เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 9 10 [11] 12 13 ... 20
  พิมพ์  
อ่าน: 129851 เจ้าชายยอร์ช วอชิงตัน แห่งสยาม กรมพระราชวังบวรวิไชยชาญ วังหน้าพระองค์สุดท้าย
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 150  เมื่อ 14 มี.ค. 11, 12:21

ว่าจะถามคุณ siamese อยู่นี่ละค่ะ
ไปได้มาจากในเว็บ แล้วไม่ได้จดคำบรรยายไว้
ดิฉันนำรูปไปไว้อีกกระทู้ รูปเก่าเล่าเรื่อง เมืองบางกอก แล้วนะคะ

ดูคล้ายกระบวนช้าง ในงานพระราชพิธีบรมราชาภิเษก ร.๖ ครั้งที่ ๒ นะครับ
samun007
องคต
ตอบ: 446

ความคิดเห็นที่ 151  เมื่อ 14 มี.ค. 11, 18:58

ว่าจะถามคุณ siamese อยู่นี่ละค่ะ
ไปได้มาจากในเว็บ แล้วไม่ได้จดคำบรรยายไว้
ดิฉันนำรูปไปไว้อีกกระทู้ รูปเก่าเล่าเรื่อง เมืองบางกอก แล้วนะคะ

ดูคล้ายกระบวนช้าง ในงานพระราชพิธีบรมราชาภิเษก ร.๖ ครั้งที่ ๒ นะครับ

เป็นคราวงานยุทธกีฬาในสมัย ร.๖ ครับ ราว ๆ พ.ศ. ๒๔๖๕  มีการจำลองการจัดกระบวนพยุห คราวพระบาทสมเด็จพระพุทธยอดฟ้าจุฬาโลกมหาราช เสด็จพระราชดำเนินการพระราชสงครามไปตีเมืองทวาย มะริด และ ตะนาวศรี ครับ

ในงานยุทธกีฬาคราวนี้ น่าจะเป็นครั้งสุดท้ายในแผ่นดินประเทศไทยที่มีการแสดง "ขี่ม้ารำทวน" ด้วยเช่นกันครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 152  เมื่อ 14 มี.ค. 11, 20:30

คุณ samun 007 มีรูปอื่นๆจากงานเดียวกันไหมคะ อยากเห็น
ถ้ามี กรุณาไปโพสในกระทู้ รูปเก่าเล่าเรื่อง-เมืองบางกอก  จะขอบคุณมาก
คุณ siamese จะเล่าถึงเหตุการณ์ไฟไหม้วังหลวง ที่โยงไปถึงวังหน้า ไหมคะ ? ถ้าเล่าดิฉันจะได้รอ   ยังไม่เล่าถึงพระบวรนิพนธ์
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 153  เมื่อ 14 มี.ค. 11, 20:47

คุณ samun 007 มีรูปอื่นๆจากงานเดียวกันไหมคะ อยากเห็น
ถ้ามี กรุณาไปโพสในกระทู้ รูปเก่าเล่าเรื่อง-เมืองบางกอก  จะขอบคุณมาก
คุณ siamese จะเล่าถึงเหตุการณ์ไฟไหม้วังหลวง ที่โยงไปถึงวังหน้า ไหมคะ ? ถ้าเล่าดิฉันจะได้รอ   ยังไม่เล่าถึงพระบวรนิพนธ์

ยินดีนำเรื่องไฟไหม้วังหลวง ครับผม  อายจัง
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 154  เมื่อ 15 มี.ค. 11, 07:46

ก่อนเริ่มไฟไฟม้วังหลวง ขอลงภาพหัวเศียรยักษ์ ก่อน และหลังการบูรณะซ่อมแซมจนดีเลิศขึ้นมา และขอขอบคุณผู้ใหญ่ใจดีที่ได้มอบหนังสือหุ่นวังหน้าให้ผมได้ทำการศึกษาครับ

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 155  เมื่อ 15 มี.ค. 11, 09:08

ไฟไหม้วังหลวง ในพุทธศักราช ๒๔๑๗ เป็นบทเรียนหนึ่งที่ท้าทายพระราชอำนาจระหว่างวังหลวง - วังหน้า ไฟไหม้ได้ทำลายสถานสิ่งก่อสร้างในเขตพระบรมมหาราชวังลงไปแล้ว หากยังได้ไหม้ความสัมพันธ์ระหว่างวังหลวง - วังหน้า อันเกี่ยวเนื่องมาตั้งแต่ต้นรัชกาล และไฟนั้นทำท่าจะลุกลามโหมไปถึงความมั่นคงของสยามประเทศอีกด้วย

luanglek
นิลพัท
ตอบ: 2894

ความคิดเห็นที่ 156  เมื่อ 15 มี.ค. 11, 09:12

ช้าก่อน   คุณไซมีสโปรดอธิบายด้วยว่า  โรงหุงลมประทีป  คืออะไร
เพื่อประโยชน์ในการติดตามเรื่อง ยิงฟันยิ้ม
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 157  เมื่อ 15 มี.ค. 11, 09:35

ช้าก่อน   คุณไซมีสโปรดอธิบายด้วยว่า  โรงหุงลมประทีป  คืออะไร
เพื่อประโยชน์ในการติดตามเรื่อง ยิงฟันยิ้ม

เมื่อช่วงต้นรัชกาลพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ได้มีนวตกรรมใหม่ในการจุดไฟ ใช้ไฟให้ความสว่างกับพระราชอาณาจักร ซึ่งสมัยดังกล่าวการให้แสงสว่างยังคงใช้การจุดเทียน ตะเกียง โคม อัจกลับ โดยอาศัยแหล่งเชื้อเพลิงเป็น ไขผึ้งและน้ำมันจากพืชและสัตว์ ผ่านการเผาไหม้โดยไส้ตะเกียงฝั่นด้าย

สิ่งใหม่เกิดขึ้นโดยการให้แสงสว่างโดยใช้ระบบการจุดด้วยระบบแก๊ส ซึ่งถูกนำมาใช้ในพระบรมมหาราชวัง โดยมีการวางท่อเดินแก๊ส ไปที่เสาโคมไฟ ไฟเดินตามทางเดินในพระบรมมหาราชวัง ซึ่งแทนการจุดเทียนไข ดังนั้น "โรงแก๊ส" หรือเรียกอีกอย่างหนึ่งว่า "โรงหุงลมประทีป" จึงถูกก่อสร้างขึ้นในพระบรมมหาราชวัง (ปัจจุบันเป็นบริเวณที่ตั้งของหมู่พระที่นั่งบรมพิมาน)

หลังจากเกิดการไฟไหม้โรงแก๊สแล้ว ทำให้เห็นถึงอันตรายอันรุนแรงของแกส จึงย้ายโรงแก๊สออกไปตั้งอยู่หน้าวัดสุทัศน์เทพวราราม (บริเวณศาลาว่าการกรุงเทพมหานครในปัจจุบันนี้)

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 158  เมื่อ 15 มี.ค. 11, 09:55

หลักการทำงานของโรงหุงลมประทีป

การทำงานของโรงหุงลมประทีป ทำหน้าที่หุงลม หรือกลั่นลมขึ้นมา ก็หมายถึงการผลิตแก๊สโดยใช้หลักการทางวิทยาศาสตร์ นั่นคือ การนำแคลเซียมคาร์ไบด์ เป็นของแข็งสีเทา และทําปฏิกิริยากับนํ้าจะได้แก๊สอะเซทิลีนซึ่งจุดไฟติดได้

luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 159  เมื่อ 15 มี.ค. 11, 10:19

เอ  สงสัยอีกครับ   โรงหุงลมประทีปในวังหลวงตอนนั้น   
คงมีขุนนางคนใดเป็นผู้ดูแล   เพราะเป็นสิ่งที่เพิ่งเกิดใหม่ 
ถ้าไม่จ้างฝรั่งมาทำหรือดูแล  ก็คงต้องมีคนไทย
ที่คอยกำกับดูแลกิจการดังกล่าว   ใครล่ะครับ

(เขาว่าเป็นขุนนางตระกูลใหญ่ด้วยสิครับ ยิงฟันยิ้ม)
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 160  เมื่อ 15 มี.ค. 11, 10:28

เหตุการณ์ไฟไหม้ครั้งนี้ เกิดขึ้นในวันจันทร์ เดือนอ้าย แรม ๕ ค่ำปีจอฉศก ตรงกับวันที่ ๒๙ ธันวาคม พ.ศ. ๒๔๑๗ ราวทุ่มเศษ ได้เกิดเพลิงไหม้ขึ้นในพระบรมมหาราชวัง ทางฝ่ายวังหน้าเมื่อเห็นเพลิงไหม้ ก็ถืออาวุธครบมือเพื่อจะเข้าไปช่วยดับไฟในวังหลวง แต่กระนั้นได้ถูกทหารวังหลวงขัดขวางไว้ ส่วนไฟที่กำลังไหม้นั้นฝ่ายวังหลวงได้ช่วยกันดับไฟสงบ

การที่เกิดเพลิงไหม้ในครั้งนี้ ต่างฝ่ายก็หาว่าอีกฝ่ายเป็นผู้จุด กล่าวคือ

- ฝ่ายวังหลวงหาว่าเป็นแผนของวังหน้า เพราะเกิดเหตุใกล้สถานที่สำคัญ ถ้าดับไม่ทันก็จะเป็นอันตรายแก่พระบรมมหาราชวังและองค์กษัตริย์

- ฝ่ายวังหน้าหาว่าเป็นแผนของวังหลวง ที่วังหลวงทำการจุดขึ้นเองเพื่อหาเหตุจับกุมตัวกรมพระราชวังบวรวิไชยชาญ

ดูเหมือนว่าไฟไหม้ครั้งนี้ เสมือนการตอกลิ่มให้เกิดความระแวงระหว่างกันทั้งสองฝ่าย ซึ่งมิใช่เป็นพียงความระแวงที่เพิ่งจะเกิดขึ้น หากแต่ได้สั่งสมมาตั้งแต่เริ่มรัชกาลแล้ว

ภาพจำลองเหตุไฟไหม้ ณ ตำแหน่งที่ตั้งของโรงหุงลมประทีบ เทียบกับมุมมองที่วังหน้าเห็นในคืนนั้น

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 161  เมื่อ 15 มี.ค. 11, 10:37

เอ  สงสัยอีกครับ   โรงหุงลมประทีปในวังหลวงตอนนั้น   
คงมีขุนนางคนใดเป็นผู้ดูแล   เพราะเป็นสิ่งที่เพิ่งเกิดใหม่ 
ถ้าไม่จ้างฝรั่งมาทำหรือดูแล  ก็คงต้องมีคนไทย
ที่คอยกำกับดูแลกิจการดังกล่าว   ใครล่ะครับ

(เขาว่าเป็นขุนนางตระกูลใหญ่ด้วยสิครับ ยิงฟันยิ้ม)

รบกวนคุณหลวง วานบอกด้วยขอรับ ด้วยกระผมซุกซนแต่สถานที่ มิได้ซุกซนตำแหน่งขุนนางอย่างทางคุณหลวง  ยิงฟันยิ้ม วันที่เกิดเพลิงไหม้ คุณหลวงคงจะทราบดีแน่ๆเลย อาจจะช่วยดับไฟอยู่ก็เป็นได้  ยิงฟันยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 162  เมื่อ 15 มี.ค. 11, 10:47

รอฟังคำตอบจากคุณหลวงเล็กด้วยเช่นกัน 
ดิฉันทราบเพียงว่า ผู้เข้ามารับตำแหน่งเจ้ากรมหุงลมประทีป ในพ.ศ. 2423  คือหลวงอัคนีนฤมิตร (จิตร จิตราคนี) หรือฟรานซิส จิตร    แต่ไม่ทราบว่ามีขุนนางใหญ่กว่านี้กำกับอยู่หรือเปล่า
luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 163  เมื่อ 15 มี.ค. 11, 11:34

รบกวนคุณหลวง วานบอกด้วยขอรับ ด้วยกระผมซุกซนแต่สถานที่
มิได้ซุกซนตำแหน่งขุนนางอย่างทางคุณหลวง  ยิงฟันยิ้ม
วันที่เกิดเพลิงไหม้ คุณหลวงคงจะทราบดีแน่ๆเลย อาจจะช่วยดับไฟอยู่ก็เป็นได้  ยิงฟันยิ้ม

วันเกิดเหตุ   ผมป่วยนอนอยู่ที่บ้าน  หาได้ไปประจำการร่วมด้วยช่วยกันดับไฟกับเขาไม่
ไม่เช่นนั้นคงได้มีส่วนร่วมในเหตุการณ์สำคัญของชาติเป็นแน่   (ว่าไปนั่น ยิงฟันยิ้ม)

รอฟังคำตอบจากคุณหลวงเล็กด้วยเช่นกัน  
ดิฉันทราบเพียงว่า ผู้เข้ามารับตำแหน่งเจ้ากรมหุงลมประทีป ในพ.ศ. 2423  
คือหลวงอัคนีนฤมิตร (จิตร จิตราคนี) หรือฟรานซิส จิตร    
แต่ไม่ทราบว่ามีขุนนางใหญ่กว่านี้กำกับอยู่หรือเปล่า

เฉลยก็ได้ครับ  ว่า  ขุนนางในสกุล  อมาตยกุล  เคยกำกับดูแล
โรงหุงลมประทีปนี้อยู่ก่อน

รายละเอียด   อยู่นี่ครับ  (ในเรือนไทยนี่แหละครับ)

(((คัดลอกและตัดบรรทัดตามตามต้นฉบับ)))

หน้า (๗)

พระยาอภิรักษ์ราชอุทยานถวายตัวเปนมหาดเล็กในรัชกาลที่ ๔
เมื่อปีขาล พ.ศ. ๒๔๐๙   เมื่อเปนมหาดเล็กเปนแต่ช่วยบิดาทำ
ราชการในโรงกระสาปน์   แลการตั้งโรงแก๊ส  คือ ประทีปลม

การถ่ายรูปแลทำโคมลอยอย่างฝรั่งอันอยู่ในวิชาสำหรับสกุลนี้ในครั้ง
นั้น  ถึงรัชกาลที่ ๕  ได้พระราชทานสัญญาบัตรเปนหลวงพินิจจักรภัณฑ์
ปลัดกรมโรงกระสาปน์  เมื่อปีมเสง  พ.ศ. ๒๔๑๖  เปนผู้ซึ่งอยู่ใน
ชั้นหนุ่มที่ทรงใช้สอยใกล้ชิดติดพระองค์ผู้หนึ่ง   รับราชการเบ็ดเสร็จ
ในการอย่างใหม่ๆ ต่างๆ  เช่นแต่งพระที่นั่งแลตำหนักรักษาเปนต้น
ในเวลานั้น   สมเด็จพระเจ้าน้องยาเธอ พระเจ้าน้องยาเธอ  แล
ข้าราชการที่รับราชการใกล้ชิดติดพระองค์   ได้สมาคมคุ้นเคยกับ
พระยาอภิรักษ์ฯ  มีหลายพระองค์หลายท่าน   จึงเปนมิตรสนิทสนม
ต่อมาจนตลอดอายุของพระยาอภิรักษ์ฯ  พระยาอภิรักษ์ฯ ได้พระ
ราชทานเครื่องราชอิศริยาภรณ์มงกุฎสยามชั้นที่ ๕ วิจิตรราภรณ์  ในปี
แรกที่สร้าง  เครื่องราชอิศริยาภรณ์นั้น

เมื่อปีจอ  พ.ศ. ๒๔๑๗  ทรงสร้างสวนสราญรมย์  โปรดให้
พระยาอภิรักษ์ราชอุทยาน  แต่ยังเปนหลวงพินิจจักรภัณฑ์  เปนผู้ดูแล
การมาแต่แรกสร้าง   ในปีนั้นมีเหตุ  ถังที่โรงทำไฟแก๊สในพระบรม
มหาราชวัง  อยู่ตรงพระที่นั่งภาณุมาศจำรูญทุกวันนี้  ลุกขึ้น  โปรด
ให้ย้ายโรงแก๊สไปสร้างใหม่ที่น่าวัดสุทัศน์  ตรงที่สร้างตลาดเสาชิงช้า
ทุกวันนี้   แลฝังท่อใช้ไฟแก๊สทั้งในพระบรมมหาราชวังแลถนนใน...

หน้า (๘)

พระนครด้วย  จึงโปรดให้พระยาอภิรักษ์ราชอุทยานเปนผู้บังคับการ
โรงแก๊สด้วยอิกอย่าง ๑   ได้พระราชทานเหรียญบุษปมาลาเปน
บำเหน็จในวิชาช่าง  เมื่อปีกุญ  พ.ศ ๒๔๑๘

ถึงปีเถาะ  พ.ศ. ๒๔๒๒  เกิดอุปัทวเหตุขึ้นในสกุล  บิดาแล
พี่ชายทั้งตัวพระยาอภิรักษ์ฯ  ต้องรับพระราชอาญา  พระยาอภิรักษ์ฯ
เอง  ถูกถอดจากยศบันดาศักดิแลตำแหน่ง  ไม่ได้ทำราชการอยู่  ๑๙  ปี
ในเวลาระหว่างนี้  พระยาอภิรักษ์ฯ ประกอบการทำมาหาเลี้ยงชีพ
ด้วยการต่างๆ  แต่เปนผู้มีนิไสยอยู่ในทางวิชา  จึงคิดตั้งบริษัท
ไฟฟ้าขึ้นเปนทีแรก   ซึ่งภายหลังได้โอนมาเปนบริษัทไฟฟ้าสยาม
ทุกวันนี้   ต่อมาพระยาอภิรักษ์ฯ  ตั้งโรงทำน้ำแขงขึ้นขายได้
ประโยชน์ยืดยาวมาหลายปี

มาถึงปีจอ พ.ศ. ๒๔๔๑   พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้า
อยู่หัวทอดพระเนตรเห็นพระยาอภิรักษ์ฯ   ในโอกาศอันใดอันหนึ่ง   ทรง
พระปรารภสงสาร   จึงทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ ให้กลับไปรับ
ราชการเปนเจ้ากรมพระราชอุทยานสราญรมย์ดังแต่ก่อน   แล้วพระ
ราชทานสัญญาบัตรเปนพระยาอภิรักษ์ราชอุทยาน   เมื่อปีกุญ
พ.ศ. ๒๔๔๒  ครั้นต่อมาเมื่อทรงสร้างพระราชวังดุสิต   โปรดให้
ไปดูการทำสวนในบริเวณพระราชวัง   แล้วเปนผู้จัดการโรงทำโซดา
ดุสิตมาจนตลอดรัชกาล....

อ้างถึง  http://www.reurnthai.com/index.php?topic=3533.0

เราเกือบจะหลงลืมบุคคลสำคัญของประเทศไทยไปอีกหนึ่งคนแล้ว

(สหายนักอ่านหนังสือเก่าคนหนึ่งบอกว่า   ลืมท่านไม่ลงจริงๆ)
luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 164  เมื่อ 15 มี.ค. 11, 11:43

ฉะนั้น  โรงหุงสมประทีป  ไม่ใช่ของอันเพิ่งเกิดใหม่ในรัชกาลที่ ๕
แต่มีมาแล้วตั้งแต่สมัยรัชกาลที่ ๔  ตอนปลายรัชกาล   
โดยมีพระยากระสาปน์กิจโกศล หรือนายโหมด  อมาตยกุล
เป็นผู้เริ่มตั้งการโรงแก๊สขึ้น   และพระยาอภิรักษ์ราชอุทยาน
(แฉล้ม  อมาตยกุล) เป็นผู้ช่วยกิจการของบิดาพร้อมกับเรียนรู้
วิทยาการของชาวตะวันตกจากบิดาด้วย
หน้า: 1 ... 9 10 [11] 12 13 ... 20
  พิมพ์