เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 9 10 [11] 12 13 ... 22
  พิมพ์  
อ่าน: 96088 ๑๐๐ คำถามเรื่องรามเกียรติ์ (สำหรับแฟนพันธุ์แท้และผู้สนใจ) ๓
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 150  เมื่อ 11 ก.พ. 11, 16:05

ฝีมือคุณจักรพันธุ์ โปษยะกฤต (ศิลปินแห่งชาติ) ใช่ไหมครับ คุณ ดีดี
:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 151  เมื่อ 11 ก.พ. 11, 16:13

ใช่แล้วค่ะ ภาพนี้ไม่ค่อยมีใครได้เห็นเท่าไหร่
คงเป็นเพราะดูแล้วน่ากลัวมังคะ....
แต่ถึงจะดูน่ากลัว แต่ท่านก็วาดได้งดงาม น่าดู
มีรายละเอียด มีชีวิตชีวา ทุกภาพเลยนะคะ
หนูดีดี ชื่นชมในฝีมือการวาดภาพ และงานเขียนของท่าน...
รวมถึงงานหุ่นกระบอกของท่านด้วยค่ะ.....

นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 152  เมื่อ 14 ก.พ. 11, 10:02

ยู้ฮู....ท่านนักรบทั้งหลาย หายไปไหนกันหมดค่ะ
สงสัยไปฉลองวาเลนไทน์.. ยิงฟันยิ้ม
เอ้า! มีหัวใจมาฝากค่ะ...

art47
องคต
ตอบ: 739

ความคิดเห็นที่ 153  เมื่อ 14 ก.พ. 11, 10:11

นักรบนั้นอยู่
แต่ไม่มีศึกสงครามให้ทำกันเสียแล้ว ตกใจ

(เอ้.. หรือกระทู้จะสงบสันติ เพราะความรักเนื่องในวันวาเลนไทน์)
luanglek
นิลพัท
ตอบ: 2894

ความคิดเห็นที่ 154  เมื่อ 14 ก.พ. 11, 10:14

ถึงนักรบที่กำลังร้อนวิชา

เนื่องด้วยผู้ตั้งคำถามกำลังรบติดพันกับงานของตนเอง
จึงไม่อาจจะตั้งคำถามลงในเพลาเช้านี้ได้

ฉะนั้นขอแจ้งเลื่อนเวลาออกคำถามไปเป็นเวลาบ่ายโมงตรง
ขอให้เตรียมพร้อมโดยทั่วหน้ากัน   ยิงฟันยิ้ม
luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 155  เมื่อ 14 ก.พ. 11, 10:20

คำถามข้อที่ ๕๙.

โขนหลวงหรือโขนกรมศิลปากรกับโขนสดของชาวบ้านแตกต่างกันอย่างไร
สรุปมาเป็นข้อๆ อย่างน้อย  ๕  ข้อ   ข้อละ ๒ คะแนน 
คะแนน เต็ม ๑๐ คะแนน  ตอบหน้าไมค์  ตอบได้ตั้งแต่  ๒๐.๐๐ น.

ราตรีนี้ยังเยาว์นัก

ข้อมูลส่วนใหญ่มาจาก  โขนสด  มหรสพพื้นบ้านที่กำลังจะสาบสูญ

ศิลปการแสดงของไทย  ได้สืบทอดวัฒนธรรม  จากเวลาหนึ่งไปสู่เวลาต่อไป  การร้อง รำ เต้น  เล่นระบำ
เป็นการแสดงออกของอารมณ์ของมนุษย์

จารีตของโขน  ดนตรีประกอบคือวงปี่พาทย์เครื่องห้า  ประกอบด้วย ระนาด  ฆ้องวง  ปี่  กลองทัด  และตะโพน
โขนสดนั้น  มีกลองชาตรี  และโทนประกอบการร้องและเจรจา

การแต่งกายของโขนสดคล้ายคลึงกับโขนแต่ไม่งดงามเท่า  ลดระดับลงไปโดยตัดทอนเครื่องประดับลงบ้าง

การสวมหัวโขนสดมิได้ครอบหมด  ใส่ไว้เพื่อแสดงเอลักษณ์ของตัวละคอน
ลาลูแบร์บอกว่าผู้แสดงโขนทุกตัวสวมหัวโขน  จึงต้องมีผู้พากย์พูดแทน  ลักษณะนี้ยังสืบทอดมาถึงปัจจุบัน

การร่ายรำของโขนสดที่นำลีลาและจังหวะของ ลิเก และ หนังตะลุง มาปน  ทำให้เดืนเรื่องได้เร็ว  ผู้ดูสามารถ
ทำความเข้าใจได้ดีกับเนื้อเรื่องที่ไม่ยุ่งยาก
การแสดงของโขนนั้นเคร่งครัดและมีจารีตธรรมเนียมมายาวนาน

โขนสดนิยมนำมาแสดงในงานเผาศพในต่างจังหวัดมาก  โดยจัดชุดสั้นๆหน้าไฟ  เมื่อตัวละคอนได้กินอาหารเรียบร้อยแล้ว  ก็จะแสคงชุดใหญ่       
ต่อเนื่องกันไป      การแสดงนี้ เมื่อวัดยังไม่มีเมรุ  และการเผาศพในต่างจังหวัดนิยมเมรุลอย  หรือเผากันในสวน    การแสดงโขนสดก็แสดงกันใน
สวนนั้นเองปรับดินเพียงเล็กน้อยพอควรกับการ

โขนสดมีความแตกต่างในช่วงไหว้ครู และการแสดง        ช่วงไหว้ครูหัวหน้าคณะจะกล่าวนำ  บรรเลงเพลงโหมโรง  มีรำถวายมือโดยตัวละคอนยืนเครื่อง 
แล้วฤาษีคือผู้มีอาวุโสจะออกมาร้องไหว้ครู  ตามด้วยอำนวยพรให้ท่านผู้ชมและคณะแสดง

พลลิงจะออกมาแนะนำตนเชิงหลังจากบรรเลงเพลงเชิด  เล่าประวัติตนเอง  แล้วพากันไปเฝ้าพระราม      ตอนนี้พระลักษณ์ออก 
พระรามออกเป็นตัวสุดท้ายฝ่ายพลับพลา  หลังจากลิงออกมาเฝ้าแล้วก็พากันเข้าโรงไป    ทีนี้ทศกัณฐ์ก็จะออกมาเล่าว่าจะแสดงตอนอะไร     

ตอบดี  เอาไป ๑๐ คะแนน
Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 156  เมื่อ 14 ก.พ. 11, 10:20

ในเพลานั้น    เราจะไปต่างจังหวัด  เยี่ยมเยียนสหาย     ด้วยความห่วงใย  เราจักส่งนกฮูกชื่อไปรษณีย์เล่มสาม   มา
luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 157  เมื่อ 14 ก.พ. 11, 10:34

คุณวันดี  เลือกตอบด้านบวกด้านลบของพระรามและทศกัณฐ์มา
ตอบดี  แต่อาศัยเหตุมาเอามาจากคนอื่นเขียน ขอหัก ๒ คะแนน
ได้ไป  ๘ คะแนน

คุณอาร์ท เลือกตอบข้อสุครีพกับนางมณโฑนั้น
ข้อเสียของสุครีพ ที่ตอบมายังไม่ค่อยชัดเจนนัก แต่ก็พอใช้ได้
เอาไป ๔ ๑/๒ คะแนน
ข้อเสียนางมณโฑ อยู่ในระดับเดียวกันเอาไป ๔ ๑/๒ คะแนน
รวมกันได้  ๙ คะแนน

คุณไซมีส  เลือกข้ออินทรชิตกับนางมณโฑ
เห็นมีแต่ข้อดี  ข้อเสียไม่ได้ยกให้ดูเลย  เอาไป ข้อละ ๒ ๑/๒ คะแนน
แถมตอบซ้ำกับคุณอาร์ทข้อนางมณโฑ หักอีก ๑/๒  คะแนน (ด้วยใจกรุณา)
รวมแล้วได้  ๔ คะแนน

คุณหนูดีดี เลือตอบข้อนางสีดากับหนุมาน
ข้อเสียนางสีดานั้น  ยังไม่ชัดเจน  น่าจะยกเรื่องเอาแต่ใจของนางมากกว่า
ข้อนี้หักคะแนน  ๑ ๑/๒ คะแนน
ข้อหนุมานเขียนชื่อพระฤาษีนารทผิด เป็นนารถ  หัก ๑/๒ คะแนน
เหลือคะแนน ๘ คะแนน
Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 158  เมื่อ 14 ก.พ. 11, 10:41

คิดเอง ๑ ข้อ  จึงควรหัก  ๑.๕  คะแนน

ไม่เป็นไรหรอก  เพราะโดนเกณท์มา   
luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 159  เมื่อ 14 ก.พ. 11, 11:14

คำถามข้อที่ ๖๒.

๑.สมเด็จพระเด็จบรมวงศ์เธอ กรมพระยาดำรงราชานุภาพ
๒.เจ้าพระยาวิชิตวงศ์วุฒิไกร (ม.ร.ว. คลี่ สุทัศน์)
๓.พระยาเทเวศรวงศวิวัฒน์ (ม.ล.วราห์  กุญชร)
๔.พระยาประเสริฐศุภกิจ (เพิ่ม  ไกรฤกษ์)
บุคคลเหล่านี้  ได้มาทำเหตุการณ์อะไรด้วยกันซึ่งเกี่ยวข้องกับรามเกียรติ์
จงเล่าเรื่องมาอย่างละเอียด

ข้อนี้  ให้  ๓๐  คะแนน  ให้เวลาหาคำตอบ  ๕ วัน
หากพ้นวันขึ้น ๑๕ ค่ำ เดือน ๓ ไปแล้ว
ไม่มีใครตอบได้ถูกต้อง จะเฉลยคำตอบ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 160  เมื่อ 14 ก.พ. 11, 11:19

สรุปคะแนน ข้อ 51-61 ค่ะ  ตรงไหนไม่ถูกต้องช่วยบอกด้วยนะคะ ยิงฟันยิ้ม

ยังไม่ได้ตรวจให้คะแนน 1 ข้อนะคะ

คำถามข้อที่ ๕๒.  ตัวละครต่อไปนี้มีความสัมพันธ์ฉันญาติกันอย่างไร
ส่วนท่านที่ตอบข้อ ๕๒ มา โดยส่งข้อความมาทางหลังไมค์
ผมจะรีบตรวจให้เสร็จภายใน ๒ วันนี้
ในระหว่างนี้ เชิญเล่นคำถามข้ออื่นไปก่อนนะครับ

สงสัยคุณหลวงเล็ก จะลืมค่ะ ...

luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 161  เมื่อ 14 ก.พ. 11, 11:42

ยังไม่ได้ตรวจให้คะแนน 1 ข้อนะคะ

คำถามข้อที่ ๕๒.  ตัวละครต่อไปนี้มีความสัมพันธ์ฉันญาติกันอย่างไร
ส่วนท่านที่ตอบข้อ ๕๒ มา โดยส่งข้อความมาทางหลังไมค์
ผมจะรีบตรวจให้เสร็จภายใน ๒ วันนี้
ในระหว่างนี้ เชิญเล่นคำถามข้ออื่นไปก่อนนะครับ

สงสัยคุณหลวงเล็ก จะลืมค่ะ ...

ไม่ได้ลืมครับ   แต่ยังไม่มีเวลาส่งคำตอบกลับไปให้คนตอบ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 162  เมื่อ 14 ก.พ. 11, 11:48

ไม่เป็นไรค่ะ ว่างเมื่อไหรค่อยส่งก็ได้ หนูดีดี ไม่ได้ทวงค่ะ แค่ช่วยเตือนกลัวจะลืม.. ยิงฟันยิ้ม
luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 163  เมื่อ 14 ก.พ. 11, 14:11

คำถามข้อที่ ๖๓.

คำถามข้อนี้  คุณหลวงวิจารณ์คาวีที่เป็นเพื่อนกันอยู่ต่างกรมส่งมา
คุณหลวงวิจารณ์คาวีถามว่า  โคกระบือในเรื่องรามเกียรติ์
มีบทบาทอยู่ในตอนใดบ้าง  จงยกเล่ามาคนละ ๒ ตอน
อ้อ  คุณหลวงวิจารณ์คาวีท่านฝากมาบอกด้วยว่า 
ตอน ทรพาทรพี ไม่เอา  ฟังเบื่อแล้ว  ใครยกมาให้คะแนนติดลบ -๕
ใครตอบซ้ำกับที่คนอื่นตอบแล้ว  หักตัวอย่างที่ซ้ำ ตัวอย่างละ ๑ ๑/๒ คะแนน
ข้อนี้คะแนนเต็ม ๑๐ คะแนน  ตอบหน้าไมค์
เริ่มโพสต์ ตั้งแต่  ๑๖.๐๐  น.
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 164  เมื่อ 14 ก.พ. 11, 16:00

คำถามข้อที่ ๖๓.

คำถามข้อนี้  คุณหลวงวิจารณ์คาวีที่เป็นเพื่อนกันอยู่ต่างกรมส่งมา
คุณหลวงวิจารณ์คาวีถามว่า  โคกระบือในเรื่องรามเกียรติ์
มีบทบาทอยู่ในตอนใดบ้าง  จงยกเล่ามาคนละ ๒ ตอน
อ้อ  คุณหลวงวิจารณ์คาวีท่านฝากมาบอกด้วยว่า  
ตอน ทรพาทรพี ไม่เอา  ฟังเบื่อแล้ว  ใครยกมาให้คะแนนติดลบ -๕
ใครตอบซ้ำกับที่คนอื่นตอบแล้ว  หักตัวอย่างที่ซ้ำ ตัวอย่างละ ๑ ๑/๒ คะแนน
ข้อนี้คะแนนเต็ม ๑๐ คะแนน  ตอบหน้าไมค์
เริ่มโพสต์ ตั้งแต่  ๑๖.๐๐  น.

ขอตอบค่ะ  ยิงฟันยิ้ม
1. ตอนกำเนิดนางมณโฑ
เชิงเขาหิมพานต์ มีฤาษีสี่ตน บำเพ็ญพรตอยู่เป็นเวลาช้านาน และมีตบะแก่กล้ามาก ทุกๆ เช้า จะมีนางโค 500 ตัว มาที่อาศรมของฤาษี และหยดน้ำนมของตัวลงในอ่างแก้วเพื่อให้ฤาษีได้ฉันเป็นอาหารเช้า ซึ่งฤาษีก็จะแบ่งนมส่วนหนึ่งให้แก่นางกบตัวเมียตัวหนึ่งที่อาศัยอยู่บริเวณนั้นเป็นประจำทุกวัน อยู่มาวันหนึ่งฤาษีทั้งสี่ออกไปป่า พบนางนาคตนหนึ่งกำลังเสพสังวาสกับงูดิน ฤาษีเห็นว่านางนาคเป็นสัตว์ตระกูลสูงกว่า ไม่น่าจะมาสมสู่กับงูดิน จึงได้เอาไม้เท้าเคาะไปที่ขนดหางนางนาค  นางนาครู้สึกอับอายขายหน้าและแค้นใจ จึงคายพิษลงในอ่างน้ำนมที่ฤาษีทั้งสี่ต้องฉันทุกเช้า ฝ่ายนางกบเห็นเช่นนั้น ก็ตกใจ และด้วยความกตัญญูสำนึกในพระคุณของฤาษีที่เลี้ยงตนมา จึงตัดสินใจกระโดดลงไปในอ่างนม และขาดใจตายเพราะพิษนางนาค ครั้นฤาษีทั้งสี่จะฉันน้ำนม เห็นนางกบนอนตายในนั้น ก็รู้สึกไม่พอใจคิดว่านางกบตะกละ แต่ก็ยังมีใจเมตตาอยู่ จึงชุบชีวิตนางกบขึ้นมา แล้วสอบถามดูว่าทำไมประพฤติตัวโลภมากอย่างนี้ ให้กินทุกวันยังไม่พอใจอีกหรือ นางกบก็เล่าความจริงให้ฟังถึงเรื่องนางนาคมาคายพิษไว้ ฤาษีฟังแล้ว เห็นในคุณความดีของนางกบ จึงได้ทำพิธีก่ออัคคีแล้วร่ายมนตร์วิเศษ พร้อมโยนนางกบลงในไฟ ชุบชีวิตขึ้นมาใหม่กลายเป็นสาวที่มีรูปโฉมโนมพรรณงามกว่าหญิงใดในสวรรค์ทั้งหก
และตั้งชื่อให้ว่า “นางมณโฑ” ที่แปลว่า “กบ” อันเป็นสถานภาพเดิมของนาง และเนื่องจากพระฤาษีเห็นว่านางเป็นหญิงสาวไม่เหมาะจะอยู่ด้วย เกรงเป็นที่ติฉินนินทาได้ จึงพร้อมใจกันพานางไปถวายพระอิศวร ซึ่งให้นางไปอยู่รับใช้พระแม่อุมาชายาของพระองค์

2. ตอนศึกบรรลัยกัลป์
. . หลังจากเสร็จศึก พระมาตุลีก็ขับรถพระอินทร์ ที่ให้พระรามยืมไปคืนที่เมืองสวรรค์ตามเดิม พอดีครบกำหนด14 ปี พระรามจึงพานางสีดากับพระลักษณ์กลับเมือง เพราะถ้าอยู่ช้าไป พระพรต จะวิ่งเข้ากองไฟ ตายพร้อมพระสัตรุ พิเภกตามไปส่งถึงเมือง ระหว่างที่เดินทางมาถึงภูเขาเหมติรัน ฝ่ายยักษ์บรรกัลป์ (โอรสทศกัณฑ์กับนางกาลอัคคี  ซึ่งพระยานาคผู้เป็นตาขอไปเลี้ยงตั้งแต่ห้าขวบ) เกิดฝันร้ายคิดถึงพ่อ จึงลาพระยานาคมาเยี่ยมพ่อ
เมื่อรู้ว่าพ่อตายก็โกรธ และตามไปรบกับพระรามเพื่อแก้แค้นแทนพ่อ พระรามให้หนุมานไปปราบ หนุมานแปลงร่างเป็นกระบือ แกล้งติดหล่มให้บรรลัยกัลป์ช่วย และขอให้บรรลัยกัลป์กลับไปดีกว่าจะได้ไม่ตาย แต่บรรลัยกัลป์ไม่ยอมกลับ จึงรบกับหนุมาน บรรลัยกัลป์ ตัวลื่นเนื่องจากสำเร็จพิธีชุบตัวด้วยน้ำว่านหนุมานไม่สามารถจับตัวได้  จึงเหาะไปถามฤาษีพระทิศไพ ท่านหยิบฝุ่นทรายมาโรยตรงหน้า และว่า "บอกไม่ได้ เดี๋ยวฆ่ากันตายพระฤาษีจะมีบาป เจ้าเป็นลิงฉลาดก็คิดเอาเอง"  หนุมานจึงเหาะกลับไปใช้ฝุ่นทรายซัดร่างบรรลัยกัลป์หมายจะจับตัว แต่บรรลัยกัลป์ขอสู้ตายดีกว่าถูกจับ จึงถูกหนุมานแทงตายด้วยตรีเพชร
หน้า: 1 ... 9 10 [11] 12 13 ... 22
  พิมพ์