เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 4920 ช่างเขียนวัดปราสาท สมัยพระเจ้าปราสาททอง
offzaa
ชมพูพาน
ตอบ: 80

เมื่อ 02 ก.พ. 11, 21:37

พอดีผมไปชมวัดปราสาท ที่บางกร่าง จ.นนฯมาอะครับ อยากได้เห็นภาพทีถูกลบไปด้านฝั่งตรงข้ามพระประธานและด้านหลังพระประธานอะครับ พี่ๆ พอจะมีข้อมูลบ้างไหมครับ
....ผมว่าพี่เนน่าจะมีอยู่นาาาาาาาาา...(ปล. ดาวเพดานแกะไม้สวยมากครับพี่เน) ยิงฟันยิ้ม
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 04 ก.พ. 11, 10:13

ลองหาหนังสือเล่มนี้ดูไหมครับ

จิตรกรรมสมัยอยุธยาตอนกลางและตอนปลายระยะแรกสกุลช่างนนทบุรี ณ วัดชมภูเวก และวัดปราสาท

คุณน่าจะเสพทั้งอรรถรส และภาพรสของหนังสือด้วยตัวเอง
ได้ดีกว่าการดูภาพจากที่อื่นเป็นไหนๆ
Kurukula
สุครีพ
ตอบ: 1303

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 05 ก.พ. 11, 22:00

เอ.....ไม่แน่ใจว่าหนังสือเล่มนั้นแต่ครั้งอาจารย์ศิลป์ยังอยู่ จะยังเหลือจิตรกรรมฝ่ายสะกัดหน้าสะกัดหลังอยู่หรือไม่ แต่แน่ๆคือด้านแปเหลือเยอะกว่าปัจจุับันมาก น่าสนใจอยู่เหมือนกันครับ เสียดายว่าเป็นภาพขาวดำเท่านั้น
offzaa
ชมพูพาน
ตอบ: 80

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 06 ก.พ. 11, 15:25

ขอบคุณคับ... ยิ้ม
คือว่า ผมจะหาหนังสือเล่มนี้ได้ยังไงอะคับ ที่หอสมุดแห่งชาติไปแล้วไม่เจอ หากท่านไดมีแหล่งข้อมูลแนะนำผมด้วยนะครับ ขอบคุณคาบบบบบ ยิงฟันยิ้ม
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 06 ก.พ. 11, 23:37

ลองหาห้องสมุดมหาวิทยาลัยขนาดใหญ่ดูจะง่ายกว่าไหมครับ ?
Kurukula
สุครีพ
ตอบ: 1303

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 12 ก.พ. 11, 20:05

เสียดายที่ในนี้ไม่มีให้กดไลค์แบบเฟซบุ๊ก  ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1]
  พิมพ์