เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3859 ทำไมคนไทยเหนือ ไทยอีสาน ชอบตั้งนามสกุลที่มีคำว่า คำ อยู่ด้วย
chatchawan
มัจฉานุ
**
ตอบ: 96

เมื่อ 09 มี.ค. 11, 12:33

ทำไมคนไทยเหนือ ไทยอีสาน ชอบตั้งนามสกุลที่มีคำว่า "คำ" อยู่ด้วยครับผมลองสังเกตดูเลยสงสัย เช่น คำสิงห์  คำยวง  คำแก้ว  วงษ์คำเหลา  แสงคำ ฯลฯ  เป็นต้นครับ แล้วคำว่า "คำ"มีความหมายว่าอะไรหรอครับ ผู้รูช่วยทีครับ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 09 มี.ค. 11, 14:09

คำ = ทองคำ

ยิงฟันยิ้ม
chatchawan
มัจฉานุ
**
ตอบ: 96

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 09 มี.ค. 11, 15:14

ว๊าว ทองคำ ผมนึกว่า คำ=คำพูด เสียอีก
หน้า: [1]
  พิมพ์