เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 10716 ขอความอนุเคราะห์สืบประวัติบุคคลครับ..จาก... "เราที่สองรองภูมินทร์นามปิ่นเกล้า"
รามจิตติญาณ
อสุรผัด
*
ตอบ: 11

เมื่อ 04 ก.พ. 11, 04:05

จากกระทู้ http://www.reurnthai.com/index.php?topic=4184.180 "เราที่สองรองภูมินทร์นามปิ่นเกล้า"

อ้างถึง
"เมื่อปีระกา (พ.ศ.๒๔๐๔) นั้น มีผู้กระซิบทูล (พระบาทสมเด็จพระปิ่นเกล้าฯ)ว่า เจ้าจอมมารดากลีบทำเสน่ห์ยาแฝด จึงได้โปรดฯให้พระยาพิไชยบุรินทรา  พระยามณเฑียรบาล ตุลาการหรือสมัยนั้นเรียกว่าตระลาการในพระบวรราชวังชำระความ พวกครั้งนั้นตระลาการเห็นว่า พระอัธยาศัยไม่สู้กริ้วนัก  ขอตีความว่าอาจจะทรงเชื่อครึ่งไม่เชื่อครึ่ง    แต่มีผู้ทูลฟ้องก็ต้องสอบสวนไปตามระเบียบ   ก็ชำระแต่พอเป็นพิธี   ก็มิได้ความจริงสมเด็จพระปิ่นเกล้าฯ เพื่อตัดข้อครหานินทา จึงทรงปลดเจ้าจอมมารดากลีบจากตำแหน่ง  ให้พระยาราชโยธา เข้ามากำกับเป็นนายเครื่อง เครื่องนั้นโปรดฯให้พวกพ่อครัวผู้ชายทำ   แต่พวกนี้คงทำไม่ถูกปาก   เมื่อทรงพระประชวรไม่สบาย เสวยพระกระยาหารไม่ได้ ก็ทรงคิดถึงแม่ครัวคนเก่า  อยากจะเสวยฝีมือเจ้าจอมมารดากลีบอีกครั้ง พวกขุนนางวังหน้า ดูออก พระยาพิไชยบุรินทรา  หลวงเสนาพลสิทธิ์  หลวงเพชรชลาลัย  จมื่นศรีบริรักษ์ จ่าการประกอบกิจ  ท้าวพิพัฒนโภชา  (แย้ม) ผู้ช่วย  ขำภรรยาพระพรหมธิบาล (เสม) จึงเข้าชื่อกัน ทำเรื่องราวรับประกันกลีบมารดา ถ้าเป็นผู้ทำเสน่ห์ยาแฝดแน่แท้แล้วหรือกลับทำใหม่อีก ก็ให้เอาโทษผู้นายประกันถึงสิ้นชีวิตคือยอมเอาหัวเป็นประกันว่าเจ้าจอมมารดากลีบไม่ได้ทำเสน่ห์  ทรงทราบทัณฑ์บนดังนั้นแล้วก็โปรดฯให้เจ้าจอมมารดากลีบเข้ามาทำเครื่องเสวยตามเดิม"

ขออนุญาตร่ายความเป็นมาเป็นไปก่อนนะขอรับ  ซึ่งกระผมมีความประสงค์ที่จะเรียนสอบถามท่านซักหน่อย กระผมไม่ทราบว่าจะไปพิมพ์สอบถามที่ไหน เห็นว่ามีอาจารย์ผู้เชี่ยวชาญในด้านประวัติศาสตร์อยู่ที่นี่ กระผมกำลังตามหาข้อมูลเพื่อเรียบเรียงหนังสืออยู่ขอครับ

พระยาพิไชยบุรินทรา ท่านนี้ที่ปรากฏอยู่ในเนื้อความนี้ เป็น พระยาพิไชยบุรินทรา (ทิม) ที่ปรากฏในหนังสือนามสกุลพระราชทานหรือไม่ครับ

"ลำดับ ๑๙๔๘   ปัทมาคม   พระราชทานให้ นายร้อยตรีคำ สัสดีเมืองบุรีรัมย์ ปู่ชื่อ พระยาพิไชยบุรินทรา (ทิม) บิดาชื่อหลวงอนุรัฐนฤผดุง (แถม)"

ในหนังสืออนุสรณ์ งานฌาปนกิจศพ ของคุณทวด วีระ ปัทมาคม ได้เขียนแผนผังสกุลไว้ว่า

ลำดับชั้นปู่
พระยาพิไชยบุรินทรา (ทิม) ท่าน มีภรรยาชื่อ คุณหญิงนก ซึ่งเป็นพระพี่เลี้ยงในพระบาทสมเด็จพระปิ่นเกล้าเจ้าอยู่หัว
แต่ในเอกสารต่างๆ ไม่ได้ระบุไว้คงเป็นเพราะไม่ได้สลักสำคัญอะไร มีบุตรด้วยกันคือ

ลำดับชั้นพ่อ
หลวงอนุรัฐ นฤผดุง และ นางลูกอิน ปัทมาคม (นางอนุรัฐ นฤผดุง) มีบุตรชายหญิง 9 คน คือ

ลำดับชั้นลูก
๑.  นางสาว ปุก ปัทมาคม
๒.  อำมาตย์เอกหลวงบรรพตภูมาธิการ (อัมพร ปัทมาคม)
๓.  ร้อยเอกหลวงประมาณพลนิกาย (ทองคำ ปัทมาคม)
(ผมเข้าใจว่า ทวดคนนี้ เป็น นายร้อยตรีคำ ที่ ร.6 ท่านทรงประทานให้คงเป็นยศลำดับสุดท้ายที่ได้รับ ใช่หรือไม่ครับ)
๔.  ร้อยโท เจริญ ปัทมาคม
๕.  นางเชื้อ บุญยเกียรติ
๖.  นายชุบ ปัทมาคม
๗.  นายชิต ปัทมาคม
๘.  นางศิลปสุรพล (เชื่อม งามพล(ปัทมาคม))
(สามีคือ ร้อยเอก ขุนศิลปสุรพล (สิน งามพล) เป็นผู้บังคับกองร้อยทหารปืนใหญ่)
๙.  ผู้บังคับหมวดศิลาวีระ ปัทมาคม (เฉี่อย ปัทมาคม)
(ตำแหน่งสุดท้าย หัวหน้ากองประจำฝ่าย ฝ่ายการก่อสร้าง รฟท. เป็นผู้อุทิศสถานศึกษาให้เป็นสมบัติของการรถไฟ ชื่อ โรงเรียนพิบูลปัทมาคม ต.สนามแจง อ.บ้านหมี่ จ.ลพบุรี ขณะนั้นดำรงตำแหน่ง ผู้บังคับหมวดศิลา รฟท.)

มีคำถาม 3 ข้อครับ
๑.  พระยาพิไชยบุรินทรา ตระลาการในพระบวรราชวัง ท่านนี้ที่ปรากฏอยู่ในเนื้อความข้างต้น เป็น พระยาพิไชยบุรินทรา (ทิม) ที่ปรากฏในหนังสือนามสกุลพระราชทานว่า
"ลำดับ ๑๙๔๘   ปัทมาคม  พระราชทานให้ นายร้อยตรีคำ สัสดีเมืองบุรีรัมย์ ปู่ชื่อ พระยาพิไชยบุรินทรา (ทิม) บิดาชื่อหลวงอนุรัฐนฤผดุง (แถม)" ใช่หรือไม่ครับ มีความเป็นไปได้มากน้อยแค่ไหนครับ
๒.  คุณหญิงนก ภรรยาของ พระยาพิไชยบุรินทรา ที่บรรพบุรุษได้เล่าสืบมาว่าเป็นพระพี่เลี้ยงในพระบาทสมเด็จพระปิ่นเกล้าเจ้าอยู่หัว เป็นจริงอย่างไรครับ ทราบแค่ว่าท่านชื่อคุณหญิงนก ไม่ได้ระบุนามสกุลเพราะแต่เดิมคงไม่มีอยู่แล้ว เป็นธิดาของใคร มีเหล่าเชื้ออย่างไรถึงได้ไปเป็นพระพี่เลี้ยงฯ ได้เพราะในประวัติศาสตร์น้อยนักที่จะระบุไว้ ถึงระบุกระผมก็จนด้วยเกล้าที่จะหาข้อมูลลึกลับอย่างนั้นมา พอมีคำแนะนำที่จะไปสืบหาที่ไหนได้บ้างครับ
๓.  ผู้ที่ได้รับพระราชทาน นามสกุล ในรัชสมัย ร.6 ในขณะนั้นระบุว่า "ลำดับ ๑๙๔๘   ปัทมาคม   พระราชทานให้ นายร้อยตรีคำ สัสดีเมืองบุรีรัมย์ ปู่ชื่อ พระยาพิไชยบุรินทรา (ทิม) บิดาชื่อหลวงอนุรัฐนฤผดุง (แถม)" ในชั้นยศสุดท้ายมีราชทินนามว่า ร้อยเอกหลวงประมาณพลนิกาย (ทองคำ ปัทมาคม) ใช่หรือไม่ครับ
๔.  ร้อยเอก ขุนศิลปสุรพล (สิน งามพล) ที่ท่านเป็นผู้บังคับกองร้อยทหารปืนใหญ่ ท่านเป็นบุตรของใครครับ
๕.  หากผมจะตามสืบประวัติขึ้นไป ตามลำดับ กระผมควรจะไปหาเอกสารประเภทใดในการค้นคว้าข้อมูลขอรับ
๖.  ถ้าไม่มีความเป็นไปได้เลย สักข้อหนึ่ง กระผมขอกราบขอบพระคุณที่เสียสละเวลาตอบกระทู้ขอรับ

กระผมได้สืบหาข้อมูลมาเป็นเวลานาน 5-6 ปีได้แล้วขอครับ ลูกหลานก็กระจัดกระจายไปตามบุพกรรม ก่อนที่คุณย่าท่านจะเสีย ท่านฝากความหวังไว้ให้ผมสืบขึ้นไปแล้วทำแผนผังตระกูลเพื่อจะได้ไม่ขาดสายกัน ผมก็หวังเป็นอย่างยิ่งว่าจะทำให้สำเร็จให้จงได้ วันนี้บังเอิญได้เจอเว็บไซด์ "เรือนไทย" เห็นมีท่านอาจารย์ผู้เชี่ยวชาญทางด้านประวัติศาสตร์มาก และได้เห็นลูกหลานกตัญญูที่จะสืบความถึงบรรพบุรุษเพื่อจะได้ทราบและบำเพ็ญกุศลให้ถึงต่อไป จึงได้เรียนสอบถามเอาความจากท่านอาจารย์ผู้ที่มีความเชี่ยวชาญพอที่จะหาเอกสารเก่าๆ มาเทียบเคียงข้อมูล ในโอกาสเบื้องหน้าต่อไป กระผมจะได้ข้อมูลนำไปเรียบเรียงไปพิมพ์ลงในหนังสือ (.............) ครับ ถ้าได้ความอย่างไร ขออนุโมทนาบุญแก่ อาจารย์ผู้ช่วยเหลือครับ ขอให้ท่านมีสุขภาพแข็งแรง อุดมด้วยโภคทรัพย์ เพียบพร้อมด้วยเครื่องอุปโภคทั้งหลาย เป็นบัณฑิตที่มีแต่ความรู้ช่วยเหลือสังคมยิ่งๆ ขึ้นไปครับ หวังเป็นอย่างยิ่งว่าจะได้รับความกระจ่างในเร็ววัน

ด้วยความเคารพเป็นอย่างยิ่ง
รามจิตติญาณ

รามจิตติญาณ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 04 ก.พ. 11, 06:31

ต้องกราบขออภัยด้วยครับ ด้วยความสะเพร่า กระผมพิมพ์หัวข้อว่า "มีคำถาม ๓ ข้อครับ" จริง ๆ มีเยอะเลยขอรับ

ขอแถมอีกสักข้อแล้วกันนะขอรับ

จากกระทู้ คุณ luanglek  http://www.reurnthai.com/index.php?action=printpage;topic=3568.0
ขุนปัทมาคมบัญชี  (โหย  ปัทมาคม)  สมุหบัญชีฝิ่นประจำกรมฝิ่น

ท่านเป็นคนในตระกูล ปัทมาคม เลยหรือขอรับ? ไม่เคยทราบเลยจริงๆ ขอขอบพระคุณท่านมาก แล้วกระผมจะพยายาม สืบหาลำดับญาติขึ้นเป็นแผนผังให้ได้ขอรับ คุณย่าท่านจะได้สู่สุขคติอย่างไม่เป็นห่วงอะไร
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 04 ก.พ. 11, 08:48

เข้าแนวภูมิรู้ของคุณ Wandee และคุณ Launglek เลยทีเดียว   ถ้ามีในขุมหนังสือของท่าน  คุณรามจิตติญาณก็คงจะได้คำตอบในเร็ววันนี้
รามจิตติญาณ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 04 ก.พ. 11, 10:50

สาธุ ขอความอนุเคราะห์ และความเมตตาด้วยขอรับ ขอให้เจอบ้างเถิด เพี้ยง!
Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 04 ก.พ. 11, 11:33

ตามบัญชาของคุณเทาชมพู      คิดว่าเคยอ่านเรื่องคุณหญิงนก  มาแล้ว  และจดไว้ด้วย

ปัญหาอยู่ที่ว่า  จดไว้ที่ไหน

คุณหลวงเล็กเธอทำงานละเอียด  เก็บข้อมูลเป็นปี  แล้วจึงโพส

ขอความกรุณา จขกท  คอยสักพักนะคะ   เพราะช่วงนี้หลงทางไปติดกระทู้ยากอยู่ข้อหนึ่ง
จะทิ้งสหายก็ทำไม่ลง

อาจจะหาข้อมูลเรื่องกรมฝิ่นได้บ้าง

ทั้งนี้และทั้งนั้น   เป็นผู้เก็บหนังสือเก่า  เท่านั้น

เมื่อผู้ถามเป็นหลานเหลน   ก็ยินดีจะช่วยตามสติปัญญาความสามารถ

Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 04 ก.พ. 11, 12:07

การสะกด ราชทินนามที่แตกต่าง

ขุนศิลป์ศูรพล    ขุน  (สิน  งามพล)  นายทหารคนสนิท  กองพันที่ ๒   กรมทหารราบที่ ๒

ผู้บังคับกองพันที่ ๒ (พระนคร) คือ   พ.ต. หลวงศิลปสารสราวุธ

ชื่อบิดา  ไม่ปรากฎ

(อ้างอิง   หนังสือ พิพิธภัณฑ์สัพพะสยามกิจ  ศักราช ๒๔๗๔   หน้า  ๑๓๒๓)

luanglek
นิลพัท
ตอบ: 2894

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 04 ก.พ. 11, 15:15

ต้องกราบขออภัยด้วยครับ ด้วยความสะเพร่า กระผมพิมพ์หัวข้อว่า "มีคำถาม ๓ ข้อครับ" จริง ๆ มีเยอะเลยขอรับ

ขอแถมอีกสักข้อแล้วกันนะขอรับ

จากกระทู้ คุณ luanglek  http://www.reurnthai.com/index.php?action=printpage;topic=3568.0
ขุนปัทมาคมบัญชี  (โหย  ปัทมาคม)  สมุหบัญชีฝิ่นประจำกรมฝิ่น

ท่านเป็นคนในตระกูล ปัทมาคม เลยหรือขอรับ? ไม่เคยทราบเลยจริงๆ
ขอขอบพระคุณท่านมาก แล้วกระผมจะพยายาม สืบหาลำดับญาติขึ้นเป็นแผนผังให้ได้ขอรับ
คุณย่าท่านจะได้สู่สุขคติอย่างไม่เป็นห่วงอะไร

เข้าแนวภูมิรู้ของคุณ Wandee และคุณ Launglek เลยทีเดียว   
ถ้ามีในขุมหนังสือของท่าน  คุณรามจิตติญาณก็คงจะได้คำตอบในเร็ววันนี้

ด้วยถูกอ้างชื่อถึงในกระทู้นี้  ครั้นจะไม่ตอบเลยก็ดูเป็นการไร้น้ำใจเกินไป

ผมขอรับปัญหาของท่านไว้พิจารณาก่อน  ไม่รับปากว่าจะหาสิ่งที่ท่านต้องประสงค์ได้
เพราะข้าราชการหัวเมืองตามประวัติค่อนข้างยาก  ผมอยากให้คนถามลงสาแหรกตระกูลปัทมาคม
เท่าที่มีมาให้ผมดูสักหน่อย  (อย่าตัดอย่าทอนแม้แต่นิดเดียว) ลงไล่ไปทีละสาขา

กรณีที่คนใช้นามสกุลเดียวกัน แต่ไม่ปรากฏข้อมูลในสาแหรก หรือคนในสกุลรุ่นหลังไม่รู้จัก
มีความเป็นไปได้ว่า  คนที่เป็นญาติใกล้เคียง มาขอใช้นามสกุลร่วมด้วยกับสายตรง
โดยได้รับความยินยอมจากผู้ขอพระราชทานนามสกุล   เมื่อเป็นเช่นนี้ก็จะทำให้สืบสาแหรกลำบากอยู่

มีท่านอื่นมาให้ช่วยค้นสายสกุลหัวเมืองอยู่ท่านหนึ่ง  จนบัดนี้ยังไม่ได้ความคืบหน้าอะไรมากนัก
แต่ก็น่ายินดี ที่เขาก็ไม่ได้เร่งรัดอะไร  เพราะรู้ว่าผมมีงานทำมาก   และเขาก็พยายามค้นเองเหมือนกัน

ฉะนั้นเพื่อไม่ให้เจ้าของคำถามรอเปล่าๆ  ผมอยากให้คุณลงข้อมูลเท่าที่คุณทราบมาให้ดูหน่อย
เพื่อจะได้เป็นเบาะแสในการค้นหาข้อมูลต่อได้   แม้ว่าตอนนี้กำลังติดพันอยู่ในสมรภูมิรบรามเกียรติ์ก็ตาม
(แหม  สนุกจนไม่มีคนหน้าใหม่เข้ามาเล่นด้วย) ยิงฟันยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 04 ก.พ. 11, 17:40

คุณเจ้าของกระทู้   ดิฉันไปเจอชื่อพระยาพิไชยบุรินทรา เข้าอีกแห่งหนึ่ง ใน  "ประกาศคราวเสด็จประพาศหัวเมืองฝั่งทเลไทยฟากตวันตก  เมื่อปีมแมเอกศก  จุลศักราช ๑๒๒๑  พ.ศ. ๒๔๐๒"  (สะกดตามต้นฉบับ)
เป็นประกาศเมื่อสมเด็จพระจอมเกล้าฯ จะเสด็จประพาสหัวเมืองฝั่งทะเลไทยด้านตะวันตก   เป็นเวลา ๒๗-๒๘ วัน  พร้อมกับพระบรมวงศานุวงศ์   จึงมีประกาศนี้เป็นการมอบพระราชอำนาจให้สมเด็จพระปิ่นเกล้าฯ

" เราพระเจ้ากรุงสยามขอมอบอำนาจในราชกิจที่จะรักษาพระนครและบังคับคดีของราษฎร และราชการแผ่นดินตามเหตุต่างๆ   ไว้แด่พระบาทสมเด็จพระปิ่นเกล้าเจ้าอยู่หัว"

ในประกาศนี้ทรงระบุชื่อขุนนางผู้ใหญ่ทั้งวังหลวงและวังหน้าเอาไว้  
วังหลวง ได้แก่  เจ้าพระยานิกรบดินทร์ฯ  สมุหนายก
เจ้าพระยารวิวงศ์มหาโกษาธิบดี ที่พระคลัง (เสนาบดีคลัง)
เจ้าพระยายมราชฯ (เสนาบดี เวียง)
เจ้าพระยาพลเทพ  (เสนาบดี นา)
เจ้าพระยาธรรมาธิกรณ์   (เสนาบดี วัง)
เจ้าพระยามุขมนตรี (เสนาบดีวังหน้า)
นอกจากนี้มีชื่อขุนนางผู้ใหญ่อีก ๗ ท่าน คือ พระยามหาอำมาตย์   พระยาสุรเสนา  พระยาเสนาธิเบศร์  พระยาพิไชยบุรินทรา  พระยามณเทียรบาล  พระยาสิงหราชเดโชไชย   พระยาเพ็ชรพิไสย

ดิฉันเคยมีหนังสือรายชื่อขุนนางวังหน้าและวังหลัง  เป็นหนังสืออนุสรณ์งานพระราชทานเพลิงศพขุนนาถจำนง     เก็บไว้ในตู้อย่างดีไม่เคยแตะมาหลายปีแล้ว   พอกลับไปค้นจะหารายชื่อพระยาพิไชยบุรินทรา เพราะในนี้มีหมด เทียบไว้ด้วยว่าตรงกับตำแหน่งขุนนางท่านไหนในวังหลวง    ก็หาหนังสือไม่เจอ    ดังเช่นที่เป็นมาหลายครั้งสำหรับหนังสือที่เก็บไว้ดีเกินไป
บางทีคุณ Wandee หรือเพื่อนฝูงอาจจะมี   เคยเห็นวางในร้านหนังสือเก่าเมื่อหลายปีก่อน  คงพอจะหาได้ในหมู่เซียนหนังสือ  
จะได้รู้ว่าตำแหน่งพิไชยบุรินทราคือตำแหน่งอะไรในวังหน้า   ฟังจากชื่อแล้วน่าจะสังกัดเวียง   เป็นตำแหน่งใหญ่ระดับพระยาวังหน้า ซึ่งมีจำนวนไม่กี่คน น้อยกว่าวังหลวง    อาจเป็นได้ว่าเป็นเสนาบดีเวียงของวังหน้า   ตรงกับตำแหน่งเจ้าพระยายมราชของวังหลวง     เพราะวังหน้าก็มีจตุสดมภ์เวียงวังคลังนา ครบเหมือนวังหลวงเช่นกัน     เพียงแต่ศักดินาของขุนนางวังหน้าน้อยกว่าวังหลวงครึ่งหนึ่ง     พระยาพิไชยบุรินทราของวังหน้าจึงอาจตรงกันกับเจ้าพระยายมราชของวังหลวงก็ได้
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 04 ก.พ. 11, 18:01

ขอเฉลย
หลังจากโพสต์ไปแล้วก็ลุกขึ้นค้นหนังสือเป็นการใหญ่อีกครั้ง  ปรากฏว่าเจอจริงๆ  ชื่อหนังสือ ทำเนียบนามภาคที่ ๒

พบชื่อพระยาพิไชยบุรินทรา  อยู่เป็นชื่อแรกในสังกัด "กรมเมือง" ของวังหน้า  หมายถึงเป็นเสนาบดีของกรมนั้นๆ
ในหนังสือระบุว่า พระยาพิไชยบุรินทรา  ศักดินา 5000   เทียบยมราช
แปลว่า ท่านเป็นหนึ่งในจตุสดมภ์วังหน้า   ตำแหน่งการงานเทียบได้กับเจ้าพระยายมราช  หนึ่งในจตุสดมภ์ของวังหลวง  เว้นแต่ศักดินามีครึ่งเดียวของวังหลวง  ตามระเบียบศักดินาของขุนนางวังหน้า

เห็นจะต้องตั้งกระทู้ ขุนนางวังหน้า เสียแล้ว  ก่อนหนังสือจะหายไปอีก

ถึงคุณจขกท.ยังไม่รู้ว่าพระยาพิไชยฯ ที่ต้องพระอาญาในสมัยสมเด็จพระปิ่นเกล้าฯ เป็นคนเดียวกับคุณปู่ของคุณทวดคุณหรือไม่   แต่อย่างน้อยก็รู้แล้วว่าคุณปู่ของคุณทวดซึ่งเคยมีตำแหน่งนี้  มีหน้าที่การงานอะไรอยู่ในวังหน้า
ข้อสันนิษฐานอีกอย่างคือเอาอายุคุณทวดวีระเป็นหลัก   ว่าท่านเกิดพ.ศ.อะไรในรัชกาลไหน    แล้วในปลายสมัยสมเด็จพระปิ่นเกล้าฯ พระยาวังหน้าท่านนี้ยังรับราชการอยู่   อายุพอจะเป็นปู่ของคุณทวดได้หรือไม่
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 04 ก.พ. 11, 18:08

ขอบพระคุณที่แจ้งชื่อหนังสือค่ะ   จะได้ขอยืมเพื่อนมาดู

มีหนังสืออนุสรณ์ไม่มากนักค่ะ    เก็บที่เป็นวรรณคดีมากกว่า

หนังสืองานศพก่อน พ.ศ. ๒๕๐๐  กำลังโดนกวาดไปมหาวิทยาลัยในออสเตรเลียในราคาสูงมาก

หนังสือที่พอใช้ได้ในเวลานี้ที่ยังหลงเหลืออยู่   ราคาเล่มละ ๒๐๐ - ๓๐๐ บาท   ถ้าออกไปกว้านตามตลาดและพอเป็น

ที่รู้จัก  อาจได้ในราคาเล่มละ ๔๐ - ๖๐ บาท       เพื่อน ๆ นักอ่านก็ถ่ายเอกสารแจกกันไปมาค่ะ

ไม่นึกเลยว่าหนังสือเก่าของเรามีต่างชาติมากว้านถึงปานนี้
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 04 ก.พ. 11, 18:11

แจ่มค่ะ    กระทู้แจ่มใสแน่นอน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 04 ก.พ. 11, 18:20

สแกนมาให้คุณวันดีดูค่ะ เผื่อจะหาเจอง่ายเข้า

Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 04 ก.พ. 11, 20:38

ขอบพระคุณในความกรุณาค่ะ  มีแนวทางแล้วก็ตามได้ง่ายหน่อย
รามจิตติญาณ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 05 ก.พ. 11, 02:48

กระผมขอกราบขอบพระคุณในความอนุเคราะห์ที่ได้รับมาจากท่านผู้มีพระคุณทุกท่าน

คุณเทาชมพู  คุณวันดี  คุณหลวงเล็กครับ และท่านอื่นๆ ที่กำลังจะเข้ามาช่วยหาข้อมูลเพิ่มอีกหลายๆ ท่านขอรับ

กระผมกำลังจะได้ข้อมูลจากคุณย่าอีกท่านหนึ่ง ซึ่งเป็นน้องสาวของคุณย่าที่เสียไปแล้ว อายุประมาณ 82 ปีแล้วครับ
ซึ่งเป็นที่น่าแปลกมาก ว่า คุณย่าท่านอยู่ดี ๆ ก็เกิดนึกเรื่องในอดีตได้ขึ้นมา (แต่ไม่มากครับ) แต่ท่านก็เห็นว่างาม ว่าดีที่ตั้งใจจะทำให้สมบูรณ์
เวลาทำบุญ บำเพ็ญกุศล หรืออย่างไรก็จะได้ทำได้เต็มที่ ไม่ขาดตกบกพร่อง และที่สำคัญครอบครัวของกระผมก็อยากจะไปกราบบรรพบุรุษ
ผู้มีพระคุณทั้งหลาย รวมถึงเจ้านายของท่านด้วยที่ทำให้พวกเราได้มีที่ดีๆ เช่นทุกวันนี้ บางท่านอาจจะเห็นว่าไร้สาระ แต่ครอบครัวของกระผมไม่คิดเช่นนั้นขอครับ
ถึงแม้ตระกูลของกระผมจะไม่ใช่เจ้านายใหญ่โต ไม่ใช่ราชนิกูลอะไร แต่ถึงจะเป็นราษฏรสามัญชนธรรมดา กระผมก็ตั้งใจไว้แล้วว่า จะต้องทำให้สำเร็จ เพราะคุณย่าท่านสั่งไว้ก่อนตาย

วันนี้ กระผมได้เล่าให้คุณย่าที่เป็นแม่ของคุณพ่อกระผมอีกท่าน ซึ่งเป็นน้องสาวของคุณย่าที่ตายว่า มีอาจารย์อยู่ในคอมพิวเตอร์เค้าสามารถช่วยหาข้อมูลเรื่องเกี่ยวกับ สกุล "ปัทมาคม" ของเรา
ว่าต้นตระกูลเป็นใครมาจากไหนบ้าง ท่านก็ดีใจและยิ้มใหญ่เลย กระผมคิดว่า ท่านคงให้ศีลให้พร ท่านอาจารย์ทั้งหลายอยู่ในใจเป็นแน่ขอรับ ยิ้มอยู่ซักพัก ท่านก็มีกำลังลุกขึ้นมานั่งคุย
ตอบได้เท่าที่จะนึกออก เพราะท่านได้ล้มเจ็บแรงถดถอยลง ซึ่งก็ได้ข้อมูลเพิ่มมาอีกส่วนหนึ่งครับ ผมจะรีบพิมพ์แล้วรีบเอาข้อมูลมาใส่เพิ่มเพื่อประโยชน์ในการสืบค้นต่อไปครับ

สุดท้ายนี้ต้องของขอบพระคุณท่านอาจารย์ผู้เมตตาอนุเคราะห์ในการจัดหาข้อมูลทุกท่าน
งานนี้เป็นงานที่ยากมาก กระผมและครอบครัวของกระผมทราบซึ้งในความเมตตากรุณาของพวกท่านมาก
ดังนั้น กระผมจึงไม่ได้เร่งรัดขอรับ เพียงแต่ ได้ทราบความคืบหน้าบ้างว่าเป็นอย่างไรก็เพียงพอแล้วขอรับ
ส่วนตัวกระผมเอง ก็พยายามหาข้อมูลต่อไป เช่นไปดูตามแผงหนังสือเก่า ตามที่พวกท่านอาจารย์ได้แนะนำ คิดว่าคงจะสำเร็จได้ในที่สุดขอรับ

ด้วยความเคารพอย่างยิ่ง
รามจิตติญาณ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 05 ก.พ. 11, 09:22

มาถึงขณะนี้   ที่แน่ใจว่าถูกต้องคือต้นสกุลปัทมาคม เป็นขุนนางวังหน้าแน่นอน เพราะราชทินนาม พิไชยบุรินทรา เป็นเจ้ากรมเมือง หนึ่งในจตุสดมภ์ของวังหน้า   เป็นขุนนางชั้นผู้ใหญ่ของวังหน้าเทียบได้กับเจ้าพระยายมราช  ของวังหลวง
ส่วนคุณปู่ของคุณทวดคุณเป็นคนเดียวกับพระยาพิไชยบุรินทราที่เป็นตุลาการในคดีเจ้าจอมมารดากลีบหรือเปล่า   ดิฉันยังสงสัยอยู่      เพราะคุณบอกว่าคุณหญิงนกภรรยาของท่านเคยเป็นพระพี่เลี้ยงในสมเด็จพระปิ่นเกล้าฯ    ถ้าจริงตามนั้น  คุณหญิงนกก็ต้องอายุมากกว่าสมเด็จพระปิ่นเกล้าฯประมาณ ๑๕-๒๐ ปีโดยประมาณ     เจ้าคุณพิไชยฯสามีท่านก็น่าจะอายุมากกว่าคุณหญิงนก  หรืออย่างต่ำที่สุดก็ไล่เลี่ยกัน
เมื่อเกิดกรณีเจ้าจอมมารดากลีบ   สมเด็จพระปิ่นเกล้าฯมีพระชนม์ ๕๘   ย้อนหลังไปเมื่อเกิดการฟ้องร้องครั้งแรก  ก็น่าจะประมาณ ๕๕ พรรษา   ขณะนั้นเจ้าคุณพิไชยฯสามีคุณหญิงนก มิอายุเข้าไปตั้ง ๗๕ อย่างต่ำแล้วหรือ     ถ้าอายุมากแค่นั้นยังรับราชการกันหรือเปล่า   
อีกอย่างคนโบราณก็อายุสั้น และแก่เร็วกว่าคนสมัยนี้  แค่อายุ ๖๐ ก็ถือว่าชราแก่หง่อมแล้ว    ผิดกับสมัยนี้อายุ ๘๐ กว่ายังออกสังคม  ทำงานเป็นกรรมการที่โน่นที่นี่ได้สบาย 

เชิญท่านทั้งหลายที่อยากจะช่วยคุณเจ้าของกระทู้   ออกความเห็นด้วยค่ะ 

ถ้าหากว่าพระยาพิไชยฯ(ทิม) คุณปู่ของคุณทวดคุณ เป็นคนละคนกับพระยาพิไชยฯที่ถูกอาญา   ก็เป็นได้ว่าท่านเป็นขุนนางวังหน้าในรัชกาลที่ ๓ (ซึ่งถอยหลังไปมาก  เพราะวังหน้ารัชกาลที่ ๓  ทรงเป็นอยู่ ๗ ปีเท่านั้นก็สิ้นพระชนม์)
ความเป็นไปได้อีกอย่างคือ อาจเป็นพระยาพิไชยฯ สมัยต้นรัชกาลที่ ๔  เมื่อครั้งสมเด็จพระปิ่นเกล้าฯทรงครองพระบวรราชวังใหม่ๆ   ในเมื่อคุณหญิงนกเป็นพระพี่เลี้ยง   คุณปู่ของคุณทวดคุณก็อาจเป็นข้าหลวงเดิมสมัยทรงเป็นเจ้าฟ้ากรมขุนอิศเรศฯ  จึงไว้วางพระทัยให้เป็นขุนนางใหญ่ของวังหน้า     แต่ต่อมาท่านอาจถึงแก่กรรม  จึงทรงเลื่อนขุนนางวังหน้าอีกคนขึ้นในตำแหน่งนี้แทน  คนหลังนี้ก็คือคนที่ถูกลงพระอาญา ในปลายรัชสมัย
หน้า: [1] 2
  พิมพ์