เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 25 26 [27] 28 29 ... 46
  พิมพ์  
อ่าน: 271696 ๑๐๐ คำถามเรื่องรามเกียรติ์ (สำหรับแฟนพันธุ์แท้และผู้สนใจ) ๔
luanglek
นิลพัท
ตอบ: 2894

ความคิดเห็นที่ 390  เมื่อ 19 พ.ค. 11, 15:18

ผู้สนใจขอร่วมสนุกด้วยครับ
อยู่ในตอน "นางสีดาลุยไฟถวายสัตย์"
เมื่อนางสีดาเข้าเฝ้าพระรามหลังจากอยู่ในวังของทศกัณฐ์มาหลายปี
พระรามแสร้งงว่าทศกัณฐ์คงพระราชทานของทีมีค่ามากมายให้นาง
จึงขอทอดพระเนตรบ้าง  นางสีดาเสียพระทัย
นางจึงขอให้พระรามเชิญเทวดามาเป็นพยาน นางจะลุยไฟเพื่อพิสูจน์ความบริสุทธิ์  
พระรามจึงแผลงศรจันทวาทิตย์เชิญเหล่าเทวดา
และแผลงศรอัคนี เป็นไฟไปจุดฟืน   นางสีดาตั้งจิตอธิษฐาน
สาบานต่อหน้าเทวดา ถ้าแม้นนอกใจพระสวามีแม้เพียงแต่คิด 
ขอให้พระเพลิงเผาผลาญจนสิ้นชีวี ตกนรกอเวจี ถ้าแม้นมิได้เป็นเช่นนั้น
ขออย่าได้ร้อนเลย   นางสีดาลุยบนกองไฟ ความร้อนก็มิได้แผ้วพาน
แม้แต่น้อยนอกจากนี้งมีดอกบัวทิพย์ผุดขึ้นมารองรับพระบาทด้วย

ตรงที่ผมขีดเส้นนั้น

"นางสีดาลุยไฟถวายสัตย์"  ตรงนี้ใช้ว่า ถวายสัตย์ ไม่ได้
ถวายสัตย์  หมายถึง  กล่าวคำสาบานหรือคำปฏิญาณต่อหน้าใครคนใดคนหนึ่ง
แต่กรณีนางสีดาลุยไฟ  ต้องใช้ว่า พิสูจน์สัตย์  
เพราะที่ลุยไฟ ก็เพื่อพิสูจน์ให้พระรามเห็นว่า  นางสีดาพูดจริง
ถ้าเป็นลุยไฟถวายสัตย์ ก็จะเป็น  ลุยไฟไปพลางกล่าวปฏิญาณสาบานไป
ตรงนี้  ผิด  ผมหัก  ๓  คะแนน

"เมื่อนางสีดาเข้าเฝ้าพระรามหลังจากอยู่ในวังของทศกัณฐ์มาหลายปี"
นางสีดาไม่เคยเข้าไปอยุ่ในวังของทศกัณฐ์  เพราะทศกัณฐ์เกรงใจนางมณโฑ
จึงเอานางสีดาไปขังไว้ในอุทยานหลวง  นอกเมืองลงกา  
ข้อความนี้ ผิด  ผมหัก  ๓  คะแนน

อีกที่ เขียนผิด  หัก ๒ คะแนน

รวมต้องหัก  ๘ คะแนน

คุณbangplama ได้ ๒ คะแนน   และขอบคุณที่กรุณามาร่วมสนุกในกระทู้นี้
และขออภัยที่ต้องหักคะแนนโหดจนคะแนนหดหายไปมาก   ยินดีต้องรับครับ

luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 391  เมื่อ 19 พ.ค. 11, 15:32

วันพุธที่ 18 ค่ะ วันพฤหัสที่ 19  ยิงฟันยิ้ม

ขอตอบค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

1. ตอน หนุมานพาสุครีพมาถวายพระราม
สุครีพกับพาลีรบกัน จนพาลีรู้ว่าเป็นศรนารายณ์จึงยอมตาย
(เล่าข้ามเหตุการณ์สำคัญมาก งง)
จากนั้นสุครีพก็พาองคต ชมพูพานและไพร่พลลิงเข้าถวายตัวกับพระราม
อยู่ในโคลงรามเกียรติ์ ห้องที่ ๒๖ แผ่นที่ ๑๐๕

๗๓๒ ข้าบาทสวามิภักดิ์น้อม...นำหลาน มาเอย
องคตชมพูพาน....................พี่น้อง
ทั้งสมบัติรัชถาน..................ภูมประเทศ
อีกกบี่พลพรรคพ้อง.............พิริยเกล้าทูลถวาย ฯ

๗๓๓ จักรพงษทรงสดับแย้ม...ยลกบินทร์
สองกบี่นัดดาอินท์................อาจแกล้ว
ตรัสถึงศพพานรินทร์............ควรรีบ ปลงแฮ
สุครีพทูลว่าแล้ว...................แต่เบื้องบาทบงษุ์ ฯ

๗๓๔ จักรกฤษณุตรัสเสร็จขึ้น..ศรสฤทธิ
ทรงลั่นจันทวาทิตย์..............โลกย์สท้าน
เปนเมรุรัตน์ชวลิต................เลอภาคย์
งามสง่าสูงสุดสอ้าน.............อาจเย้ยเวชยันต์ ฯ

2. ตอน พระราม รบกับทศกัณฐ์
ทศเศียรทรงพาลจันท์แผลง
เรี่ยวแรงเรืองฤทธิ์ติดไล่
ทีเดียวพันเล่มเต็มไป
ต้องวานรไพรดาษดา
พระรามแผลงจันทวาทิตย์
ไล่ติดสังหารยักษา
ตายกลาดเกลื่อนเต็มพสุธา
อสุรามอดม้วยชีวี
(หุ่นละครเล็กในเรื่องรามเกียรติ์ ฮืม ฮืม
พระราชนิพนธ์ในพระบาทอยู่สมเด็จพระพุทธเลิศหล้านภาลัย รัชกาลที่ ๒)

3.ตอน สีดาลุยไฟ
หลังเสร็จศึกลงกาเรียบร้อย กองทัพวานรก็ยาตราพลเหยียบบนครแห่งนี้
สีดาผู้เฝ้ารอพระสวามีมานานก็คิดว่าตนเองตกอยู่ในมือทศกัณฐ์
ย่อมจะเป็นที่ครหาของคนทั้งปวงว่าคงเสร็จทศกัณฐ์แน่ๆ แล้ว
จึงขอพระรามลุยไฟ(ข้อความกำกวม)เพื่อเป็นการพิสูจน์ความบริสุทธิ์ของตนเอง
พระสวามีก็เห็นดีเห็นงามคิดว่านางซื่อตรงมั่นคงสุจริต
จึงจับศรจันทวาทิตย์แผลงไปบนฟากฝ้าเพื่อให้พระอินทร์และเหล่าเทวดามาลงเป็นพยานด้วยกัน
เมื่อนั้น                     พระสุริย์วงศ์องค์นารายณ์ทรงศร
ได้ฟังอัครราชบังอร     ภูธรชื่นชมด้วยสมคิด
อันนางสีดานี้ซื่อตรง     สัตย์ธรรม์มั่นคงสุจริต
ควรเป็นมารดาสุราฤทธิ์  หญิงทั้งทศทิศไม่เทียมทัน
คิดแล้วมีราชบัญชา       แก้วตาของพี่เฉลิมขวัญ
ซึ่งเจ้าว่ากล่าวรำพัน      ทั้งนั้นสัตย์จริงทุกสิ่งไป
แต่ว่าใครเลยจะล่วงเห็น เป็นที่รังเกียจสงสัย
แต่พี่กับองค์อรไท        เคยแจ้งจิตใจกันมา
ว่าแล้วเสด็จยืนเหนืออาสน์   งามวิลาศดั่งเทพเลขา
จับจันทวาทิตย์อันศักดา   ผ่านฟ้าก็แผลงไปทันที

4. ตอน ศึกพรหมาสตร์  
ทศกัณฐ์ให้ อินทรชิตทำพิธีชุบศรพรหมาสตร์ใช้ในการสู้กับกองทัพพระราม
อินทรชิตจึง แปลงเป็นพระอินทร์ล่อลวงให้กองทัพของพระลักษณ์หลงกล
แล้วจึงแผลงศรพรหมาสตร์ไปฆ่าเหล่าพลลิงและ พระลักษณ์
พระรามใช้ศรจันทวาทิตย์ เพื่อให้แสงสว่าง ในการตามหาพระลักษณ์

เดินทางกลางดงหลงเวียนวน    จะเห็นหนมรคาก็หาไม่
จึงจับจันทวาทิตย์ฤทธิไกร      แผลงไปให้สว่างดั่งกลางวัน
ครั้นถึงที่รบเห็นศพลิง             เกลื่อนกลิ้งกลางสุธาอาสัญ
เห็นกำแหงหนุมานชาญฉกรรจ์   ทับเศียรเอราวัณมรณา
แล้วอุตสาห์แข็งขืนยืนดำรง      เที่ยวหาองค์พระลักษมณ์ขนิษฐา
เห็นศรปักอกอนุชา                 วิ่งเข้ามากอดน้องประคองไว้

หัก ๑๕ คะแนน

คุณดีดี ยกมา ๕ คำตอบ  คะแนนเต็ม ๕๐ คะแนน
ตรงที่สะกดผิด  ผมหักที่ละ ๒ คะแนน ที่เขียนไม่กระจ่างแจ้ง หักที่ละ ๓ คะแนน

๕๐ - ๑๕  เหลือ  ๓๕  คะแนน
ให้คะแนนคืน ๑ คะแนน ที่ท้วงเรื่องวันที่มา  ได้ ๓๖ คะแนน
:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 392  เมื่อ 19 พ.ค. 11, 17:27

ยิงฟันยิ้ม
Ruamrudee
องคต
ตอบ: 627

ความคิดเห็นที่ 393  เมื่อ 19 พ.ค. 11, 21:08

ตามอ่านไม่ลดละ ดีใจจังที่ยังไม่ถึงข้อที่ 100
วิธีตอบและให้คะแนนของคณะสตางค์เกียรติ์ สนุกไม่แพ้รามเกียรติ์ที่เดียว ยอดเยี่ยมจริง
bangplama
ชมพูพาน
ตอบ: 168

ความคิดเห็นที่ 394  เมื่อ 19 พ.ค. 11, 22:32

"ยินดีต้องรับครับ"
ขอบคุณครับคุณหลวงที่ชื่อเดียวกัน
 ;Dสรุปว่ารับด้วยความยินดีหรือไม่ครับ
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 395  เมื่อ 19 พ.ค. 11, 22:47

ขอบคุณครับคุณหลวงที่ชื่อเดียวกัน
 ;Dสรุปว่ารับด้วยความยินดีหรือไม่ครับ

ระวังไว้ เขามีเล่ห์เหลี่ยมแพรวพราว พ่อคุณเอ๋ย...คิคิ
bangplama
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 396  เมื่อ 19 พ.ค. 11, 22:58

ระวังไว้ เขามีเล่ห์เหลี่ยมแพรวพราว พ่อคุณเอ๋ย...คิคิ

ขอบพระคุณที่เป็นห่วงคนเคว็ดอย่างผมครับ  ท่านเขียนและหัวเราะอย่างมีเลศนัย
คงต้องโดนดีเป็นแน่แท้
จะโดนหางกระเบน หรือ ก้านมะยมก็ไม่รู้
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 397  เมื่อ 19 พ.ค. 11, 23:08

ขอบพระคุณที่เป็นห่วงคนเคว็ดอย่างผมครับ  ท่านเขียนและหัวเราะอย่างมีเลศนัย
คงต้องโดนดีเป็นแน่แท้
จะโดนหางกระเบน หรือ ก้านมะยมก็ไม่รู้

โดนมาเยอะ...คุณบางปลาม้า แถวอำเภอบางปลาม้า ย่านเก่าริมน้ำ เคยกินกุ้งแพทอด อร่อยมาก ยังติดตรึงจดบัดนี้
luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 398  เมื่อ 20 พ.ค. 11, 08:47

^  มีการแลกเปลี่ยนคุยโอดครวญกันและกัน
ระหว่างผู้มาใหม่และนักรบเก่า   น่าสงสารพอประมาณ 
(ผู้ที่มีจิตใจไม่แข็งแรงนัก  อ่านแล้วอาจจะมีน้ำตาซึม
ครุวนาว่าได้กำลังชมละครโอชิน  โถ  อิอิ)
art47
องคต
ตอบ: 739

ความคิดเห็นที่ 399  เมื่อ 20 พ.ค. 11, 09:22

^  มีการแลกเปลี่ยนคุยโอดครวญกันและกัน
ระหว่างผู้มาใหม่และนักรบเก่า   น่าสงสารพอประมาณ 
(ผู้ที่มีจิตใจไม่แข็งแรงนัก  อ่านแล้วอาจจะมีน้ำตาซึม
ครุวนาว่าได้กำลังชมละครโอชิน  โถ  อิอิ)

ดีนะ
ที่เราปลดประจำการแล้ว รับบำเหน็จบำนาญ มีความสุขพอประมาณ
ไม่ร่วมยุทธนาการกับหนุ่มๆ ทหารใหม่ (แลตะหานเก่ามือฉมัง) เค้า
 ยิ้มกว้างๆ
Ruamrudee
องคต
ตอบ: 627

ความคิดเห็นที่ 400  เมื่อ 20 พ.ค. 11, 10:17

คุณบางปลาม้า สู้ ๆ ๆ ๆ ๆ เอาใจช่วยค่ะ
 เตียมเสบียงกรัง และ อาวุธให้คมกริบนะคะ
คุณหลวงเล็กท่านให้คะแนนละเอียดยิบ
หักคะแนนก็ละเอียดปนโหดหน่อย ๆ
แต่จะภูมิใจนะคะ ทุกคะแนนที่ท่านให้นั้น
มีค่าสมราคาที่เดียวค่ะ
bangplama
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 401  เมื่อ 20 พ.ค. 11, 11:28

ดีนะ
ที่เราปลดประจำการแล้ว รับบำเหน็จบำนาญ มีความสุขพอประมาณ
ไม่ร่วมยุทธนาการกับหนุ่มๆ ทหารใหม่ (แลตะหานเก่ามือฉมัง) เค้า
 ยิ้มกว้างๆ
8)ต้องให้ฉายาพี่ art47 ใหม่ว่า ล้วงลึก  เสียแล้วกระมัง
bangplama
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 402  เมื่อ 20 พ.ค. 11, 11:35

คุณบางปลาม้า สู้ ๆ ๆ ๆ ๆ เอาใจช่วยค่ะ
 เตียมเสบียงกรัง และ อาวุธให้คมกริบนะคะ
คุณหลวงเล็กท่านให้คะแนนละเอียดยิบ
หักคะแนนก็ละเอียดปนโหดหน่อย ๆ
แต่จะภูมิใจนะคะ ทุกคะแนนที่ท่านให้นั้น
มีค่าสมราคาที่เดียวค่ะ
ผมเตรียมโพล่ใส่บ่า กะว่าจะแบกกันจนบรรลัย
Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 403  เมื่อ 20 พ.ค. 11, 13:21

พี่อาร์ต 47

ขอสิ่งศักดิ์สิทธิ์ในสากลโลก  เทวดาทั้งปวง  จงอำนวยพรให้พี่อาร์ตไม่เป็นอัลไซเมอร์

และผ่านโพรด้วยเถิด
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 404  เมื่อ 20 พ.ค. 11, 14:02

พี่อาร์ต 47

ขอสิ่งศักดิ์สิทธิ์ในสากลโลก  เทวดาทั้งปวง  จงอำนวยพรให้พี่อาร์ตไม่เป็นอัลไซเมอร์

และผ่านโพรด้วยเถิด

เคยเล่นคำถามตอนเด็กๆไหม

"เรือชนรถ ได้อย่างไร / รถชนเครื่องบิน ก็คงจะเป็นข่าวในเร็วๆนี้  แลบลิ้น"
หน้า: 1 ... 25 26 [27] 28 29 ... 46
  พิมพ์