เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 32 33 [34] 35 36 ... 46
  พิมพ์  
อ่าน: 271694 ๑๐๐ คำถามเรื่องรามเกียรติ์ (สำหรับแฟนพันธุ์แท้และผู้สนใจ) ๔
luanglek
นิลพัท
ตอบ: 2894

ความคิดเห็นที่ 495  เมื่อ 09 มิ.ย. 11, 11:49

อยากให้คุณหลวงตั้งคอร์สสอนการอ่านอักษรเทวะนาครี  จุมพิต จุมพิต จุมพิต

ก็ได้  คอร์สละ ๒๐,๐๐๐  บาท  สอนตามอารมณ์คนสอน
และอาจจะเก็บค่าเรียนเพิ่มหากเป็นช่วงที่คนสอนกำลังหาหนังสือดีเข้ากรุ

สนใจหนังสือกรุวังหน้าไหม เดี๋ยวจะลองทาบทามให้

ต้องดูก่อนว่ามีหนังสืออะไรบ้าง   ส่งมาแต่รายชื่อหนังสือก็ได้
ถ้ามีหนังสือที่ผมสนใจก็อาจจะพิจารณารับซื้อก็ได้
Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 496  เมื่อ 09 มิ.ย. 11, 11:57

กรุไหนอีกล่ะคะ  ดอน

เดี๋ยวจะไปปล้น
luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 497  เมื่อ 09 มิ.ย. 11, 15:35

คำถามที่ ๙๙.๐๗

ท่านสามารถพบคำว่า  " ปล้าง "  ได้ในรามเกียรติ์ฉบับใด
ตอนใด   จงยกข้อความที่คำคำนี้ปรากฏมาประกอบด้วย

กติกา  ตอบหน้าม่าน ก่อนเวลา ๑๙.๐๐ น.วันที่ ๙ มิถุนายน  ๒๕๕๔
คะแนนเต็ม  ๒๐ คะแนน ตอบหลังจากนั้น  คะแนนเต็มเหลือ ๕ คะแนน
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 498  เมื่อ 09 มิ.ย. 11, 16:09

มาเชียร์และกระซิบช้าง

ปล้าง  แปลว่า  ปลิด  กำจัด

อยู่ในเล่มแดงที่คุณอาร์ท ๔๗  สนใจ
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 499  เมื่อ 09 มิ.ย. 11, 16:23

ปล้าง  แปลว่า  ปลิด  กำจัด

อยู่ในเล่มแดงที่คุณอาร์ท ๔๗  สนใจ

อ่านว่าอะไรครับ คุณวันดี ( ปะ-ล้าง. ปร้าง) ยิ้มเท่ห์ วู้ วู้ อยากอ่าน "รัตนมาลา" เสียกระไร
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 500  เมื่อ 09 มิ.ย. 11, 16:35

เล่มแดงไม่ได้เสียงอ่านไว้ค่ะ

ตอนหัดอ่านรามเกียรติ์ใหม่ๆ  อ่านออกเสียง

นึกไม่ออกค่ะว่าคุณหลวงท่านไปหยิบเล่มไหนมา
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 501  เมื่อ 09 มิ.ย. 11, 16:40

เล่มแดงไม่ได้เสียงอ่านไว้ค่ะ

ตอนหัดอ่านรามเกียรติ์ใหม่ๆ  อ่านออกเสียง

นึกไม่ออกค่ะว่าคุณหลวงท่านไปหยิบเล่มไหนมา

นี่กระมัง เป็นแผนของคุณหลวง ให้หาหนังสือทุกอณู แบบพลิกแผ่นดิน
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 502  เมื่อ 09 มิ.ย. 11, 17:20

คุณหลวงส่งนกฮูกมาบอกว่า  เนื่องจากมากระซิบ    จึงลดเวลาตอบเป็น ๑๙.๐๐ น.

ซอรี่และซออู้กับสหายทั้งปวงด้วยค่ะ
art47
องคต
ตอบ: 739

ความคิดเห็นที่ 503  เมื่อ 09 มิ.ย. 11, 18:25

ปล้าง  แปลว่า  ปลิด  กำจัด

อยู่ในเล่มแดงที่คุณอาร์ท ๔๗  สนใจ

สนใจครับ

แต่ยังไม่เคยไขว่คว้า ยิงฟันยิ้ม

ท่านสามารถพบคำว่า  " ปล้าง "  ได้ในรามเกียรติ์ฉบับใด
ตอนใด   จงยกข้อความที่คำคำนี้ปรากฏมาประกอบด้วย

ใครเค้าจะอ่านหมดทุกฉบับคุณหลวง

ไอ้ที่มียังไม่ครบเลยอ่ะ ตกใจ
:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 504  เมื่อ 09 มิ.ย. 11, 19:05

คำว่า "ปล้าง" ไม่มีในพจนานุกรมค่ะ มีแต่คำว่า "ไปล้าง" ค่ะ

พระราชนิพนธ์สมเด็จพระเจ้ากรุงธนบุรี ตอน หนุมานสังหารวิรุฬจำบัง

เมื่อนั้น  หนุมานผู้ชาญชัยศรี  
แสนพิศวาสเทวี  ยังที่แท่นอาสน์ไสยา  
แล้วจึ่งปราศร้ยนวลนาง  ข้อซึ่งไปล้างยักษา  
แพ้พี่ต้ดเอาศีรษะมา  ทิ้งไว้ปากมหาคิรี  
บัดนี้สำเร็จการแล้ว  จะลาน้องแก้วบทศรี  
เอาเศียรไปถวายภูมี  ยังที่สมรภูมิชัย  
ว่าพลางก็ทางเชยชิด  แสนสนิทแนบน้องพิสมัย  
พี่จะส่งเจ้าไปสุราลัย  ก็อุ้มอรทัยออกมา  
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 505  เมื่อ 09 มิ.ย. 11, 19:18

ปล้าง น่าจะมีความหมายใกล้เคียงกับ มล้าง

๐ เมื่อนั้น                         องค์อินทรชิตยักษี
ครั้นถึงลงกาธานี                   จรลีขึ้นเฝ้าพระบิดร
จึ่งน้อมเศียรเกล้าบังคมทูล          นเรนทร์สูรธิราชชาญสมร
ลูกยกโยธาพลากร                 ไปจับวานรชาญฉกรรจ์
มันมรศักดาสามารถ                องอาจฤทธิแรงแข็งขัน
เสียพลนิกายหลายพัน               บัดนี้จับมันมัดมา ฯ

๐ เมื่อนั้น                          ทศเศียรสุริย์วงศ์ยักษา
ได้ฟังมีความปรีดา                  อสุราสวมกอดพระโอรส
มิเสียทีเป็นวงศ์พรหมเมศ            เรืองเดชเดชาดั่งเพลิงกรด
อันปัจจามิตรที่คิดคด                จะม้วยหมดด้วยมือลูกรัก
ซึ่งเจ้ามีชัยแก่วานร                 จะขจรเกียรติไปทั้งไตรจักร
ควรสืบสุริย์วงศ์พงศ์ยักษ์            เป็นปิ่นปักลงกาธานี
จงเอาอ้ายลิงกาลี                    ไปมล้างชีวีให้วายปราณ

บทละครรามเกียรติ์ ตอน หนุมานเผาเมืองลงกา

luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 506  เมื่อ 10 มิ.ย. 11, 10:48

ท่านสามารถพบคำว่า  " ปล้าง "  ได้ในรามเกียรติ์ฉบับใด
ตอนใด   จงยกข้อความที่คำคำนี้ปรากฏมาประกอบด้วย

กติกา  ตอบหน้าม่าน ก่อนเวลา ๑๙.๐๐ น.วันที่ ๙ มิถุนายน  ๒๕๕๔
คะแนนเต็ม  ๒๐ คะแนน ตอบหลังจากนั้น  คะแนนเต็มเหลือ ๕ คะแนน

ขออภัยบรรดานักรบทั้งหลาย   ผมพิมพ์ผิด 
แต่ไม่เป็นไร  เพื่อเป็นการคืนประโยชน์แก่ผู้สนใจกระทู้รามเกียรติ์
ผมจะตั้งคำถามข้อย่อยที่ ๙๙.๐๗ ใหม่  ดังนี้

ท่านสามารถพบคำว่า  "ปลาง" "เหื้อง" และ "ชบ" ได้ในรามเกียรติ์ฉบับใด
ตอนใด   จงยกข้อความที่มีคำนี้ปรากฏมาประกอบด้วย

กติกา  ตอบหน้าม่าน ก่อนเวลา ๑๖.๐๐ น.วันที่ ๑๐ มิถุนายน  ๒๕๕๔
คะแนนเต็ม  ๓๐ คะแนน ตอบหลังจากนั้น  คะแนนเต็มเหลือ ๙ คะแนน

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 507  เมื่อ 10 มิ.ย. 11, 11:20

ขออภัยบรรดานักรบทั้งหลาย   ผมพิมพ์ผิด 
แต่ไม่เป็นไร  เพื่อเป็นการคืนประโยชน์แก่ผู้สนใจกระทู้รามเกียรติ์
ผมจะตั้งคำถามข้อย่อยที่ ๙๙.๐๗ ใหม่  ดังนี้

ท่านสามารถพบคำว่า  "ปลาง" "เหื้อง" และ "ชบ" ได้ในรามเกียรติ์ฉบับใด
ตอนใด   จงยกข้อความที่มีคำนี้ปรากฏมาประกอบด้วย

กติกา  ตอบหน้าม่าน ก่อนเวลา ๑๖.๐๐ น.วันที่ ๑๐ มิถุนายน  ๒๕๕๔
คะแนนเต็ม  ๓๐ คะแนน ตอบหลังจากนั้น  คะแนนเต็มเหลือ ๙ คะแนน

อุเหม่!!! ปล่อยให้ค้นเปิดหารามเกียรติ์ไปหลายเพลา แบบนี้ต้องแจกคนละ ๑๐ คะแนนให้ถ้วนทั่วทุกตัวตน
luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 508  เมื่อ 10 มิ.ย. 11, 12:03

อุเหม่!!! ปล่อยให้ค้นเปิดหารามเกียรติ์ไปหลายเพลา แบบนี้ต้องแจกคนละ ๑๐ คะแนนให้ถ้วนทั่วทุกตัวตน

ถ้าแจกคะแนนฟรีอย่างที่เสนอมานั้น 
ผมจะต้องป่วยการมาตั้งคำถามให้คิดจนปวดขมองทำไมกัน
เล่นแจกคะแนนให้ไป ใครได้รับแจกคะแนนมากสุด
ก็ได้เป็นแฟนพันธุ์แท้ไปงั้นหรือ  ไม่มีมั้ง  เสียดายคะแนนครับ
เล่นกันอย่างนี้ดีแล้ว
:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 509  เมื่อ 10 มิ.ย. 11, 14:55

ขออภัยบรรดานักรบทั้งหลาย   ผมพิมพ์ผิด  
แต่ไม่เป็นไร  เพื่อเป็นการคืนประโยชน์แก่ผู้สนใจกระทู้รามเกียรติ์
ผมจะตั้งคำถามข้อย่อยที่ ๙๙.๐๗ ใหม่  ดังนี้

ท่านสามารถพบคำว่า  "ปลาง" "เหื้อง" และ "ชบ" ได้ในรามเกียรติ์ฉบับใด
ตอนใด   จงยกข้อความที่มีคำนี้ปรากฏมาประกอบด้วย

กติกา  ตอบหน้าม่าน ก่อนเวลา ๑๖.๐๐ น.วันที่ ๑๐ มิถุนายน  ๒๕๕๔
คะแนนเต็ม  ๓๐ คะแนน ตอบหลังจากนั้น  คะแนนเต็มเหลือ ๙ คะแนน

หนูดีดี ขอตอบค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

สามารถพบคำทั้งสามนี้ใน บทละครรามเกียรติ์ พระราชนิพนธ์รัชกาลที่ ๑ ค่ะ
ปรากฏใน บทประณามพจน์   ดังนี้คะ

มีพระกมลอิษฎารมณ์
อุดมด้วยพระญาณพันลึก
ศรัทธาธึกบำเพ็ญ
ปองเป็นพระสรรเพชญ
เผด็จมัจฉริยะจำราญ
ผลาญสงสารจักร
หักด้ามข้ามโอฆโยคเกษม
เปรมโปรดสรรโยชน์นิกรเกื้อกู้
ผู้จะทำเป็นอันยาก
ธก็เปลื้องปลากทรัพย์ด้วยง่าย
จ่ายแจกแลกบุญบ่เบื่อ
เผื่อผลบ่อมิเหื้อง
เบื้องพระไตรปิฏก
เพียรชนะบกพิปลาส
เยียวจะชูพระศาสนจำเริญ
ก็ให้ประชุมเชิญชินบุตร
อุดมเรืองรสธรรม์
พ่างอรหันต์เอาภาร
ก็บริหารขานบวรณา
สงฆนิศยาสัยเสนาสน์
วัดมหาธาตุเป็นเขตเขื่อน.....
..........................

อุทิศถวายเวน
เกณฑ์กุศลบร้าง
แล้วก็แปลงปลางสร้างอาวาส
ตระดาษด้วยสุวรรณรัตน์
สมญาวัดพระเชตุพน
กลเชตุพนาราม
งามเงื่อนอินทรตั้งแต่ง.....
...........................

วัดพระศรีสรรเพชญ
เขบ็จพรรณพิมล
โสภณช่อชวลิต
พิศภายบนดิเรก
ล่างลายเลขลายทอง
นอกในสรองโสรมคำ
ทำเทียบเทพประชุมชบ
มณฑปพ่างทิพยอาสน์
เฉลาฉลุมาศพรายแพร้ว
ล้วนแล้วแก้วเก้าแกม
เสาซุ้มแซมพลอยพลาม
ฉัตรเงินงามวิมลาก
ชั้นฉัตรนากวิมลัก
ฉัตรทองปักวิเมลือง
แก้วไรเรืองหลากเลื่อม
บอาจเอื้อมแถลงถ้วน
ล้วนไว้มากเหลือหลาย...
........
หน้า: 1 ... 32 33 [34] 35 36 ... 46
  พิมพ์