เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 29 30 [31] 32 33 ... 46
  พิมพ์  
อ่าน: 271761 ๑๐๐ คำถามเรื่องรามเกียรติ์ (สำหรับแฟนพันธุ์แท้และผู้สนใจ) ๔
Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 450  เมื่อ 28 พ.ค. 11, 16:46

แบกโพล่ไม่ต้องแล้ว

เกาะหลังกูบท่านแม่ทัพไปเถิด  ท่านผู้เจริญ
art47
องคต
ตอบ: 739

ความคิดเห็นที่ 451  เมื่อ 28 พ.ค. 11, 21:10

แบกโพล่ไม่ต้องแล้ว

เกาะหลังกูบท่านแม่ทัพไปเถิด  ท่านผู้เจริญ

ผมคิดว่าคุณบางปลาม้าน่าจะนั่งช้างไปอีกเชือกนะคุณวันดี

ส่วนเราทั้งสองคงอยู่เป็นกองสอดแนมเหมือนเดิม ยิงฟันยิ้ม
bangplama
ชมพูพาน
ตอบ: 168

ความคิดเห็นที่ 452  เมื่อ 28 พ.ค. 11, 21:39

ขอบคุณทั้งสองท่านที่เป็นกำลังใจครับ
แต่แม่ทัพผู้ให้คะแนนท่านยังไม่ได้หักคะแนนจะเหลือเท่าไรก็ไม่รู้

ขอแก้คำที่พิมพ์ผิด "นาคีนทร์ แก้เป็น นาคินทร์" ครับ
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 453  เมื่อ 28 พ.ค. 11, 23:31

คุณอาร์ท 47

หนีทัพมาตั้งนานแล้วจ้า  อยู่กองเสมอนอก

ทนายที่นั่งท้ายช้างน่ะ  ได้รับความไว้วางใจมาก  บางทีก็ใช้บันทึกนิราศ

เช่นนิราศหนองคายเป็นต้น  ดังแบบไม่รู้ตัวเลย  ฮ่ะ ๆ ๆ  โด่งเป็นพลุ

ใต้เท้าคุณอาร์ท aka ใต้เท้าของคุณอาร์ทท่านเรืองวิทยาคมอยู่

จะประมาทหมิ่นมิได้        ระวังจะได้รับยศตะพุ่น
bangplama
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 454  เมื่อ 28 พ.ค. 11, 23:32

คำถามนี้คุณเพ็ญชมพูให้คุณหลวงตรวจหรือตรวจเองขอรับ ลังเล
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 455  เมื่อ 28 พ.ค. 11, 23:49

คุณหลวงจะแสดงฝีมือตอบคุณเพ็ญชมพู   และคุณเพ็ญจะให้คะแนนคุณหลวงค่ะ

แฟ้มข้อมูลอาทมาตแจ้งไว้ว่า  คุณหลวงถนัดเรื่องโคลงกลอนมาก

ตอนหนุ่ม ๆ ท่านรับจ้างเขียนเพลงยาวค่ะ   รับประกันเขียนสามฉบับเป็นได้ตัว
art47
องคต

ความคิดเห็นที่ 456  เมื่อ 29 พ.ค. 11, 00:24

คุณหลวงจะแสดงฝีมือตอบคุณเพ็ญชมพู   และคุณเพ็ญจะให้คะแนนคุณหลวงค่ะ

แฟ้มข้อมูลอาทมาตแจ้งไว้ว่า  คุณหลวงถนัดเรื่องโคลงกลอนมาก

ตอนหนุ่ม ๆ ท่านรับจ้างเขียนเพลงยาวค่ะ   รับประกันเขียนสามฉบับเป็นได้ตัว

ตกใจ
เอ๊ะ แสดงว่าตอนนี้ไม่หนุ่ม
ฮิๆๆๆ

ฝีมือเพลงยาวยังไม่เคยประชัน แต่สักวานั้นเคยปรบกันมาแล้ว

ระวังจะได้รับยศตะพุ่น

ชีวิตตอนนี้ก็คล้ายตะพุ่นหญ้าช้าง

แต่เป็นตะพุ่นหญ้านก
bangplama
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 457  เมื่อ 29 พ.ค. 11, 01:32

โอ โองโงง โงย ชะ เอิง เอย

ตอนนี้คงเก่งตะพุ่นหญ้านก         เชิญมานครนายกจะให้ตะพุ่นหญ้าควาย
ผมรอดูแมนยูเตะฟุตบอล           กะว่าจะนอน นอน นอนตื่นตอนสายสาย
ถ้าคุณเอ็ดสี่สิบจ๊าดไม่ขัดข้อง     เชิญมาเที่ยวนางรองนะน้องชาย
ชวนคุณบางวันดีท่านมาด้วย       เอ้าผมจะซวยหาเรื่องตาย
ไอ้คำว่าบางถ้ามันอยู่ผิดที่          เช่นบางวันดีนี้ใช้ไม่ได้
ถ้าเป็นบางปลาม้าเข้าท่าอยู่        เพราะใครๆก็รู้ว่าอยู่ที่ไหน
ฉ่อยแบบต้นฉบับตำรับสุพรรณ     มาแซวเล่นกันอย่าถือฉันนะนาย    เอ่ชา ชา ชาฉ่า ชาเอย
art47
องคต

ความคิดเห็นที่ 458  เมื่อ 29 พ.ค. 11, 02:14

โอ โองโงง โงย ชะ เอิง เอย

เขามาร้องเพลงฉ่อยอร่อยหู                 จะนอนนิ่งดูมันก็กระไร
เลยเข้าคลุกลงวงร่วมหน่อยเถิดเหวย        ไอ้ฟังอยู่อย่างเคยมันไม่สบาย
พึ่งรู้จักไม่นานก็ชวนเพื่อนออกเที่ยว         ครั้นจะไปเดียวๆ ดูก็ไถล
ชวนคุณวันดีที่บ้านวันวาน                   ไม่รู้แกจะขานรับคำไหม
คนบางปลาม้าชวนเที่ยวคอรยก              จิตคิดไม่ตกยังสงกะสัย
เออนี่หรือว่าย้ายบ้านไปอยู่                   คงต้องไปแอบดูให้ได้

เอ่ชา เอ่ชา ชาฉ่าชา หน่อยแม่เอย..... ยิ้มกว้างๆ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 459  เมื่อ 29 พ.ค. 11, 04:48

คำถามนี้คุณเพ็ญชมพูให้คุณหลวงตรวจหรือตรวจเองขอรับ ลังเล

ขออนุญาตให้เจ้าถิ่นตรวจ

แต่เห็นแว้บ ๆ ว่า นางฟ้าของคุณบางปลาม้าชื่อประหลาดอยู่

ยิงฟันยิ้ม
bangplama
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 460  เมื่อ 29 พ.ค. 11, 19:17

ขออนุญาตให้เจ้าถิ่นตรวจ

แต่เห็นแว้บ ๆ ว่า นางฟ้าของคุณบางปลาม้าชื่อประหลาดอยู่

ยิงฟันยิ้ม
ขอแก้ก่อนตรวจนะครับ อ่านแวบแรกแล้วสมองมันล็อกว่า อัญชิกา สถาลา

ขอแก้เป็น
"ปุญชิกา สถาลา ธิดาสวรรค์
อัปสราผู้เฉิดฉันกว่าองค์ไหน..."
bangplama
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 461  เมื่อ 29 พ.ค. 11, 19:41

จะแอบมาดูก็ให้บอกด้วย   ผมจะได้คอยช่วยทำเป็นไก๋
ทำทีทำท่าว่าไม่รู้จัก         เวลาคุณทักแกล้งตกใจ
ตกลงกันได้ขอให้มา         เออแล้วรู้หรือว่าผมอยู่ที่ไหน
อย่าบอกว่าผมก็อยู่บนหัวกบาล   เพราะบางคนหัวล้านกบาลใส
เพลงฉ่อยเพลงเป๋เพลงยี่เกขอทาน ร้องเล่นสนุกสนานสืบสานเพลงไทย  เอ่ชา ชา ชาฉ่า ชาเอย
luanglek
นิลพัท
ตอบ: 2894

ความคิดเห็นที่ 462  เมื่อ 30 พ.ค. 11, 09:45

หายหน้าไป ๒ วัน  กระทู้รามเกียรติ์ ๔  กลายเป็นวงมหรสพพื้นบ้านไปเสียแล้ว
bangplama
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 463  เมื่อ 30 พ.ค. 11, 14:47

โดนท่านกริ้วแล้ว
ขอพักเพลงพื้นบ้านไว้เท่านี้ก่อนครับ
พร้อมกลับไปรอคำถามใหม่ ณ บัดนี้
luanglek
นิลพัท
ตอบ: 2894

ความคิดเห็นที่ 464  เมื่อ 30 พ.ค. 11, 15:11

โดนท่านกริ้วแล้ว
ขอพักเพลงพื้นบ้านไว้เท่านี้ก่อนครับ
พร้อมกลับไปรอคำถามใหม่ ณ บัดนี้

ไม่ได้กริ้วโกรธอันใด
แค่หลากใจเท่านั้นเอง
อย่าร้อนตัวร้อนใจไปเลยสหาย

คำถามข้อย่อยข้อที่ ๙๙.๐๕

ดูภาพด้านล่างแล้วตอบ
๑.ภาพนี้เป็นภาพรามเกียรติ์ตอนใด  จงเล่าเรื่องอธิบายภาพมา  (๑๐  คะแนน)
๒.ภาพนี้วาดอยู่ที่ไหน   ที่แห่งนั้นสำคัญอย่างไร  จงเล่ามา อย่างละเอียด  (๑๕  คะแนน)
๓.ภาพวาดนี้มีประวัติการซ่อมแซมอย่างไร  เล่ามา (๕ คะแนน)

ตอบได้ครบ  ๓ ข้อ ถูกต้องครบถ้วน เอาไป ๓๐  คะแนน
ตอบได้บางข้อ ได้คะแนนตามข้อนั้นๆ
สะกดผิด  หักที่ละ  ๒ คะแนน   คนที่ตอบถูกคนแรกได้เต็ม
คนตอบถูกซ้ำคำถามคนต่อไป  หักคะแนนออก ๓ คะแนนในทุกคำตอบข้อที่ตอบถูก

ตอบมาที่หน้าม่าน  ภายในสิ้นเดือนพฤษภาคม  ศกนี้  เวลา ๒๔.๐๐ น.
พ้นกำหนดนี้   ไม่ตรวจ  ถึงตอบถูกก็ไม่ให้คะแนน

หน้า: 1 ... 29 30 [31] 32 33 ... 46
  พิมพ์