เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 16 17 [18] 19 20 ... 22
  พิมพ์  
อ่าน: 96081 ๑๐๐ คำถามเรื่องรามเกียรติ์ (สำหรับแฟนพันธุ์แท้และผู้สนใจ) ๓
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 255  เมื่อ 16 ก.พ. 11, 16:53

ทำด้วยโลหะหล่อปิดทอง อาจจะทองเหลือง หรือ ทองแดงปิดทอง เนื่องจากเห็นสนิมเขียวขึ้นอยู่ที่ตัวตุ๊กตา
:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 256  เมื่อ 16 ก.พ. 11, 17:42

เอาใจช่วย ด้วยอีกคนค่ะ  ยิงฟันยิ้ม
งานชุดนี้งามจริงๆ ค่ะ
art47
องคต
ตอบ: 739

ความคิดเห็นที่ 257  เมื่อ 16 ก.พ. 11, 18:08

คำถามข้อที่ ๖๙.

จากภาพต่อไปนี้  เป็นประติมากรรมเรื่องรามเกียรติ์ตอนใด (เล่ามาพอรู้เรื่อง)
และของสิ่งนี้  ใครเป็นคนทำ  ทำขึ้นเมื่อใด  ทำขึ้นในโอกาสใด  และทำขึ้นเพื่อประโยชน์อะไร

ข้อนี้ ๓๐ คะแนน  ตอบหน้าไมค์  ให้เวลาตอบจนถึงวันจันทร์ที่ ๒๑  กุมภาพันธ์ ๒๕๕๔
เวลา ๐๘.๐๐ น.  พ้นนี้แล้วจะเฉลยคำตอบ

คงเป็นตอนที่พระรามปราบยักษ์ตนใดตนหนึ่ง น่าจะเป็นพระยาขร  มีนางสีดาอยู่ด้วยด้านหลัง วัตถุนี้มีอยู่หลายชิ้น ปัจจุบันตั้งอยู่ในพระบรมมหาราชวัง ทำขึ้นมาเพื่อเป็นเครื่องประดับพระเมรุแห่งสมเด็จพระนางเจ้าสุนันทากุมารีรัตน์ เมื่องานพระเมรุในวันพระราชพิธีถวายพระเพลิงพระบรมศพ ครับผม

วัสดุนั้นน่าจะทำด้วยไม้ระกำ ไม้กลึง ปิดทอง เขียนสี ครับ ประดิษฐ์ขึ้นโดยพระองค์เจ้าประดิษฐ์วรการ หัวหน้าช่างสิบหมู่เป็นผู้ควบคุมการประดิษฐ์ จัดอยู่ในครอบแก้ว สูงประมาณ ๒๐ ซม. เมื่อ พ.ศ. ๒๔๒๔

ว้า  ท่าทางจะง่าย   งั้นขอเลื่อนเวลาหมดกำหนดตอบมาอยู่วันศุกร์ที่ ๑๘ กุมภาพันธ์นี้
เวลา ๑๘.๐๐ น.

ข้อความที่เส้นใต้นั้น  ถูกต้อง   นอกนั้นยังไม่ถูก
ตอนนี้ได้มาแล้ว  ๑๕ คะแนน   คะแนนอีกครึ่งอยู่ที่เนื้อเรื่องของประติมากรรม
ขอให้หาคำตอบได้เร็วๆ  เอาใจช่วยจริงๆ นะเนี่ย ยิงฟันยิ้ม

คุณไซมีส วันนี้ผมขอเป็นตาอยู่นะครับ

การเสาะหาคำตอบ
1. ตัวยักษ์เป็นมงกุฎจีบ ตัดออกได้เยอะ เหลือให้เลือกไม่กี่ตน เช่น เหรันตทูต สัตลุง สัทธาสูร (ไม่ใช่พญาขร เพราะผู้ตั้งคำถามว่าผิด)
2. ตัวพระใช้พระขรรค์เป็นอาวุธ ย่อมไม่ใช่พระราม เพราะใช้ศร น่าจะเป็นท้าวทศรถ (พระลักษณ์ก็ใช้พระขรรค์ แต่ไม่มีบทอยู่กับตัวนาง แถมเจอยักษ์)
3. ในฉากที่ปรากฏ มีตัวนางเพียงตัวเดียว ก็ตัดตอนท้าวทศรถปราบเหรันตทูตได้ เพราะตอนนั้นมีมเหสีครบทั้ง 3 องค์

ดังนั้นจึงตอบว่า

ภาพโจทย์ที่ถามนี้คือ ตอนท้าวทศรถปราบปทูตทันตยักษ์
(คำสั่งพอรู้เรื่อง แต่อยากเล่าละเอียด)
เล่าความถึงตอนว่าปทูตทันตยักษ์ที่อาศัยอยู่ในถ้ำเขาสุรกานต์ คิดจะยึดครองสวรรค์ชั้นดาวดึงส์ จึงเข้าตีต่อ
พระอินทร์เจ้าเมืองเลยเชิญท้าวทศรถขึ้นมาปราบแทนตัวเอง (ไม่อยากมือเปื้อนเลือด-ยืมมือคนอื่นดีกว่า)
ท้าวทศรถที่เที่ยวชมสวนอยู่พร้อมมเหสีทั้งสามก็รับคำสั่ง ขึ้นสวรรค์ทันที พร้อมนางไกยเกษีที่อยากเห็นสวรรค์ด้วย
พอท้าวทศรถเจอหน้าปทูตทันตก็รบพุ่งกันทันที แต่เพลารถพังเพราะศรของปทูตทันต นางไกยเกษีจึงเอาแขนสอด
เป็นเพลารถแทน ช่วยท้าวทศรถรบจนชนะ

สรุปคำตอบ
ประติมากรรมเรื่องรามเกียรติ์ ตอนท้าวทศรถปราบปทูตทันตยักษ์
พระวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าประดิษฐ์วรการ อธิบดีกรมช่างสิบหมู่ ทรงสร้างขึ้น เมื่อ พ.ศ. 2424
เพื่อเป็นเครื่องประดับพระเมรุสมเด็จพระนางเจ้าสุนันทากุมารีรัตน์ เมื่องานพระเมรุ ณ ท้องสนามหลวง
Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 258  เมื่อ 16 ก.พ. 11, 22:53

เรียนคุณไซมีสที่รัก

ขออนุญาตท้าวความไปยัง คำถามของคุณเมื่อหลายชาติมาแล้ว  ว่า เขาไกรลาสจำลองทำจากอะไรแน่

อ่านมาจาก ช่างสิบหมู่  ที่ การท่าอากาศยานแห่งประเทศไทยพิมพ์ เมื่อ ๒๕๔๐  ๘,๐๐๐ เล่ม  หน้า ๙๖

การผูกหุ่นทำเป็นภูเขาจำลองขนาดย่อมบ้าง ขนาดใหญ่และสูงบ้าง  สำหรับใช้ในพิธีสำคัญ ๆ เช่นหุ่นเขาไกรลาศสำหรับพระราชพิธีโสกันต์

หุ่นเขาพระสุเมรุสำหรับพิธีออกเมรุ      หุ่นเขาวงกตในพิธีเทศน์มหาชาติ

ช่างหุ่นจะใช้ไม้จริงต่อกันขึ้นไปเป็นร่างร้าน  ให้มีขนาดกว้่งยาวและสูงตามประสงค์ที่จะทำหุ่นภูเขา ณ ที่นั้น   ภูเขาไกรลาศจะต้องทำร้านให้แข็งแรงมั่นคง

พอจะรับน้ำหนักคนที่จะขึ้นไป  และสิ่งปลูกสร้างคือมณฑปและเครื่องตั้งแต่ง

หลังจากนั้นก็ใช้ไม้ไผ่ผ่าเป็นซีก ๆ  ยาวตามขนาด  ทำมาตั้งเป็นโครงรูปภูเขาหุ้มร่างร้านโดยขัดไม้และผูกด้วยเชือกปอ   จัดและดัดให้เป็นรูปทรงก้อนหินใหญ่น้อยเรียง

สลับทับเทินกันตามขนาดและรูปทรงที่กำหนด

แล้วใช้เสื่อลำแพนบุทับบนโครงร่างทำเป็นผิวของก้อนหิน   จัดแต่งให้เข้ารูป

แล้วใช้กระดาษฟางทาแป้งเปียกปิดซ้ำ ๔ - ๖ ชั้น   ปิดกระดาษให้ทั่ว  พักไว้ระยะหนึ่งให้แห้ง   แล้วระบายสีด้วยสีฝุ่น 

ยังหาตัวพระนางและยักษ์ไม่ได้          เข้าใจว่าเป็นหนังสือออกใหม่  ยังไม่มีสามัญชนได้ 

หวังว่าคงได้กินไอติมด้วยกันในบ่ายวันเสาร์ต้นเดือนหน้า
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 259  เมื่อ 17 ก.พ. 11, 07:30

คุณไซมีส วันนี้ผมขอเป็นตาอยู่นะครับ

[/quote]

ตามสบายเลยครับ ถ้าได้คะแนนพี่ก็พลอยยินดีปรีดา เห็นห่างหายไปหลายวัน คงทานส้มไปหลายเข่ง ยิงฟันยิ้ม

ขอตอบว่า การรบด้วยพระขรรค์ นั้นมีท้าวทศรถ ที่ใช้อาวุธนี้อย่างเลิศเลอ เป็นฉากถีบยักษ์อยู่ในป่าและโขดหิน คิดว่าถ้าเป็นศึกปทูตทันต์ ท้าวทศรถจะขว้างพระขรรค์ออกไป พร้อมประทับที่ราชรถและมีนางไกยเกษีเอามือสอดที่เพลาล้อ ช่างไทยควรต้องทำฉากราชรถและขว้างพระขรรค์ไปเป็นแน่

จึงอยากตอบว่า เป็นศึกการต่อสู้กับเหรันต์ทูต ซึ่งใจความได้ว่า วันหนึ่งเหรันต์ทูตได้ออกไปเที่ยวป่า พบท้าวทศรถพาพระมเหสีทั้ง ๓ ประพาสป่า เกิดการสู้รบกัน และถูกท้าวทศรถฆ่าตาย จึงจะเป็นฉากที่ใกล้เคียงที่สุด

สำหรับวัตถุชิ้นนี้ใช้ในโอกาสใด จุดประสงค์อันใดผมได้พรรณาไว้ในคำตอบก่อนหน้านี้แล้ว เหลือแต่ภาพพระเมรุซึ่งก็มีไม่มาก

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 260  เมื่อ 17 ก.พ. 11, 07:34

เรียนคุณไซมีสที่รัก

ขออนุญาตท้าวความไปยัง คำถามของคุณเมื่อหลายชาติมาแล้ว  ว่า เขาไกรลาสจำลองทำจากอะไรแน่

อ่านมาจาก ช่างสิบหมู่  ที่ การท่าอากาศยานแห่งประเทศไทยพิมพ์ เมื่อ ๒๕๔๐  ๘,๐๐๐ เล่ม  หน้า ๙๖

การผูกหุ่นทำเป็นภูเขาจำลองขนาดย่อมบ้าง ขนาดใหญ่และสูงบ้าง  สำหรับใช้ในพิธีสำคัญ ๆ เช่นหุ่นเขาไกรลาศสำหรับพระราชพิธีโสกันต์

หุ่นเขาพระสุเมรุสำหรับพิธีออกเมรุ      หุ่นเขาวงกตในพิธีเทศน์มหาชาติ

ช่างหุ่นจะใช้ไม้จริงต่อกันขึ้นไปเป็นร่างร้าน  ให้มีขนาดกว้่งยาวและสูงตามประสงค์ที่จะทำหุ่นภูเขา ณ ที่นั้น   ภูเขาไกรลาศจะต้องทำร้านให้แข็งแรงมั่นคง

พอจะรับน้ำหนักคนที่จะขึ้นไป  และสิ่งปลูกสร้างคือมณฑปและเครื่องตั้งแต่ง

หลังจากนั้นก็ใช้ไม้ไผ่ผ่าเป็นซีก ๆ  ยาวตามขนาด  ทำมาตั้งเป็นโครงรูปภูเขาหุ้มร่างร้านโดยขัดไม้และผูกด้วยเชือกปอ   จัดและดัดให้เป็นรูปทรงก้อนหินใหญ่น้อยเรียง

สลับทับเทินกันตามขนาดและรูปทรงที่กำหนด

แล้วใช้เสื่อลำแพนบุทับบนโครงร่างทำเป็นผิวของก้อนหิน   จัดแต่งให้เข้ารูป

แล้วใช้กระดาษฟางทาแป้งเปียกปิดซ้ำ ๔ - ๖ ชั้น   ปิดกระดาษให้ทั่ว  พักไว้ระยะหนึ่งให้แห้ง   แล้วระบายสีด้วยสีฝุ่น 

ยังหาตัวพระนางและยักษ์ไม่ได้          เข้าใจว่าเป็นหนังสือออกใหม่  ยังไม่มีสามัญชนได้ 

หวังว่าคงได้กินไอติมด้วยกันในบ่ายวันเสาร์ต้นเดือนหน้า

ขอบคุณครับที่ไขความกระจ่างให้ทราบ ซึ่งเขาไกรลาศนี้ต่อมามีการนำเครื่องสูบน้ำและเครื่องปั่นไฟเข้ามาติดตั้ง ลูกเล่นแพรวพราวยิ่งขึ้นในงานเขาไกรลาศในพระราชพิธีโสกันต์ สมเด็จเจ้าฟ้ามหาวชิรุณหิศ สยามบรมราชกุมาร น่าจะเคยเห็นผ่านตาแล้ว  ยิ้มกว้างๆ
art47
องคต

ความคิดเห็นที่ 261  เมื่อ 17 ก.พ. 11, 08:52

ขอตอบว่า การรบด้วยพระขรรค์ นั้นมีท้าวทศรถ ที่ใช้อาวุธนี้อย่างเลิศเลอ เป็นฉากถีบยักษ์อยู่ในป่าและโขดหิน คิดว่าถ้าเป็นศึกปทูตทันต์ ท้าวทศรถจะขว้างพระขรรค์ออกไป พร้อมประทับที่ราชรถและมีนางไกยเกษีเอามือสอดที่เพลาล้อ ช่างไทยควรต้องทำฉากราชรถและขว้างพระขรรค์ไปเป็นแน่

จึงอยากตอบว่า เป็นศึกการต่อสู้กับเหรันต์ทูต ซึ่งใจความได้ว่า วันหนึ่งเหรันต์ทูตได้ออกไปเที่ยวป่า พบท้าวทศรถพาพระมเหสีทั้ง ๓ ประพาสป่า เกิดการสู้รบกัน และถูกท้าวทศรถฆ่าตาย จึงจะเป็นฉากที่ใกล้เคียงที่สุด

ถ้ารบกับเหรันตทูตจริง ก็ย่อมต้องมีมเหสีครบ 3 องค์สิครับ นี่โผล่ออกมาองค์เดียว
อย่างคุณไซมีสว่า ถ้าเป็นฉากเหรันตทูตจริง ช่างไทยควรต้องทำฉากให้มีมเหสีครบ จริงไหมครับ ยิงฟันยิ้ม

อีกอย่างเหรัณนทูตให้ศรเป็นอาวุธ แต่ในรูปยักษ์ใช้คธาเป็นอาวุธ ปทูตทันตยักษ์ใช้ทั้งศรและคธานะครับ

อีกข้อหนึ่ง ตัวนางในรูปนั้น เหมือนยกมาข้างขวาด้วย หลังตัวพระ นี่เป็นการเอาแขนสอดเพลารถของท้าวทศรถหรือไม่
น่าคิดอยู่ ฮืม เพราะถ้าตัวนางไม่มีเหตุเกี่ยวข้องด้วย คงต้องยืนเฉยๆ เป็นแน่

อย่างไรขอท่านใต้เท้าโปรดตัดสินความพิพาทข้อนี้ด้วยเถิด
luanglek
นิลพัท
ตอบ: 2894

ความคิดเห็นที่ 262  เมื่อ 17 ก.พ. 11, 09:06

บุรุษนักรบทั้งสองประลองความคิดกันน่าสนุก
ชอบวิธีคิดของนักรบทั้งสอง  รู้จักสังเกตและตัดตัวเลือกที่ไม่ใช่ออกไป

จนเหลือเพียง ๒ ตอน  คือ
ตอนท้าวทศรถรบกับปทูตทันตยักษ์  ซึ่งคุณอาร์ทเลือกตอบตอนนี้มา
กับตอนท้าวทศรถรบกับเหรันตทูต  ซึ่งคุณไซมีสเลือกตอบตอนนี้มา

ทั้งสองตอนนี้ รายละเอียดค่อนข้างใกล้เคียงกันมาก
ยักษ์ทั้งสองตน  มีลักษณะเหมือนกัน  เว้นแต่สีกายเท่านั้นที่ไม่เหมือนกัน
แต่ด้วยเป็นรูปหล่อโลหะ  จึงไม่ปรากฏสีกายให้เห็น ยิ่งทำให้แยกแยะได้ยากว่าเป็นยักษ์ตนใดแน่

ส่วนตัวพระนั้น  ไม่น่าจะมีปัญหาเพราะไม่ใช่พระรามแน่นอน  

ตัวนางนั้น ย่อมไม่ใช่นางสีดา  แต่จะเป็นใครนั้น   เดายาก  เพราะตัวนางมักไม่มีจุดเด่นให้สังเกต

แต่ถ้าพิจารณาจากเหตุการณ์ ตอนท้าวทศรถรบกับปทูตทันตยักษ์  
ท้าวทศรถทรงรถออกรบ  (มีเหตุการณ์เพลารถหัก
นางไกยเกษีเอาแขนสอดแทนเพลา) แต่ในประติมากรรมไม่มีรถ
ฉากเป็นภูเขานั้นดูไม่น่าจะใช่ฉากสวนสวรรค์ชั้นดาวดึงส์
(ที่รถศึกจะไปแล่นได้)  จึงไม่น่าจะใช่เหตุการณ์นี้

ส่วนตอนท้าวทศรถรบกับเหรันตทูตนั้น รบกันที่เขาหิมพานต์
ท้าวทศรถพามเหสีไปประพาสป่า  โดยเดินลงจากรถทรง
ตามเรื่องว่า เหรันตทูตไล่จับมเหสีของท้าวทศรถด้วย
รูปการณ์ก็เข้ากันสนิทกับประติมากรรมนั้น

ผมจึงให้คะแนน ๑๕ คะแนนที่เหลือแก่คุณไซมีส
รวมของเดิมที่ตอบไว้ในข้อนี้  เป็น  ๓๐ คะแนน

ส่วนคุณอาร์ท ได้ตอบรายละเอียดข้ออื่นๆ มา
ถูกต้อง ได้ ๑๕ คะแนน แต่ด้วยว่าตอบทีหลังคุณไซมีส
ผมต้องหักคะแนนออกครึ่งหนึ่ง  เหลือ ๗ ๑/๒ คะแนน

อันที่จริงหนังสือที่ผมใช้นั้น อธิบายภาพว่า
เป็นตอนท้าวอัชบาลรบกับอสุรพักตร์  
แต่พิจารณารายละเอียดแล้วไม่น่าจะใช่ตามคำบรรยาย

ขอบคุณนักรบทั้งสอง เก่งมาก  วิเคราะห์ละเอียดดีทั้งคู่
เฉือนกันนิดเดียวตอนตัดสินใจขั้นสุดท้าย
luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 263  เมื่อ 17 ก.พ. 11, 09:14

ถ้ารบกับเหรันตทูตจริง ก็ย่อมต้องมีมเหสีครบ 3 องค์สิครับ นี่โผล่ออกมาองค์เดียว
อย่างคุณไซมีสว่า ถ้าเป็นฉากเหรันตทูตจริง ช่างไทยควรต้องทำฉากให้มีมเหสีครบ จริงไหมครับ ยิงฟันยิ้ม

อีกอย่างเหรัณนทูตให้ศรเป็นอาวุธ แต่ในรูปยักษ์ใช้คธาเป็นอาวุธ ปทูตทันตยักษ์ใช้ทั้งศรและคธานะครับ

อีกข้อหนึ่ง ตัวนางในรูปนั้น เหมือนยกมาข้างขวาด้วย หลังตัวพระ นี่เป็นการเอาแขนสอดเพลารถของท้าวทศรถหรือไม่
น่าคิดอยู่ ฮืม เพราะถ้าตัวนางไม่มีเหตุเกี่ยวข้องด้วย คงต้องยืนเฉยๆ เป็นแน่

อย่างไรขอท่านใต้เท้าโปรดตัดสินความพิพาทข้อนี้ด้วยเถิด

ช่างเขาทำพอเป็นสังเขป  ถ้าใส่ตัวละครครบตามเรื่อง  คงต้องเพิ่มขนาดให้กว้างกว่านี้
ในเมื่อรถเป็นอุปกรณ์ประกอบฉากที่สำคัญในตอนรบกับปทูตทันตยักษ์  ควรจะต้องมี
เมื่อไม่มีก็ทำให้ตัดสินยาก   ส่วนเรื่องกระบองนั้น  เป็นรายละเอียดเล็กน้อย
แม้จะผิดกันตรงนี้ แต่ตรงอื่นเข้ากันสนิท 
luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 264  เมื่อ 17 ก.พ. 11, 09:17

วันนี้จะตั้งคำถามข้อที่ ๗๐.
อันเป็นข้อสุดท้ายในรอบนี้
ในเวลา  ๑๐.๐๐  น.  โปรดติดตาม

ระหว่างนี้ใครมีอะไรระบายความในใจก็เชิญนะครับ ยิงฟันยิ้ม
art47
องคต

ความคิดเห็นที่ 265  เมื่อ 17 ก.พ. 11, 09:18

ขอบพระคุณใต้เท้าที่ตัดสินข้อพิพาทให้

...ฉิวเฉียด ฉิวเฉียดนัก ยิงฟันยิ้ม

ตอนลือกก็มีแค่สองข้อนี่แหละ แต่ทำอย่างไรได้ จิตใจมันเอียงไปทางปทูตทันตยักษ์แล้ว
เมื่อศาลตัดสินแล้ว ย่อมเถียงไม่ได้ เดี๋ยวละเมิดอำนาจศาลท่านเข้า
จะถูกจำตรางเอา

ปัจฉิมลิขิต
ที่ใต้เท้ากรุณาให้คะแนนมา 7.5 นั้น กระผมไม่ขอรับครับ
เพราะคำตอบเอามาจากของคุณพี่ไซมีสนั่นแล มิได้หาเองเลย
ให้คุณไซมีสได้ข้อนี้ไปคนเดียวเถิด ผมมิมีส่วนร่วมอันใด
luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 266  เมื่อ 17 ก.พ. 11, 09:25

ขอบพระคุณใต้เท้าที่ตัดสินข้อพิพาทให้

...ฉิวเฉียด ฉิวเฉียดนัก ยิงฟันยิ้ม

ตอนลือกก็มีแค่สองข้อนี่แหละ แต่ทำอย่างไรได้ จิตใจมันเอียงไปทางปทูตทันตยักษ์แล้ว
เมื่อศาลตัดสินแล้ว ย่อมเถียงไม่ได้ เดี๋ยวละเมิดอำนาจศาลท่านเข้า
จะถูกจำตรางเอา

ปัจฉิมลิขิต
ที่ใต้เท้ากรุณาให้คะแนนมา 7.5 นั้น กระผมไม่ขอรับครับ
เพราะคำตอบเอามาจากของคุณพี่ไซมีสนั่นแล มิได้หาเองเลย
ให้คุณไซมีสได้ข้อนี้ไปคนเดียวเถิด ผมมิมีส่วนร่วมอันใด

ผมให้คะแนนตามกติกามารยาท  แต่ถ้าคุณอาร์ทไม่ประสงค์จะรับ
ผมก็จะอุเบกขาไว้  

ผมไม่ใช่ศาลแต่เมื่อต้องชี้ขาด  ก็ต้องทำหน้าที่ให้ยุติธรรมและยอมรับได้ทั้งสองฝ่าย
ไม่ใช่ให้ฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งยอมจำนน   และไม่ใช่ผมจะถูกเสมอไป  
บางทีก็มีพลาดเหมือนกัน  ถ้าผมผิด ผมก็ยินดีรับฟังความเห็นที่ถูกจากผู้ท้วง
ถ้าพิจารณาแล้ว ผมผิด  ผมก็ยอมรับและยินดีแก้ไข  เพราะไม่อยากผิดใจกับใคร
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 267  เมื่อ 17 ก.พ. 11, 09:26

แม้ว่าในหนังสือจะบอกว่า เป็นตอนท้าวอัชบาลรบกับอสุรพักตร์  

เมื่อได้ไปดูถึงลักษณะของอสุรพักตร์นั้น สวมมงกุฎยอดแหลม ไม่ใช่มงกุฎยอดจีบ ดังที่ได้แสดงไว้ให้ดูนี้ จริงอยู่ที่ท้าวอัชบาลนั้นได้รับพระขรรค์วิเศษ เพื่อมาต่อสู้แต่อสุรพักตร์ ในหุ่นคนละตัวกัน จึงไม่น่าจะใช่ตอนนี้

สำหรับเรื่องปั้นหุ่นเทวีทั้ง ๓ ก็ในความคิดของกระผมนะครับว่า ถ้าจัดให้ทั้ง ๓ มายืนพร้อมกัน องค์ประกอบ Composition อาจจะไม่งามคือ มองแล้วรกไปได้ จึงจัดให้มาเพียงหนึ่งเทวี เท่านี้มากกว่าครับคุณ Art47 ยิงฟันยิ้ม

luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 268  เมื่อ 17 ก.พ. 11, 09:33

แม้ว่าในหนังสือจะบอกว่า เป็นตอนท้าวอัชบาลรบกับอสุรพักตร์  

เมื่อได้ไปดูถึงลักษณะของอสุรพักตร์นั้น สวมมงกุฎยอดแหลม ไม่ใช่มงกุฎยอดจีบ ดังที่ได้แสดงไว้ให้ดูนี้ จริงอยู่ที่ท้าวอัชบาลนั้นได้รับพระขรรค์วิเศษ เพื่อมาต่อสู้แต่อสุรพักตร์ ในหุ่นคนละตัวกัน จึงไม่น่าจะใช่ตอนนี้

สำหรับเรื่องปั้นหุ่นเทวีทั้ง ๓ ก็ในความคิดของกระผมนะครับว่า ถ้าจัดให้ทั้ง ๓ มายืนพร้อมกัน องค์ประกอบ Composition อาจจะไม่งามคือ มองแล้วรกไปได้ จึงจัดให้มาเพียงหนึ่งเทวี เท่านี้มากกว่าครับคุณ Art47 ยิงฟันยิ้ม

เอาเทวีมายืนเรียงกันสามองค์  ก็เหมือนยักษ์เคราะห์ร้ายกำลังถูกนักเลงรุมนั่นแล ยิงฟันยิ้ม
art47
องคต

ความคิดเห็นที่ 269  เมื่อ 17 ก.พ. 11, 09:37

เรื่องนางทั้งสามผมก็คิดเช่นกันว่ามันอาจจะมากเกินไปถ้าลงมาครบ
แต่ถ้าเป็นราชรถมันมิใหญ่ไปดอกหรือครับ มีทั้งราชรถและยังให้นางไกยเกษีนอนเอาแขนสอดเป็นเพลาอีก
มันน่าจะไม่งามกระมั้ง ดูเทอะทะเหลือเกิน

เราต้องไปดูว่าในชิ้นอื่นๆ มีรูปราชรถหรือไม่ ถ้ามีชิ้นโจทย์นี้ก็คงไม่ใช่ตอนปทูตทันตยักษ์ แต่ถ้าไม่ก็น่าคิดอยู่เหมือนกัน
หน้า: 1 ... 16 17 [18] 19 20 ... 22
  พิมพ์