ถิรยศ แปลว่า  ผู้มีเกียรติยศอันมั่นคง (อายตนะ 7)
    ทยายล  แปลว่า  ผู้เมตตาที่น่ามอง (อายตนะ 7)
    ธีรธาร  แปลว่า  ผู้ทรงปัญญา (อายตนะ 2)
    ธรายศ  แปลว่า  ผู้มีเกียรติยศของแผ่นดิน (อายตนะ7)
    ฐนณัท  แปลว่า  ผู้ให้ความรู้อันมั่นคง (อายตนะ 9)

แต่ปกติแล้วน่าจะหาผู้รู้ตั้งให้นะครับ เพราะ จะมีกำลังทักษาที่เป็นมงคลกับดวงเกิดต่างกันไป และถ้ายิ่งผู้ที่ตั้งชื่อให้เป็นผู้มีศีล บารมี มากก็ยิ่งเป็นมงคล(พ่อ-แม่ เป็นพรหมของลูกตั้งชื่ออะไรก็ถือว่าดีต่อลูกครับ)
ส่วนชื่อเล่น ชื่อ ชายไทย ก็เท่ดีครับ
ธีร์
มัจฉานุ
**
ตอบ: 54

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 24 มี.ค. 11, 15:39

เรื่องการตั้งชื่อ ถ้าไม่คิดมากอะไรกับหมอดูปัจจุบัน(ที่ไร้จรรยาบรรณบางคน)ก็ตั้งไปเถอะครับ เอาตามที่เราชอบ ที่พูดแบบนี้เพราะว่าปัจจุบันหมอดูมักจะใช้แค่เลขศาศาตร์แบบฝรั่ง+ทักษา(ไม่ใช่มหาทักษาครับคนละระบบกันแต่

คล้ายกันจนหมอมั่วบางคนก็ไม่รู้    ปล ผมไม่ได้กล่าวล่วงเกินท่านอาจารย์เทาชมภูนะครับ ผมหมายถึงหมอดูปัจจุบันที่เห็นแก่เงินครับ แต่ไม่ค้นคว้าหาข้อมูล)

ที่ต้องว่ากันยาวกับเรื่องชื่อก็ด้วยว่า

1 แม้ว่าในชื่อหมอทั้งหลายว่าไม่ได้มีกาลี(หรือกาลกีณี) ก็ตามแต่ว่าในดวงทุกคนไม่ว่าวรรณะใดก็ตามย่อมมี  ภพ อริ(หริ:โบราณ) , มรณะ , วินาศนะ ทั้ง ๓ ภพนี้ในดวงเช่นเดียวกันทุกคนครับ ส่วนวิธีตั้งชื่อโบราณท่านต้องผูก ดวงชะตาขึ้นก่อนแล้วดูดวงว่าดาวใดในดวงเด่นหรือด้อย

2  คติ ของผู้ให้ตั้ง(ผู้ปกครองเด็ก)ว่าต้องการให้ผู้ถูกต้องชื่อนั้นเด่นเป็นไปในแนวทางใด เช่น ในล้นเกล้า ร.๔ นั้น ถ้าเป็นลูกหญิงค่อนข้างเด่นทางอายุ เพื่อให้อายุยืน (คนรุ่นเก่าป่วยบ่อย)

3 ดั้งเดิมท่านใช้ลำดับการเกิดของลูกแบ่งเป็นชายหญิง(เหมือนคนจีนเรียกลูกปัจจุบันเช่น อาตั่วเฮีย อาหมวย:ลูกสาวคนเล็ก  อาซี่เจ้ ) ปัจจุบันไม่มีใช้  คงตามคติล้นเกล้า ร.๔ บางส่วนที่ใช้ตั้งชื่อพระเจ้าลูกยาเธอพระเจ้าลูกเธอ
และตั้งฉายาพระสงฆ์ในนิกายธรรมยุต

4 จากการค้นคว้าส่วนตัวแกะจากดวงพระชะตาและจากหนังสือคาถาพระราชนิพนธ์ในพระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว  เรื่องที่ว่าคนเกิดวันจันทร์
ห้ามใช้สระ(แบบปัจจุบัน)นั้นบอกได้เลยว่ามั่วมากไม่รู้ว่าเปลี่ยนเป็นอย่างนี้ได้อย่างไร ถ้าไปค้นพระนามของพระราชโอรสพระราชธิดาในสาย ร.๔ ที่ทรง
ประสูติวันจันทร์หลายพระองค์ในพระนามก็ทรงมีสระเขียนอยู่ในพระนามทั้งสิ้น

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์