เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 5709 ทำไมรัชกาลที่ ๑ ต้องนำแผ่นหินทวารวดีไปไว้ที่ฐานชุกชีพระศรีศากยมุนีด้วยครับ
ohm md
มัจฉานุ
**
ตอบ: 87

เมื่อ 09 มี.ค. 11, 20:34

ทำไมท่านถึงต้องนำเอาแผ่นศิลาจำหลัก สมัยทวารวดีไปไว้ตรงตำแหน่ง ที่ถือว่าเป็นศูนย์กลางนครหลวงแห่งใหม่
คนโบราณท่านมีสำนึกเรื่องเมืองเก่า ที่ไม่เหมือนคนรุ่นสามสิบปีก่อนอย่างเราหรือไม่ครับ
คนโบราณคิดว่า สยาม เคยมีกรุงทวารวดี  กรุงศรีอยุธยา และสืบต่อมาเป็นรัตนโกสินทร์
แต่รุ่นเราๆส่วนใหญ่ยังคิดว่า สุโขทัย อยุธยา ธนบุรี กรุงเทพ
อย่างคนอยุธยา ก้อยังไปตามเก็บเอาเรื่องพระธม รวมถึงแผ่นจำหลักรายชื่อกษัตริย์แห่งศรีจนาศะ มาไว้ที่ศาลเมืองอยุธยา
 แสดงว่าคนอยุธยา รวมถึงก่อนอยุธยา มีการรับรู้ว่ากรุงทวารวดี คือเมืองของบรรพบุรุษหรือไม่ครับ
แล้วทำไมสมัยนี้ ความรู้เกี่ยวกับกรุงทวารวดี จึงไม่อยู่ในการรับรู้ของคนปัจจุบันเลยล่ะครับ
เห็นว่ากันแต่ เป็นของมอญๆ งง ครับ 
ตอนนี้แอบคิดเล่นๆว่า ที่พวกเขมร ชอบหาว่าเราขโมยศิลปะนครธมมานั้น ที่จริง เขมรก้อแอบก็อบทวารวดีเราไปเยอะใช่เล่นนะ 55
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 09 มี.ค. 11, 20:58

พระวิหารวัดสุทัศน์ มิได้สร้างเสร็จในรัชกาลที่ ๑ หากแต่เสร็จสมบุรณ์ในรัชกาลที่ ๓ และการประดิษฐานพระโตยังวิหารวัดสุทัศน์โดยรัชกาลที่ ๑ ทรงเสด็จพระราชดำเนินโดยพระบาทส่งเสด็จพระโต ยังเป็นเพียงขุดรากฐาน ก่อสร้างเท่านั้น การที่จะหินจำหลัก สมัยทวาราวดีไปติดตั้งคงไม่ได้ติดในรัชกาลที่ ๑

เมื่อพระโตมาถึงมีการแก้ไขบูรณะองค์พระในครั้ง ๑ คือทำการเททองหล่อแก้ไขในส่วนที่ชำรุด

ครั้นในสมัยรัชกาลที่ ๒ ทรงเห็นว่าพระพุทธรูปนั้นพระเศียรย่อมไป ไม่เสมอด้วยองค์พระ จึงให้ช่างถอดออก หล่อพอกพระเศียรพระพักตร์ให้ใหญ่ขึ้น และนิ้วพระหัตถ์ของเดิมสั้นๆ ยาวๆ ก็โปรดให้ต่อพระหัตถ์ให้เสมอกัน

ในรัชกาลที่ ๓ มีการประดับแผ่นศิลามากมาย และทำการสร้างวัด ตกแต่งมากมาย

Ruamrudee
องคต
ตอบ: 627

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 10 มี.ค. 11, 11:40

อ้างถึง
แผ่นศิลาจำหลัก สมัยทวารวดี

มีรูปแผ่นศิลานี้หรือไม่คะ คุณ Siamese หากมีกรุณาเมตตานำมาให้ดูด้วยนะคะ

การสร้างวัดสมัยโบราณ มักจะนำพระพุทธรูปเข้าไปประดิษฐานในตำแหน่งที่กำหนดไว้ว่าจะเป็นโบสถ์หรือ วิหารก่อน
แล้วจึงมีการก่อกำแพงล้อม มุงหลังคาภายหลัง โดยประตูจะต้องเล็กว่าองค์พระ เพื่อป้องกันการขโมยพระพุทธรูป

ดังนั้น รัชกาลที่ 1 ทรงเสด็จพระราชดำเนินด้วยพระบาท ทรงโยงเอาพระพุทธรูปขึ้นมาจากแม่น้ำ มาที่วัดสุทัศน์นั้น เป้นปลายรัชกาลแล้ว จึงยังไม่ได้มีกำแพงหรือหลังคาโบสถ์ ดังที่คุณ Siamese กล่าวไ้ ถูกต้องค่ะ
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 10 มี.ค. 11, 19:34

อ้างถึง
แผ่นศิลาจำหลัก สมัยทวารวดี

มีรูปแผ่นศิลานี้หรือไม่คะ คุณ Siamese หากมีกรุณาเมตตานำมาให้ดูด้วยนะคะ

ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 13 มี.ค. 11, 09:58

ทวารวดี สำหรับคนสมัยราวๆ พ.ศ. 2470 ขึ้นไป น่าจะแปลว่ากรุงศรีอยุธยามากกว่า ศิลปะสมัยทวารวดี ที่คนปัจจุบันเอามาใช้เรียกกันครับ
ohm md
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 14 มี.ค. 11, 00:09

น่าจะบีบ range ให้แคบลงไปอีกนะคับ เพราะกรุงทวารวดี ที่หมายถึงอยุธยา ที่เห็นใช้กันมากๆ ก้อคือเหล่าปัญญาชนสมัย ร ๕ และองค์รัชกาลที่ ๕ เอง
ตั้งชื่อคนดูแลอยุธยาว่าขุนทวารวดีภิบาลเลยทีเดียว
แต่ คนที่เอาแผ่นหินนี่ไปไว้หลังพระ น่าจะแยกได้แน่ๆว่าอยุธยา กะ ทวารวดีโบราณ ต่างกันยังไง
และเจตนา คงไม่ได้หมายถึงอยุธยา (หลัง๑๘๙๓)
เดาไปเรื่อยคับ
ติบอ
นิลพัท

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 14 มี.ค. 11, 13:37

ถ้าอย่างนั้น ผมต้องขออนุญาตถามคุณโอม ว่าคำถามของคุณโอม คือ อะไรครับ
ถ้าสรุปมาเป็นคำถามที่มีใจความไม่ยาวนักสักประโยคหนึ่งได้
เราก็น่าจะถามตอบกันไปได้เรื่อยๆจนกว่าจะเบื่อกันไปเองนะครับ
ohm md
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 14 มี.ค. 11, 22:44

ถ้าเช่นนั้น ผมคงต้องขอโทษคุณติบอด้วยนะคับ ผมอาจตั้งหัวข้อกระทู้ยาวไป และมีหลายคำถาม 555
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 15 มี.ค. 11, 11:56

อย่าถึงขั้นต้องขอโทษกันเลยครับ
ถ้าคุณโอมต้องขอโทษผมที่ตั้งหัวข้อกระทู้ยาว
หรือมีหลายคำถาม

ผมก็คงต้องขอโทษคุณโอม
ที่ไม่เข้าใจว่าคุณถามคำถามว่าอะไรอยู่เหมือนกันน่ะครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์