เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 8051 พระองค์เจ้าหญิงอรองค์อรรคยุพทรงสิ้นพระชนม์ตั้งแต่ยังทรงพระเยาว์จึงหรือ
chatchawan
มัจฉานุ
**
ตอบ: 96

เมื่อ 11 มี.ค. 11, 19:49

ผมมีโอกาสไปวัดเวฬุวนารามมาครับปรากฏว่าผมพบภาพๆหนึ่งปรากฎชื่อของพระองค์เจ้าอรองค์อรรคยุพาและสังขารของหญิงชราผู้หนึ่งอยู่ในโรงแก้วจึงสงสัยเเล้วเก็บมาหาคำตอบตามเวปต่างๆปรากฎได้คำตอบว่าทรงเป็นพระธิดาในพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัวและพระองค์เจ้าหญิงอรองค์อรรคยุพทรงสิ้นพระชนม์ตั้งแต่ยังทรงพระเยาว์ ผมจึงสงสัยว่า แล้วภาพหญิงชราที่ใต้ภาพเขียนว่าพระองค์เจ้าหญิงอรองค์อรรคยุพา ที่วัดเวฬุวนาราม จังหวัดนครปฐม  นั่นเป็นใคร 
ผู้รู้ตอบผมทีครับผมเคยโพสไว้ในเวปอื่นก็ไม่มีใครตอบผมเลยอยากลองถามจากเวปนี้บ้างเผื่อมีผู้รู้ช่วยทีครับ พอดีผมไม่ได้ถ่ายภาพมาด้วยเลยขออนุญาตินำภาพจากเวป http://board.palungjit.com/f2/%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%A1%E0%B8%AB%E0%B8%A5%E0%B8%A7%E0%B8%87%E0%B8%8A%E0%B8%B8%E0%B8%A1%E0%B8%9E%E0%B8%A3%E0%B8%AF-255550.html
มาประกอบด้วยครับ

ritti018
พาลี
ตอบ: 210

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 12 มี.ค. 11, 20:45

ตามหนังสือบอกแต่ว่า สิ้นพระชนม์ตั้งแต่ทรงพระเยาว์ แต่ถ้ามีข้อมูลแบบนี้ขึ้นมา เป็นที่น่าสนใจอย่างยิ่งครับ.......
chatchawan
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 12 มี.ค. 11, 22:23

นั่นสิครับน่าสนใจอย่างยิ่ง  รู้สึกว่าพระองค์มีพระเชษฐาและพระอนุชาร่วมพระมารดาเดียวกันคือ พลเรือเอก พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าอาภากรเกียรติวงศ์ กรมหลวงชุมพรเขตอุดมศักดิ์และ พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าสุริยงประยุรพันธ์ กรมหมื่นไชยาศรีสุริโยภาส ส่วนที่มีพระศพอยู่ที่วัดแห่งนั้นอาจจะเนื่องมาจาก หลวงพ่อสำเนียง  อยู่สถาพรท่านเป็นโอรสของเสด็จในกรมฯครับ มีความสัมพันธ์ฉันต์เครือญาติ แต่ที่ผมไม่เข้าใจอย่างยิ่งคือ ตามพระประวัติกล่าวว่าทรงสิ้นพระชนม์ตั้งแต่พระเยาว์ แล้วในโรงแก้วและในภาพนั้นคือผู้ใด
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 13 มี.ค. 11, 09:25

พระเจ้าลูกเธอ พระองค์เจ้าอรองค์อรรคยุพา  ประสูติ ณ วันศุกร์ เดือน ๑๑ ขึ้น ๑๕ ค่ำ ปีมะเมีย   ตรงกับวันที่ ๒๗ ตุลาคม พ.ศ. ๒๔๒๕  สิ้นพระชนม์ในรัชกาลที่ ๕    เมื่อวันอังคาร เดือน ๓ ขึ้น ๑๓ ค่ำ ปีมะเมีย พ.ศ. ๒๔๒๕   พระชัณษา ๕ เดือน
ที่ ๒ ในเจ้าจอมมารดาโหมด

จากหนังสือ "ราชสกุลวงศ์ พระนามเจ้าฟ้าแลพระองค์เจ้าในกรุงรัตนโกสินทร์"  ของกรรมการหอพระสมุดฯ

คุณ Chachawan ถามผิดที่เสียแล้ว   คุณน่าจะไปสอบถามทางวัดเวฬุวันฯ  มากกว่า ว่ารูปและศพในโลงแก้วเป็นของผู้ใด
ritti018
พาลี
ตอบ: 210

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 13 มี.ค. 11, 09:53

...............รอข้อมูล อย่างใจจดจ่อ
chatchawan
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 13 มี.ค. 11, 18:37

พอดีผมค้นเจอข้อมูลบางอย่างนะครับ
องค์หญิงอรฯ

มีบางท่านเล่าให้ฟัง ว่า ไม่ได้ สิ้นพระชนม์ ตามบันทึก

และ บั้นปลาย ของพระองค์ ก็ยังได้อุปฐาก พระเถระ หลายองค์

แต่ไม่เป็นที่เปิดเผย ข้อมูลบางส่วนได้จากวัดแห่งหนึ่งในภาคอิสาน

จากเวป http://board.palungjit.com/f2/%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%A1%E0%B8%AB%E0%B8%A5%E0%B8%A7%E0%B8%87%E0%B8%8A%E0%B8%B8%E0%B8%A1%E0%B8%9E%E0%B8%A3%E0%B8%AF-255550.html

แต่ถ้าอย่างไรผมได้มีโอกาสไปวัดเวฬุวนารามอีกครั้ง ผมจะไปถามข้อมูลแถวนั้นดูเผื่อจะมีเค้าโครงใดอยู่บ้างจะได้มาเล่าให้ทุกคนได้รู้เรื่องราวที่น่าสนใจนี้ครับ
ป.ล.ใครอยากรู้ก่อนก็สามารถไปก่อนก่อนผมก็ได้นะครับ จะได้นำข้อมูลมาแบ่งปันกัน

luanglek
นิลพัท
ตอบ: 2894

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 14 มี.ค. 11, 08:07

พระอังคารพระเจ้าลูกเธอ พระองค์เจ้าอรองค์อรรคยุพา  บรรจุอยู่ในพระอนุสาวรีย์รูปทรงปรางค์
ยอดปรางค์ตั้งอยุ่บนฐานสูง  ทำด้วยหินอ่อนเทาขาว  ที่สุสานหลวงวัดราชบพิธ
รูปภาพสตรีชรานั้น  อาจจะเป็นภาพเจ้าจอมมารดาโหมด ในรัชกาลที่ ๕
ซึ่งเป็นเจ้าจอมมารดาในพระเจ้าลูกเธอ พระองค์นั้นกระมัง   ท่านถึงแก่อนิจกรรมในปี ๒๔๗๕ 
อายุได้ ๗๐  ปี

monologa
อสุรผัด
*
ตอบ: 4

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 15 มี.ค. 11, 13:56

รอผู้รู้มาตอบนะคับผมก็อยากรู้อะคับ
chatchawan
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 15 มี.ค. 11, 14:43

ถ้าเป็นเจ้าจอมมารดาโหมด บุนนาค จริงทำไมมีพระนามปรากฎใต้รูปหญิงชราผู้นั้น??? แทนที่จะเป็นชื่อของเจ้าจอมเอง ยังไงก็ตามผมจะต้องรู้ความจริงให้ได้ถ้าผมทราบข้อมูลเพิ่มเติมจะมาตอบอีกครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์