เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 5127 ขอทราบ ..วิธีอ่านตัวอักษรที่เล็กกว่ามดคันไฟ.....
ชานเรือน
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 12 มี.ค. 01, 18:42

ทุกวันนี้ เวลา อ่านกระทู้ยาวๆ    
หรือส่งข้อความต้องใช้วิธีเดาๆเอาบ้างค่ะ
เพราะมองแทบไม่เห็นเลย

ถ้าไปเลือก font  ขนาดใหญ่  ข้อความก็จะเกินหน้า อ่านได้ไม่ครบ  ต้องเดาส่วนท้ายๆสุดหน้าเอาอีกนั่นแหละค่ะ    

ใครทราบวิธีอ่าน ที่สบายตาและอ่านข้อความได้ครบ  ช่วยแนะนำบ้างนะคะ  ขอบคุณนะคะ
เปี้ยว
พาลี
ตอบ: 321

วิชาการ.คอม, อาจารย์ภาคฟิสิกส์ มหิดล

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 10 มี.ค. 01, 18:25

ใช้บราวเซอร์อะไรดูครับ แล้วตอนนี้ใช้ฟอนต์แบบไหนดู (ชื่อฟอนต์นะครับ) เผื่อจะพอช่วยได้

เราเคยพยายามแก้ปัญหาอันนี้  โดยทำตัวอักษรแบบขนาดคงที่ (คือพยายามให้ทุกคนเห็นเท่ากันให้หมด ขนาดใหญ่พอสมควรและปรับขนาดไม่ได้) แต่ IE กับ Netscape ก็แสดงผลไม่ค่อยจะเหมือนกัน ขนาดที่ว่า "พอดี"  ของแต่ละคนก็ไม่ค่อยจะเหมือนกัน ฟอนต์ต่างชนิดกันก็มีขนาดต่างๆกัน พอกำหนดชนิดของฟอนต์ ก็มีปัญหาผู้ใช้บางคนไม่มีฟอนต์ชนิดนั้น
ตกลงเลยไม่ได้ใส่ขนาดของฟอนต์เอาไว้เลย ให้ผู้ใช้ปรับเปลี่ยนเอาเองที่บราวเซอร์ เพื่อความพอใจของแต่ละคน

IE ไม่ค่อยมีปัญหา
หากเป็น Netscape ลองเปลี่ยนขนาดทั้ง Variable & Fixed Width เป็น 14 pt. หรือ 16 pt  

Variable Width คือฟอนต์ที่ปรากฏบนบทความตามปกติFixed Width เป็นฟอนต์ที่ใช้เติมคำในช่องแบบฟอร์ม
ชานเรือน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 10 มี.ค. 01, 19:35

ใช้ IE ค่ะ
ชื่อ font  คิดว่า เป็น THAI Windows ค่ะ
ดูจาก  toolbar ตรงช่อง  view
 แล้วไปที่  font   จะมีเครื่องหมาย ถูก อยู่ที่  
THAI WINDOWS ค่ะ
ส่วนขนาดที่เห็นข้อความได้ครบ คือ  
medium ค่ะ  แต่ตัวอักษรเล็กมากค่ะ
ภูมิ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 11 มี.ค. 01, 03:05

ไม่ใส่ขนาดฟอนต์ดีเเล้วครับ จะได้แก้เองได้
สําหรับผมตอนนี้ ใช้ NN4.7 อยู่ ใช้ font DBthaitext 18pt ขนาดกําลังดีครับ
เปี้ยว
พาลี

วิชาการ.คอม, อาจารย์ภาคฟิสิกส์ มหิดล

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 11 มี.ค. 01, 04:36

เอ ทำไงดีละ

IE เวอร์ชั่นไหนครับ ?

ตอนนี้ผมมีแค่ Netscape 4.7, Netscape 6.0, IE 5.5 เวลาทดสอบเว็บก็ทดสอบเฉพาะกับ 3 ตัวนี้ พยายามเต็มที่ให้มันใช้ได้กับทุกๆบราวเซอร์ แต่ตัวที่ไม่ได้ทดสอบก็อาจจะพลาดได้ เศร้า

ตัวอักษรที่ปรากฏขนาดเท่าไหนครับ เทียบกับตัว ศ ข้างล่างนี้

http://vcharkarn.com/reurnthai/uploaded_pics/RW400x004.gif'>
ชานเรือน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 11 มี.ค. 01, 09:46

ใกล้เคียงกับตัวที่ 3 ค่ะ แต่ตัวอักษรบางกว่า และชิดกันมาก  อย่างตอนพิมพ์นี้ ตัวจะเล็กกว่ามากค่ะ  เกือบจะเล็กกว่าตัวแรกอีกค่ะ อยากทราบอีกนิดนะคะ ว่าจะต้องไปตั้งที่   เครื่องตัวเองหรือไม่คะ ที่ control panel ค่ะ  จะช่วยได้ไหมคะ
ชานเรือน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 11 มี.ค. 01, 09:53

ลืมบอกค่ะ ไม่ทราบ IE version ไหนค่ะ
ส่วนมากจะติดมาพร้อม แผ่น cd ที่ของแต่ละบริษัทค่ะ  ตอนนี้ คงต้องใช้แว่นขยายส่องอ่านไปก่อนแล้วกัน
แจ๋วครับ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 11 มี.ค. 01, 11:22

คุณชานเรือนลองคลิกที่ larger หรือ largest หรือยังครับ

ขอเปลี่ยนเรื่องถามหน่อยนะครับ   คุณpiew สงสัยมานานแล้ว
คือเวลาในเรือนไทยเนี่ยครับ มันเวลาของประเทศไหนกันแน่ครับ
ไม่ใช่เวลาของอังกฤษ หรือไทย หรือจะเป็นของอเมริกา
ผมสงสัยว่าเป็นเวลาของอินเดียหรือบังคลาเทศหรือเปล่าครับ
ตั้งตามเวลาไทยไม่ได้หรือครับ
ชานเรือน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 11 มี.ค. 01, 12:29

เลือกแล้วค่ะ  แต่ข้อความจะล้น frame  อ่านได้อย่างที่ต้องเดาๆช่วง ท้ายๆ ประโยคเอาน่ะค่ะ
วันนี้งง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 11 มี.ค. 01, 18:50

เอ ผมยังงงๆนะครับ ปกติ IE จะตัดคำมาขึ้นบรรทัดใหม่ได้ไม่มีปัญหา ปัญหาอย่างนี้น่าจะเกิดกัน Netscape ซะมากกว่า
คลิกที่เมนู Help->About Internet Explorer จะบอกครับว่าเวอร์ชั่นไหน
ลอง set ตัวอักษรเป็น Larger นะครับ แล้วดูหน้าอื่นๆของวิชาการ.คอม หลายๆหน้า หากว่ามีหน้าไหนที่ข้อความ ไม่เกินจอ ช่วยบอกเราด้วยนะครับ เผื่อจะช่วยให้เข้าใจปัญหาได้มากขึ้น

อืมมส่วนที่งงอีกอย่างก็คือว่า ถ้าข้อความมันเกินหน้า ด้านล่างมันจะมี Scroll Bar สำหรับเลื่อนไปดูข้อความทางด้านขวา (เช่นเดียวกับ scroll bar สำหรับเลื่อนไปดูข้อความด้านล่างๆ) งงๆครับว่าทำไมของคุณชานเรือนไม่มี แล้วยังมี frame อีก อืมม วิชาการ.คอม ไม่ได้ใช้ frame เลย ผมสงสัยว่ามันจะเป็น IE ที่บริษัทเอามาแก้อีกทีนึงซะแล้ว

แก้เวลาแล้ว (อีกครั้ง) ยังงงๆเหมือนกัน แก้ครั้งที่ 3 แล้วเห็นจะได้ สงสัยเมื่อวันก่อนจะเบลอๆ เอาโปรแกรมเก่าเข้ามาใส่ใหม่ตอนทำโน่นทำนี่ ขออภัยทุกท่านครับ
ชานเรือน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 11 มี.ค. 01, 20:48

เป็น IE 4 ค่ะ
แต่มีข่าวดีค่ะ
ตอนนี้ลองเปิดหน้าอื่นๆ เปิด เช็คไปเช็คมา
ปรากฎว่าต้อง ใช้วิธีเลือกกลับไปกลับมา 2 รอบค่ะ คือ พอเลือกตัวอักษร largeest   แล้ว  พอมองไม่ครบ  ก็เลือกกลับไปที่ font mediem    อีกที  แล้วกลับไปเลือกที่   font
largest   อีกทีค่ะ  เล่าให้ฟังเผื่อใครเจอแบบเดียวกัน  
แต่ ที่ใช้อยู่ไม่มี ตัวเลื่อน ข้างใต้ค่ะ  หมายถึงไม่มีแถบลูกศรเลื่อนไปด้านข้าง  มีแต่แถบที่เลื่อนไปด้านล่างค่ะ

ตัวอักษรตอนพิมพ์ส่งข้อความมีโอกาสจะใหญ่กว่านี้ไหมคะ  ตัวเล็กพอๆกับสลากยาสมัยใหม่เลยค่ะ เวลาพิมพ์ตัวเลข  ต้องจ้องที่  key  board  ดีๆค่ะ  มองไม่เคยชัดเลยว่าที่พิมพ์ไปแล้วน่ะเลขอะไร บางทีใช้วิธีออกไปพิมพ์ที่อื่น แล้วมา paste แต่ค่อนข้างเสียเวลาค่ะ
เปี้ยว
พาลี

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 11 มี.ค. 01, 21:44

มันแปลกๆครับที่ไม่มีแถบเลื่อนด้านล่าง สำหรับเลื่อนไปทางขวา ปัญหานี้ไม่เคยเจอมาก่อน
ผมว่าทางแก้ระยะยาวก็คือ เอา IE 5.0 ขึ้นไปมาลงครับ (ถ้าเครื่อง > 200 MHz & memory > 32 MB)

หากว่าเป็นวินโดว์ไทย ลองไปที่ Internet Options ของ IE (เมนูนี้อาจจะอยู่ใต้เมนู Tools, Edit)
Internet Options -> Fonts

สำหรับ Script Thai ให้เลือกฟอนต์ MS Sans Serif หรือ Microsoft Sans Serif
และ User Defined ก็เลือก MS Sans Serif เหมือนกัน
จะช่วยแก้ได้นิดนึง

อีกอย่างที่อาจจะทำได้ก็คือ....
ไปที่ Control Panel -> Display (ตัวที่เป็นรูปจอคอมพิวเตอร์) แล้วเลือกที่ Settings
ด้านล่างๆทางขวา จะมีขนาดหน้าจออยู่ ลองปรับขึ้น 1 ระดับ เช่น ถ้าเป็น 800x600 ก็ลองเปลี่ยนเป็น 1024x768 มันจะทำให้รูปภาพบนจอเล็กลง ทำให้มีเนื้อที่สำหรับตัวอักษรมากขึ้น ใช้ตัวอักษรใหญ่ได้ดีขึ้น

แต่ผมว่าปัญหาอยู่ที่ IE 4.0 ของคุณชานเรือนครับ มันแปลกๆ รวมๆแล้วผมแนะนำว่าหา IE ใหม่มาลงครับ
ชานเรือน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 11 มี.ค. 01, 21:56

ขอบคุณค่ะ สำหรับคำแนะนำ จะนำไปปฏิบัติ  ต่อค่ะ แล้วจะแจ้งผลให้ทราบค่ะ
แต่ที่ใช้อยู่นี่  ดูจะเป็นอะไรที่สำเร้จรูปมากค่ะ
แต่ไม่แน่ใจว่า  ความสามารถตัวเองจะ ทำให้ ยิ่งยุ่ง หรือเปล่าค่ะ
ชานเรือน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 11 มี.ค. 01, 22:11

ลองเปลี่ยนตามที่แนะนำ  เลือก font  ใหม่  ได้ตัวอักษรขนาด ศ สักตัวที่ 3 จากสุดท้ายค่ะ  ถ้าเลือกดูขนาด medium  ตอนพิมพืข้อความนี่ก็พอเห็นเป็นตัวอักษร ไม่ต้องเดาแล้วค่ะ

แต่ปัญหาล้นขอบยังอยู่ถ้าใช้ตัวใหญ่กว่า medium
อ้อ  สำหรับตัวเองถ้าเวลาส่งข้อความ ถ้าพิมพ์ใกล้จบบรรทัดจะใช้วิธี เคาะ space bar 2-3 ที  ให้มีช่องว่างข้างท้ายบรรทัด จะช่วยให้ตัวอักษรอยู่ครบในพื้นที่ค่ะ
VMaster
อสุรผัด
*
ตอบ: 20

คณะผู้บริหารวิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 12 มี.ค. 01, 17:23

ตอบคุณ แจ๋วครับ เรื่องเวลานะครับ

เนื่องว่า server ของเราเป็น virtual server หน่ะครับ เลยมีปัญหาเรื่องเวลาเมื่อ server โดนเปลี่ยน route (ซึ่งจริงๆแล้วอยู่ที่อเมริกา) ความจริงแล้วเป็นปัญหาของทางเรา ซึ่งจะต้องเขียนโปรแกรมไปจัดการกับเรื่องนี้

โปรแกรมที่มีอยู่ยังจัดการเรื่องนี้ผิดพลาดเล็กน้อย จะแก้ไขให้นะครับ ขอบคุณที่ท้วงติงมาครับ

เรายินดีรับคำติชมทุกอย่างเพื่อการพัฒนาที่ดีขึ้นของ วิชาการ.คอม มีอะไรจะติติงหรือเพิ่มเติมก็เชิญได้เลยนะครับ จะตรงนี้หรือที่ vcharkarn@vcharkarn.com ก็ได้ครับ
หรือที่ ติชมแนะนำและพูดคุยกับวิชาการทีม

หน้า: [1] 2
  พิมพ์