เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 22 23 [24] 25 26 ... 46
  พิมพ์  
อ่าน: 271749 ๑๐๐ คำถามเรื่องรามเกียรติ์ (สำหรับแฟนพันธุ์แท้และผู้สนใจ) ๔
luanglek
นิลพัท
ตอบ: 2894

ความคิดเห็นที่ 345  เมื่อ 25 เม.ย. 11, 13:47

กำหนดตอบคำถามข้อที่ ๙๘. ผ่านพ้นไปหลายวันแล้ว
ยังไม่มีผู้ใดตอบโจทย์ที่ให้ไว้ได้แม้แต่คนเดียว

ฉะนั้น  ผมจะให้คำใบ้ ๑ คำใบ้   และลดคะแนนเต็มลงเหลือ ๓๐ คะแนน

คำใบ้   โคลงที่ยกเอามาเป็นโจทย์นี้ 
มาจากวรรณกรรมที่แต่งหลัง ๒๕๐๐ และคนแต่งเป็นผู้ชาย

อ้อ   ถ้ายังไม่มีใครตอบได้  เราจะยังไม่ตั้งคำถามข้อต่อไป
ตอบไม่ได้ก็ค้างไว้อย่างนี้   ถ้าไม่มีใครตอบได้
เราก็จะตั้งคำถามใหม่   
:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 346  เมื่อ 25 เม.ย. 11, 13:55

คนแต่ง น่าจะเป็นคนอีสานนะคะ พระรามแทนตัวเองว่า "ข้อย" ด้วย....

(อันนี้รำพึงรำพันเฉยๆ นะคะ ไม่ได้แซวใครเลย... ยิงฟันยิ้ม)
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 347  เมื่อ 25 เม.ย. 11, 14:09

คนแต่ง น่าจะเป็นคนอีสานนะคะ มีคำว่า "ข้อย" ด้วย....

(อันนี้รำพึงรำพันเฉยๆ นะคะ ไม่ได้แซวใครเลย... ยิงฟันยิ้ม)

เห็นพ้องด้วย วรรณกรรมรามเกียรติ์หลัง พ.ศ. ๒๕๐๐ นี่ถือว่าท่านผู้นี้เก่งมานะครับ  (อันนี้รำพึงให้คุณดีดี ได้ยินนะ ไม่เกี่ยวกับให้ช่วยใบ้คำ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม)
luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 348  เมื่อ 28 เม.ย. 11, 09:58

คำใบ้เพิ่ม  คราวนี้ขอลดคะแนนเต็มลงเหลือ ๑๐ คะแนน

คำถามข้อที่ ๙๘.

จงหาโคลงที่ต่อจากโคลง ๓ บทที่ให้ไว้นี้อีก  ๑๐  บท
พร้อมระบุด้วยว่า ได้คำตอบมาหนังสือหรือแหล่งข้อมูลใด

๑.ลูกลมสงบแล้ว              แหงนมอง
ทั่วมรรคในเมฆี                เพื่อค้น
หาสมรซึ่งราพณ์ตระกอง    กอดเห็จ  หาวแฮ
วายุบุตรห้าวด้น                ดิ่งหา

๒.รามจันทร์บรรลุเบื้อง       บึงปัม   ปาเอย
สัตตบุษย์สัตตบรรณฟู         ฟ่องน้ำ
ทอดทัศน์มัตสยาสำ           ราญว่าย   เวียนแล
รามเมศวุ่นว้าช้ำ                ชอกครวญ

๓.ทรงยินวายุบุตรซ้อง      สัจวา  จาเนอ
รามรื่นหฤทัยพลัน             พลุ่งถ้อย
"โอ้สุครีพเคลื่อนทัพครา    สูรย์เที่ยง
ชนะแน่ฤกษ์นี้ข้อย            คาดการณ์"

ข้อนี้ราคา  ๔๐ ๑๐  คะแนน   ตอบหน้าม่าน   

คำใบ้คือ  คนแต่งคือ นายสุภร  ผลชีวิน
แต่งโคลงดั้น รามายณ
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 349  เมื่อ 28 เม.ย. 11, 10:34

^
ขอบคุณครับ คุณหลวงเล็ก ข้อนี้ถือว่าเบื้องต้นยากเช่นกัน แต่ถ้าได้มีหนังสือก็ไม่ยาก เปรียบดังความรู้ไซร้ ยากหรือไม่ยาก อยู่ที่รู้หรือไม่รู้  ยิงฟันยิ้ม
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 350  เมื่อ 28 เม.ย. 11, 10:53

รามายณ / ของ พรหมฤษี วาลมีกิ ; เรียบเรียงเป็นโคลงดั้น โดย สุภร ผลชีวิน
พระนคร :โรงพิมพ์พระจันทร์, 2514
ห้องสมุดที่จัดเก็บ : ศูนย์บรรณสารและสื่อการศึกษา
สถานที่จัดเก็บ     : โครงการอุทยานการศึกษา
เลขเรียกหนังสือ  : PL4209.1ร6ร 2514
สถานะ              : ห้ามยืม

รามายณของพรหมฤษี วาลมีกิ/ ของพรหมฤษี วาลมีกิ; เรียบเรียงเป็นโคลงดั้นโดย สุภร ผลชีวิน
กรุงเทพฯ : องค์การค้าของคุรุสภา , 2520
275 หน้า : 19 ซม.
อนุสรณ์งานศพ (ทวีวงศ์ถวัลยศักดิ์ ม.ร.ว.เฉลิมลาภ ทวีวงศ์), หม่อม
: 12 บาท
ห้องสมุดที่จัดเก็บ :ห้องสมุด ศ.ดร. คุณบรรจบ พันธุเมธา
สถานที่จัดเก็บ     :สำนักวิทยบริการ
เลขเรียกหนังสือ  :SL 895.911 ร447 ฉ.1
สถานะ              : ใช้เฉพาะในห้องสมุด

ไม่มี online ขึ้นเว็ปเลย   ร้องไห้
ใครไป อ่านเผื่อด้วยนะคะ
luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 351  เมื่อ 28 เม.ย. 11, 11:10

จะให้เปลี่ยนคำถามข้อที่ ๙๘ เป็นอย่างอื่นไหม
ผมจะได้เปลี่ยนเสียแต่วันนี้ 
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 352  เมื่อ 28 เม.ย. 11, 11:45

ไม่อยากให้ถึงข้อที่ ๑๐๐ เลยค่ะ......
luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 353  เมื่อ 28 เม.ย. 11, 13:11

ไม่อยากให้ถึงข้อที่ ๑๐๐ เลยค่ะ......

ไม่เป็นไร   ถ้ายังไม่อยากให้ถึงข้อที่ ๑๐๐
ผมจะซอยคำถามเป็น  ข้อที่ ๙๘.๐๑...ไปสัก ๙๙ ข้อ
ทำอย่างนี้ก็เล่นได้เป็นปี   แต่เกรงว่าจะเบื่อกันเสียก่อนนะสิ ยิ้ม
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 354  เมื่อ 28 เม.ย. 11, 13:21

ไม่เป็นไร   ถ้ายังไม่อยากให้ถึงข้อที่ ๑๐๐
ผมจะซอยคำถามเป็น  ข้อที่ ๙๘.๐๑...ไปสัก ๙๙ ข้อ
ทำอย่างนี้ก็เล่นได้เป็นปี   แต่เกรงว่าจะเบื่อกันเสียก่อนนะสิ ยิ้ม

๐.๐๑   ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา แบบนี้ต้องเรียกว่า "สตรางเกรียติ์" (สนธิ : สตางค์ + รามเกียรติ์ ใช่ไหมคุณหลวง  ยิ้มเท่ห์)
art47
องคต
ตอบ: 739

ความคิดเห็นที่ 355  เมื่อ 28 เม.ย. 11, 15:11

ยังจะซอยกันอีกหรือ

เหนื่อยใจๆ ขยิบตา
luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 356  เมื่อ 28 เม.ย. 11, 15:12

๐.๐๑   ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา แบบนี้ต้องเรียกว่า "สตรางเกรียติ์" (สนธิ : สตางค์ + รามเกียรติ์ ใช่ไหมคุณหลวง  ยิ้มเท่ห์)

เป็นการสมาสสนธิคำได้ประหลาดมาก ขยิบตา ฮืม ลังเล
ตกลงจะให้เปลี่ยนคำถามไหม   จะได้เปลี่ยนให้ใหม่
เห็นใครบางคนบ่นว่ายาก  

(แต่ถึงจะเปลี่ยนก็ไม่ได้ง่ายลงหรอกนะ) เจ๋ง
art47
องคต
ตอบ: 739

ความคิดเห็นที่ 357  เมื่อ 28 เม.ย. 11, 15:19

เป็นการสมาสสนธิคำได้ประหลาดมาก ขยิบตา ฮืม ลังเล
ตกลงจะให้เปลี่ยนคำถามไหม   จะได้เปลี่ยนให้ใหม่
เห็นใครบางคนบ่นว่ายาก   

(แต่ถึงจะเปลี่ยนก็ไม่ได้ง่ายลงหรอกนะ) เจ๋ง

รอสักเจ็ดวันเถิด
บางทีอาจจะมีคำตอบโผล่มาให้ยลกัน ยิงฟันยิ้ม
luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 358  เมื่อ 28 เม.ย. 11, 15:21

ยังจะซอยกันอีกหรือ

เหนื่อยใจๆ ขยิบตา

เอ้า  คนอยากเล่นเขามีนะคุณอาร์ท
ส่วนคนที่ชักเริ่มไฟมอด  แนะนำให้ไปเติมแก๊สก่อน
แต่ว่า  ผมเองก็อยากให้จบเร็วๆ นะ
จะได้ไปตั้งกระทู้ใหม่บ้าง   แต่หมดกระทู้นี้แล้วคงจะพักก่อน
เหนื่อยยยยยยยย
Ruamrudee
องคต
ตอบ: 627

ความคิดเห็นที่ 359  เมื่อ 08 พ.ค. 11, 09:26

นักรบสตางค์เกียรติ์เจ้าขา...อ่อนล้าอ่อนแรงกันหมดแล้ว ฤาๆๆๆๆๆๆๆๆ

หน้า: 1 ... 22 23 [24] 25 26 ... 46
  พิมพ์