เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 5427 " สอบถามเรื่องบทกลอนของ ม.ล.ปิ่น มาลากุล ค่ะ "
Pangram
อสุรผัด
*
ตอบ: 24

เมื่อ 05 ก.พ. 11, 09:20

ขอรบกวนถามท่านผู้รู้ค่ะ

เคยเจอบทกลอนเกี่ยวกับการศึกษาของ ม.ล.ปิ่น ที่ว่า

การเป็นครูนั้นไซร้ไม่ลำบาก
           แต่สอนดีนั้นยากเป็นนักหนา
           เพราะต้องใช้ศิลปวิทยา
           อีกมีความเมตตาอยู่ในใจ

แต่เมื่อวานมีโอกาสได้เห็นหนังสือที่รวมบทกลอนของท่าน
เหมือนจะก๊อปปี้มาจากลายมือเขียนของท่านด้วย
สองวรรคท้ายนั้นเหมือนกัน แต่ไม่แน่ใจว่าสองวรรคแรกสลับกันหรือไม่
จะจด ก็จดไม่ทัน เพราะดูกันอยู่หลายคน และก็ไม่ค่อยสนิทกับเขาด้วย

จึงขอรบกวนถามที่นี่ค่ะ ว่ากลอนที่ยกมานั้น ถูกหรือผิดคะ
ถ้าผิด แล้วที่ถูกเป็นอย่างไรคะ

ขอบคุณค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 05 ก.พ. 11, 09:33

ถูกแล้วค่ะ   
Pangram
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 05 ก.พ. 11, 09:59

ขอบคุณค่ะ  ยิ้มกว้างๆ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 05 ก.พ. 11, 10:13

คุณอาจทำได้อีกทางคือใช้ google ค้นหา   เข้าไปในเว็บ www. google.com  พิมพ์คำหรือประโยคที่ต้องการค้นลงในช่อง  แล้วกด search   
กลอนของท่านม.ล.ปิ่น มีอยู่มากมายในเน็ต  รวมทั้งบทที่คุณถามมาด้วย
Pangram
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 05 ก.พ. 11, 10:44

เสิร์ชแล้วค่ะ และเจอบทนี้เหมือนกัน

แต่ที่ไม่มั่นใจ เพราะที่เห็นเมื่อวานเป็นหนังสือที่(เข้าใจว่า)ก๊อปปี้ลายมือท่านมา
ก็เลยมาหาความมั่นใจที่นี่ค่ะ
ขอบคุณค่ะ

แล้วก็เจอบท "กล้วยไม้ออกดอกช้า" ก็เจอที่เขียนเป็น "กล้วยไม้มีดอกช้า" ด้วยค่ะ
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 05 ก.พ. 11, 11:46

บทกล้วยไม้ที่ถูกนั้นคือ กล้วยไม้มีดอกช้า  ฉันใด...

ท่านผู้ประพันธ์เล่าว่า ที่เลือกใช้ "มีดอก" ก็เพราะคำว่า "ออกดอก" เป็นคำที่แสดงถึงโรคของบุรุษเพศ  จึงไม่เหมาะที่จะใช้คำนั้น
Pangram
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 05 ก.พ. 11, 13:10

ขอบคุณค่ะ
จะรีบแก้เดี๋ยวนี้เลยค่ะ
หน้า: [1]
  พิมพ์