เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
อ่าน: 36764 ถามเรื่องของ "ไอติม" (icecream) กับ "น้ำแข็ง"
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 45  เมื่อ 15 พ.ย. 12, 15:10

ป้ายภาษาจีนตรงกลางตลาดเขียนว่า 髮剪新民 เป็นป้ายชื่อร้านตัดผม คุณหาญปิงและคุณม้าคงอธิบายรายละเอียดเรื่องภาษาได้ดีกว่า

จากป้ายนี้ทำให้เราทราบว่า นอกจากจะขายไอติมแล้วคนจีนสมัยนั้นยังทำอาชีพตัดผมอีกด้วย

ปัจจุบันการตัดผมเป็นอาชีพสงวนเฉพาะสำหรับคนไทย

ยิงฟันยิ้ม

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 46  เมื่อ 15 พ.ย. 12, 19:57

เอาอาชีพขายไอศกรีมของฝรั่งมาให้ดูบ้างค่ะ

ศานติ
ชมพูพาน
ตอบ: 190

อดีตศัลยแพทย์ช่องอกเส้นเลือด (เกษียณ) ปัจจุบันเป็นช่างไม้

ความคิดเห็นที่ 47  เมื่อ 09 ม.ค. 13, 22:19

ป้ายภาษาจีนตรงกลางตลาดเขียนว่า 髮剪新民 เป็นป้ายชื่อร้านตัดผม คุณหาญปิงและคุณม้าคงอธิบายรายละเอียดเรื่องภาษาได้ดีกว่า

จากป้ายนี้ทำให้เราทราบว่า นอกจากจะขายไอติมแล้วคนจีนสมัยนั้นยังทำอาชีพตัดผมอีกด้วย

ปัจจุบันการตัดผมเป็นอาชีพสงวนเฉพาะสำหรับคนไทย

ยิงฟันยิ้ม
แปลกดีครับ อาชีพที่คู่กัน ตัดผมด้วยชายไอติมด้วย  ชวนให้คิดถึงสมัยเด็ก อาชีพที่คู่กันแต่ดูท่าทีไม่เข้ากันอีกอย่าง คือ ทำฟัน(ส่วนมากถอนอย่างเดียว)กับถ่ายรูป (ทั้งขายกล้อง ขายฟิลม์ ล้างฟิลม์ ถ่ายรูป)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 48  เมื่อ 11 ม.ค. 13, 10:11

อาชีพช่างตัดผมในยุโรปโบราณ ก็ควบคู่ไปกับทำหน้าที่หมอผ่าตัดและหมอ(ถอน)ฟันด้วยค่ะ  เป็นที่มาของกระบอกสีแดงขาวที่หมุนๆอยู่หน้าร้านจนทุกวันนี้  
สีแดงขาว ว่ากันว่ามาจากผ้าพันแผล ที่ช่างตัดผมเอาไปตากไว้หน้าร้าน  ตอนหลังในอเมริกาเติมสีน้ำเงินเข้าไปอีกสีหนึ่ง

han_bing
นิลพัท
ตอบ: 1622

ความคิดเห็นที่ 49  เมื่อ 12 ม.ค. 13, 23:01

อ่านว่า หมิน ซิน เจี่ยน ฝ่า (民新剪发: min xin jian fa) แปลว่า คนใหม่ตัดผม  ลังเล
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์