เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 33047 ทองคำแปลว
hobo
พาลี
ตอบ: 324

เมื่อ 06 มี.ค. 11, 04:00

ไม่ทราบว่าสามารถซื้อทองคำแปลวได้ที่ไหนครับ ในปริมาณมากๆ ราคาแผ่นละเท่าไหร่
และเมื่อต้องนำมาติดกับพื้นผิวเช่นไม้ ควรใช้อะไรเป็นตัวยึด อยากทราบจากช่างคนไทยโดยตรงครับ
คิดว่าสมาชิกมีความรู้และรู้จริง

ขณะนี้ผมหากรอบรูปอยู่เห็นว่าราคาสูงมากเกิน 500 เหรียญ ขณะที่กรอบรูปไม้ธรรมดาไม่เกิน 30 เหรียญ เลยอยากทดลองทำดูครับ

หากมี web แนะนำด้วยจะขอบคุณมากครับ
Baitoey
อสุรผัด
*
ตอบ: 15

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 07 มี.ค. 11, 20:00

ทองคำเปลวซื้อได้แถวร้านขายเครื่องบวชย่านเสาชิงช้าค่ะ
เวลาพระเจิมป้ายปิดทอง จะใช้ยางกระเทียมทาแล้วค่อยปิดทองทับ

ถ้าทาบริเวณกว้าง มักใช้ยางมะเดื่อ หรือยางรักเขาทา (เป็นยางสีดำเหนียวๆ)
มีขายที่ร้านเครื่องบวชเช่นกันคุ่ะ

Baitoey
อสุรผัด
*
ตอบ: 15

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 07 มี.ค. 11, 20:07

ต้นรัก

puyum
พาลี
ตอบ: 245

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 07 มี.ค. 11, 23:22

ไม่ได้เกี่ยวกับการค้า แต่
เคยเห็นที่ร้านแกะสลักโต๊ะหมู่บูชาใช้สีบรอนทองของฮาโต้
hobo
พาลี

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 08 มี.ค. 11, 07:34

ขอบคุณทั้งสองท่านครับ เข้าใจว่าคงต้องใช้ยางหรือไม่ก็กาวทาแทนครับ เพราะกระเทียมกลิ่นแรงมาก ส่วนสีบรอนทองของฮาโต้ที่แนะนำนั้นผมเกรงว่ามันจะดูกำมะลอครับ เคยเห็นมาพอสมควร ออกแนวพระเก้าอี้ยุคใหม่ๆ ที่สำนักพระราชวังทอดถวาย มันไม่เหมือนทองของจริงครับ

ยังสงสัยอีกอันหนึ่งคือเมื่อปิดทองแล้วมันจะไม่เรียบ ต้องทำอย่างไรครับ จะขัดก็กลัวทองจะลอก
:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 08 มี.ค. 11, 08:54

ก่อนปิดทองต้องเอากระดาษทรายขัดผิวให้เรียบก่อนค่ะ ขัดหลายๆ รอบจนเนียนเรียบดีจึงลงมือปิดทอง หรือไม่ก็ขัดแล้วทาสีรองพื้นให้เรียบเนียนก่อนปิดทองค่ะ
สมัยก่อนจะใช้ยางรักเป็นตัวยึดทองกับวัสดุที่ปิด แต่ปัจจุบันยุคเร่งรีบเขาใช้สีทองทารองพื้น พอสีเริ่มหมาดก็ปิดทองทับลงไปด้วยความรวดเร็วค่ะ รูดทองให้เรียบติดกับผิววัสดุ ตรงซอกมุมหรือบริเวณที่ขรุขระก็ใช้พู่กันขนอ่อนกดๆ และปัดเกลี่ยให้เรียบร้อยค่ะ ทำเบามือนะคะทองจะได้ไม่หลุดร่อนออกมา ตอนปิดทองลงบนสีทารองพื้นต้องกะเวลาให้พอดีนะคะ ถ้าเร็วไปสียังไม่หมาดสีจะดูดทองละลายไปค่ะ แต่ถ้าสีแห้งเกินไป ทองก็จะไม่ติดผิววัสดุค่ะ ยากนิดนึงตรงนี้นะคะ ทองคำเปลวก็มีหลายเกรดค่ะ ต้องเลือกดีๆ

ขอให้สนุกกับงานปิดทองนะคะ
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 08 มี.ค. 11, 09:15

ตามที่คุณดีดี กล่าวไว้ ต้องขัดพื้นผิวให้เรียบแล้วจึงทำการทาวัสดุเหนียวๆ เพื่อปิดทองคำเปลว

ตามที่มีผู้แนะนำให้ใช้ ยางรัก และสีฮาโต้ ท่านก็ไม่ชอบ ยางรักมีทั้งของจริงและกำมะลอ ใช้งานได้เหมือนกัน แต่ยางรักแท้จะต้องทิ้งไว้นานหลายวันให้ยางรักแข็งตัว อาจจะไม่สะดวกในการทำงานตามที่ท่านต้องการ, ส่วนสีฮาโต้ก็เป็นทางเลือกที่ดี ถ้าทำงานดีก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร

จึงได้แนะนำ "กาวยางมะขวิด หรือ กาวยางกระถินอินเดีย" ซึ่งเป็นน้ำใส เมื่อแห้งจะหนืด เป็นเทคนิคของโบราณอีกวิธีที่แนะนำ แต่หาซื้อกาวยางได้เฉพาะกลุ่ม ใช้คล้ายยางรัก คือ นำมาทาบนวัสดุ ทิ้งให้แห้ง (ไม่นานเท่ายางรัก) สักพักก็ปิดทองได้

การปิดทองคำเปลวให้เรียบเป็นงานฝีมืออย่างหนึ่ง ต้องใช้ทักษะครับผม
eskimo_bkk
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

artist kitchen

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 09 ส.ค. 12, 09:13

ได้ความรู้ดีจัง  "กาวยางมะขวิด หรือ กาวยางกระถินอินเดีย"

NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 09 ส.ค. 12, 10:07

ไม่เคยทราบมาก่อนเลยว่าต้นรักจะเป็นไม้ยืนต้นสูงใหญ่ดังรูปที่คุณใบเตยนำมาลงไว้ ยังคิดตลอดมาว่ายางรักมาจากต้นรักแบบนี้ เห็นมียางแยะด้วย เอามาแตะๆนิ้วดูก็เห็นเหนียวๆดี

jean1966
สุครีพ
ตอบ: 1256

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 22 ส.ค. 12, 19:36

ตอนนี้ราคาทองคำเปลวในตลาดถ้าไม่ซื้อจำนวนเยอะราคาปลีกทองคัดน่าจะแผ่นละ10บาท ตอบในฐานะที่ทำงานด้านนี้โดยตรงนะครับถ้าซื้อส่งก็ต้องหลักพันแผ่นขึ้นไปขนาด4ซ.ม.ซื้อล่าสุดหลายเดือนแล้วตกแผ่นละเกือบ8บาทครับ ถ้าจะใช้ปิดกรอบรูปเดี๋ยวนี้เค้าใช้FLEXแทนยางรักกันหมดแล้วเป็นสีน้ำมันแห้งเร็วชนิดหนึ่งใช้แทนรักทำลายรดน้ำก็ได้ ปิดทองพระพุทธรูปกรอบรูปก็ได้ ที่ใช้อยู่อย่างดีก็ยี่ห้อสามทหารซื้อได้แถวสามยอด ถ้าหาไม่ได้จะใช้สีน้ำมันสีเหลืองแทนก็ได้แต่ต้องมีฝีมืองานถึงจะดี การปิดทอง ไม่ใช้ทำง่ายๆครับยิ่งมือใหม่แล้วจะเสียมากกว่าได้ ผมว่าไม่คุ้มหรอกครับที่จะทำงานใหญ่อย่างกรอบรูปชิ้นใหญ่ๆ ต้องฝึกจากงานชิ้นเล็กๆก่อนให้คุ้นวิธีรู้น้ำหนักมือเพื่อให้ทองเรียบปิดแล้วมันวาวไม่จจนทองด้าน ไม่แนะนำให้ใช้ยางรัก เพราะใช้ยากกว่า งานก็ออกมาเหมือนกันแล้วถ้าแพ้ยางรักจะยิ่งคันคะเยอไปใหญ่ครับ นี้คือตัวอย่างงานที่ทำอยู่

kmint
อสุรผัด
*
ตอบ: 7

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 22 ส.ค. 12, 19:49

^^ ช่างงามนัก  ยิ้ม
hobo
พาลี

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 23 ส.ค. 12, 02:58

ขอบคุณคุณทุกท่านมากครับ กระทู้นานมากแล้ว ผมเคยเห็นแผ่นทองขนาดใหญ่ๆ
ก็เลยคิดว่าน่าจะทำได้ แต่ตอนนี้ยังไม่ได้ทดลองเพราะไม่มีโอกาสหาซื้อแผ่นทองคำแปลว
ไว้ได้ทดลองทำแล้วเป็นผลอย่างไรจะได้โพสให้ทุกท่านได้ดู คงอีกสักพักหนึ่งครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์