เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7
  พิมพ์  
อ่าน: 13420 ดวลเพลงกระทู้สุดท้าย- ขืนดวลกันต่อไปคงแก่กันตายไปข้างหนึ่ง
บัว
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 45  เมื่อ 12 มี.ค. 01, 23:44

ขอย้ำอีกเพลง กันเหนียวไว้ก่อน
"ใจรัก"  มอบให้แม่หญิงเรไรแทนคุณแจ้ง

เมื่อดวงใจมีรัก ดั่งเจ้านกโผบิน บินไปไกลแสนไกล
หัวใจฉันก็ลอยลิบไป ถึงแดนดินถิ่นใดนะใจ
โอ้ดวงใจเจ้าเอ๋ย

เมื่อต่างเราก็รัก จักเกรงกลัวฉันใด ใจเรานั้นแน่นอน
ขอให้เธอมั่นใจรักจริง รักเธอจริงแน่ใจขอวอน
ก่อนตัดใจร้างลา

โอ้ใจรักเธอ คิดถึงเธอ เฝ้าครวญหา
โอ้ใจนะเออ ใยละเมอ ถึงเธอร่ำไป

เมื่อดวงใจมีรัก มอบแด่ใครสักคน หมดทุกห้องหัวใจ
ขอให้เธอมั่นใจรักจริง ฉันจะยอมมอบกายพักพิง แอบแนบอิงนิรันดร์
ฉันจะยอมมอบกายพักพิง แอบแนบอิงนิรันดร์

ลูกพี่เอ๊ย รีบ ๆ กลับมาเถอะ คุณ jor  กับ คุณ นกข. น่ะแรงไม่ใช่เล่น ๆ  คนนึงฟอร์มสด แต่อีกคนน่ะฟอร์มจัด เหนือชั้น
ชานเรือน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 46  เมื่อ 13 มี.ค. 01, 00:38

เอาขนมหวานๆ กะกาแฟเย็นมาฝาก คุณบัวค่ะ
ท่าทางจะเหนื่อยแทนลูกพี่
ร้องเพลงซะคอแห้งเลย
นกข. (คนจน อกหัก และไม่หนุ่ม)
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 47  เมื่อ 13 มี.ค. 01, 01:45

Re: รี ข้าวสาร ... เอ๊ย -
Re: ความเห็นที่ 24
ไม่รู้จะแก้ตัวอย่างไรครับ ที่แม่หญิงว่าผมชักจะพูดจาซ้ำ ๆ กัน จนเธอจำได้แล้วเนี่ย

ก็มันเป็นความจริงนี่ครับ ผมไม่รวย ผมเคยอกหัก ผมไม่ได้หนุ่มแน่นมาจากไหน สภาพจริงๆ มันเป็นอย่างนั้น ผมคนซื่อๆ พูดซื่อๆ ก็ต้องบอกว่าอย่างนั้น พูดกี่ทีๆ ก็เป็นอยู่อย่างนั้นแหละ
ถ้าถึงวันที่ผมตัดสินใจบอกว่า ผมรักแม่หญิง ขึ้นมาจริงๆ ผมก็คงพูดได้อยู่แค่นั้น กี่ทีๆ ก็ไม่เปลี่ยนเหมือนกัน ถึงตอนนั้นแม่หญิงจะเบื่ออีกหรือเปล่าก็ไม่รู้ หรือจะต้องพลิกแพลงบอกรักเป็นภาษาต่างๆ อย่างในโฆษณาขนมอะไรก็ลืมไปแล้วที่เมืองไทย

เห็นแม่หญิงร้องเพลงให้ผมถึงฟ้า
ฟ้า....และท้องทะเล บุ๋งๆๆ นั้นมีอยู่....
บุ๋งๆๆๆๆๆๆๆ นั้น....
บุ๋งๆๆๆๆๆ ไว้ให้กัน....
....ขอโทษจริงๆ ครับ กระชากวัยไม่สำเร็จ นึกเนื้อไม่ออกจำได้แต่ทำนอง
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

ความคิดเห็นที่ 48  เมื่อ 13 มี.ค. 01, 05:26

คุณนกข ครับ ถ้าว่างๆ จากการเล่นรีๆ ข้าวสาร

และร้องเพลงกระชากวัย กระชากใจ

รบกวนเชิญไปให้ความรู้ที่ห้องเด็กวิทย์หน่อยนะครับ

http://vcharkarn.com/snippets/board/show_message.php?dtn=dtn20&number=616' target='_blank'>http://vcharkarn.com/snippets/board/show_message.php?dtn=dtn20&number=616

วันนี้พักรบชั่วคราว รอคุณแจ้งกลับมาก่อนครับ

แต่ถึงจะหยุดพักรบ แต่ผมไม่หยุดพักรักนะครับแม่หญิง
แม่หญิงเรไร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 49  เมื่อ 13 มี.ค. 01, 19:31

ผมไม่รวย ผมเคยอกหัก ผมแก่  ผม... และ ผม....ฯลฯ
ถ้าย้ำว่าพูดจริง  แม่หญิงก็เชื่อค่ะ
แต่ ผมคนซื่อ...  อิอิ   ไม่ค่อยเชื่อเท่าไหร่ได้มั้ยคะ
คนซื่อที่ไหน จะลูกเล่นแพรวพราว  เกี้ยวสาวเก่ง จนได้ฉายา ขุนศึกหมื่นสาวแห่งเจนีวา

เพลงที่คุณนกกางเขนร้องไว้ ชื่อเพลง "ให้เธอ"
แม่หญิงเคยร้องไว้หนนึงแล้วในกระทู้ข้างล่าง
ถ้าร้องซ้ำให้ฟังใหม่ จะโดนหักคะแนนบ้างมั้ยเนี่ย  

ฟ้า และท้องทะเลกับลม นั้นมี อยู่
แต่ใครจะรู้ จะรู้ว่ามีอะไร ในใจ ฉัน
ก็คงจะมีอะไร ไวัให้กัน
ก็คงจะมีตะวัน ที่สดใส
ก็คงมีเดือนและดาว ดวงนั้น ที่เธอ ฝันใฝ่
ฟ้า และท้องทะเลกับลม นั้นรู้ อยู่
และเธอก็รู้ ก็รู้ว่ามีแต่เธอ ในใจ ฉัน
จะเก็บเอาความห่วงใย ไว้ให้ กัน
เก็บเอาคืนและวัน ที่ดี ไว้
เก็บเอาเดือนและดาว ดวงนั้น ที่เธอ ฝันใฝ่
มาให้เธอ
จะรัก เพียงเธอ
และพร้อมจะทำให้เธอ สดใส
ฉัน มั่นใจ เรามีอะไรอะไร ที่เข้ากัน
ก็คงจะมีแต่เธอ ที่รู้ ใจกัน
ก็คงจะมีแต่เธอ เท่านั้น
ก็เธอคือดวงตะวัน ที่ฉันนั้นมีอยู่เต็ม หัวใจ
แม้ ดินฟ้าจะเป็นอย่างไร ก็ยัง อยู่
ก็ใจมันรู้ มันรู้ว่ามีสิ่งเดียว คือเธอ นั้น
จะเก็บเอาความห่วงใย ไว้ให้ กัน
จะเก็บเอาคืนและวัน ที่ซึ้ง ใจ
เก็บเอาเดือนและดาว ดวงนั้น ที่เธอ ฝันใฝ่
มาให้เธอ

เพลงนี้ต้องร้องแล้วนั่งริมทะเลนะคะ ถึงจะซึ้ง
แต่ถ้าคุณ นกข. จะไปนั่งร้องที่ทะเลสาปรูปเคียวมีน้ำพุ กลางเมืองเจนีวา  ก็คงได้บรรยากาศไปอีกแบบค่ะ
ถ้าให้ดี  หาสาวนั่งใกล้ซักคน ก็ยิ่งเจ๋งเป้งเลยเจ้าค่ะ
แม่หญิงเรไร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 50  เมื่อ 13 มี.ค. 01, 19:46

อ้อ ... ระหว่างนั่งร้องเพลงกัน อย่าลืมซื้อไอศครีม ยี่ห้อ โมเวนพิค (Movenpick) ให้เจ้าหล่อนกินด้วยนะคะ  รับรองจะได้คะแนนเพิ่ม  
ไอศครีมยี่ห้อนี้ ชื่อเหมือนโรงแรมสวย แต่อร่อยสุดยอด
( แม่หญิงชอบทั้งสองอย่างเลยค่ะ .. คิกคิก)
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 51  เมื่อ 13 มี.ค. 01, 23:42

ไม่เจอะกันนานคิดถึงจังเลย
โธ่เอ๋ย น้องเอ๋ยจะรู้หรือเปล่า
ตั้งแต่วันนั้น จนถึงวันนี้
หัวใจของพี่เรียกหาเจ้า
ทุกเย็นทุกเช้า ค่อนคืน....

จึงหยิบเอารูปที่เธอให้ไว้ (รูปในจินตนาการ)
มาดูทีไรหัวใจสะอื้น
พี่กลัวไอ้หนุ่มอยู่บ้างหลัง
มาตื้อน้องนางขวัญยืน
พี่จน ต้องฝืนยืนร้องให้

โถ..มากรุงเทพ เที่ยวหางานทำ
ตากแดดหน้าดำ พี่ทนทำไป
ทั้งงานรับจ้างทุกแห่งหน
เป็นเพราะความจนพี่เข็ญใจ
หวังเก็บเงินไปแต่งกับเธอ

จงรอพี่ก่อนขอวอนเถิดน้อง
อย่าให้พี่หมองเพราะน้องนะเอ้อ
คิดถึงเนื้อนวลอย่างสุดซึ้ง
คิดถึงพี่บ้างหรือเปล่าเธอ
ฝันเก็บไปเพ้อคิดถึง.....อย่างแรง

ผมกลับมาแล้วครับ กลับมาด้วยความคิดถึงแม่หญิงอย่างแรง อยากได้ยินเสียงแม่หญิงใจจะขาด
ไม่ได้ไปที่ไหนอื่นเลย เข้าเน็ตก็มาตอบกระทู้นี้ก่อน แต่ดูเหมือนจะมีกรรมมาบัง เครื่องผมเข้าเน็ต
ไม่ได้ ตอนนี้อยู่ที่อินเตอร์เน็ตคาเฟ่ เลยอ่านกระทู้ไม่ละเอียดนัก  ได้ข่าวว่าแม่หญิงชักจะปันใจ
ให้หนุ่มอินเตอร์ หรือลืมหนุ่มชนบทสวนกล้วยเสียแล้ว  แต่ผมยังไม่ปักใจร้อยเปอร์เซนต์ครับว่า
แม่หญิงจะคิดสั้นแบบนั้น เดี๋ยวผมขอ save ข้อมูลลงแผ่นไปอ่านก่อน  หวังว่าคงจะมาไม่สายเกินไป

แม่หญิงคิดถึงผมบ้างหรือเปล่าเอ่ย...
แม่หญิงเรฯ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 52  เมื่อ 14 มี.ค. 01, 00:24

"คิดถึง "  

อยู่ภายใต้แสงดาว
ที่ส่องแพรวพราวนภา
อยู่ไกลแสนไกล
หลับตายังฝัน ใจยังจดจำ
เพราะเธอยัง อยู่เคียงใจฉัน
เปรียบดังเช่นสายลม
ที่ผ่านเพียงกระทบ
กายและใจหนาวสั่น
ห่างไกลยังรักอยู่
โปรดจงได้รู้
ว่าความคิดถึง
ส่งผ่านมายังฟ้า
ไกลให้เธอ เข้าใจ
แม้ตะวันจะลับลาไกล ดับไป
นานเท่าไหร่ อยู่ในใจฉัน
ว่าความคิดถึงของใจ
หมู่ดาว มากมายร่วมเป็น
พยาน แห่งรัก
ข่มตาหลับแล้ว ใจยังรุมเร้า
ว่า...คิดถึงเธอ
แม่ยาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 53  เมื่อ 14 มี.ค. 01, 00:57

ลูกหญิงเรไรขา
ขันหมาก แม่ยายขอขบวนเดียวพอนะคะ
อย่ามีมากกว่านั้น  ประเภทยกประชันกันหน้าบ้าน
เคยได้ยินนิทานเรื่องตาม่องล่าย กับนางยมโดยไหมคะ?
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 54  เมื่อ 14 มี.ค. 01, 01:10

ยังงั้นอั๊วะคงต้องเป็งเจ้ากงจีนน่อ แต่งานนี้นางเอกซี้ม่องเซ็กนี่นา... อาคุงพ่อตา (ม่องล่าย)อีอาละวาด เฮ่ๆ ดุเหมืองพ่อตาวิกนี้เลอะเป่า?
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 55  เมื่อ 14 มี.ค. 01, 01:29

โมเวนพิกอร่อยก็แต่ไอศกรีม อาหารอย่างอื่นก็กระนั้นๆ แหละ (เขามีร้านอาหาร มีเมนูของคาวของหวานกินเล่นกินจริงได้ด้วยครับ แต่คนมักไปทานไอศกรีมกันเท่านั้น)
ผมว่า แม่หญิงมาทานสุกี้บ้านผมดีกว่า หนาวๆ อย่างนี้อย่าเพิ่งทานเลยไอศกรีม หม้อไฟใส่สุกี้บ้านผม รับรองไม่มีรอยตีครับ นกกระจาบที่ไหนที่ชอบตีหม้อตีไหชาวบ้านน่ะ เดี๋ยวจับลงหม้อตุ๋นยาจีนเสียหรอก...
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 56  เมื่อ 14 มี.ค. 01, 05:11

ได้ยินแว่วๆ ว่ามีใครอกหักแถวนี้
ร้องเพลงนี้ให้แล้วกันครับ แต่เพลงคู่แฮะ
ใครจะว่างมาร้องคู่กับผมบ้างนี่?

************* คนข้างเคียง *****************

ญ : ฟังมาสิฟัง ฟังเรื่องรักเอย ใครแม้เคยมีต้องฟัง
ช : แม้นจะช้ำตรม หรือขื่นขมบ้าง แต่ว่าเราควรจำฟังใจ

ญ : มีความรักลวง มีความรักจริง มีแม้ใครที่ลวงหลอกเรา
ช : ถึงจะช้ำตรม จงเก็บรักเอา เก็บเอาไปเป็นครูสอนตน

ญ : ใครมีคนรักจริง ก็อวยพรจงให้สมใจ แต่ถ้าใครมีรักลวงอย่าตรม
ช : รักมีพ่าย รักมีให้ รักมิได้ให้ใครสุขสม อย่าตรอมตรมขอจงมั่นใจ

ช : จงโปรดเหลียวมอง มองคนข้างเคียง
ญ : เธอนั้นคงเป็นเช่นเรา โดนใครเขาทำ ใจให้หมองเศร้า
ชญ : มาเถิดมาเถิดเรารักกัน

ชญ : โดนใครเขาทำ ใจให้หมองเศร้า มาเถิดมาเถิดเรารักกัน

จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 57  เมื่อ 14 มี.ค. 01, 05:39

ต่อด้วยสุนทราภรณ์ เพลงโปรดครับ...
แต่จำไม่ค่อยได้แฮะ

******** ข้องจิต *********

รักเอยรักเคยชื่นเชยชูใจ 
บัดนี้รักห่างร้างไกลให้คนึง
รักเป็นอย่างไรไฝ่ถึง 
ข้ายังคนึง ข้องจิตไม่วาย

รักแรมร้างรา จากพาใจนาง 
ชื่นชืดจืดจางห่วงนางไม่หาย
ทิ้งให้ครวญคิด ข้องจิตเศร้าอยู่ไม่วาย 
แม่รักคลายเหมือนพี่นี้ตายนะนาง

ooooooooooooooooooooo

ฟังถ้อยคำพร่ำฝากลมมา
โอ้อนิจาข้องจิตกลัวผิดใจจาง
จิตน้องเฝ้าปองหนึ่งรักไม่ร้าง
ใจน้องนางรักไม่จากไม่ห่างเลย

บัว
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 58  เมื่อ 14 มี.ค. 01, 13:32

ทึ่งในฟามรักของคุณแจ้งจิง ๆ  ดึกดื่นปานนั้น ยังวิ่งออกมาร้านเน็ท โหลดข้อมูลใส่แผ่นไปอ่านที่บ้าน
แม่หญิงเรไรไม่บวกสิบคะแนนให้ลูกพี่บัวหน่อยเหรอค๊า
little sun(แสนซน คนขี้ตู่)
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 59  เมื่อ 14 มี.ค. 01, 15:29

ผิดกติการึเปล่าคะถ้าวันนี้หนูจะขอดวลกลอน
ก็หนูร้องเพลงไม่เป็นเห็นพี่จ้อร้องเพลงได้เก่งจึงจะขอเบรคพี่จ้อด้วยกลอนบทนี้อิอิ

พี่จ้อจ๋าลืมแล้วหรือสัญญาเมื่อหน้าฝน
แต่หน้ามลคนนี้ไม่เคยลืมดอกหนา
สัญญาว่าเราทั้งสองจะรักมั่น
จวบจนวันชีพสองเราสลาย
ถึงแม้ฟ้าดินจะต้องพังทลาย
สายสัมพันธ์ของเรราจะยังคงมั่น
คำพูดเหล่านั้นน้องงยังจำได้
ไม่ว่าเวลาจะเนิ่นนานซักเพียงได
จะชาตินี้หรือว่าชาาติใหน
ขอให้เราได้เกิดมาเป็นคู่กัน
แต่ว่าเวลานี้ใจพี่นั้นเปลี่ยนผัน
ปันรักไปให้แม่หญิงเรไร
ทิ้งน้องให้เปล่าเปลี่ยวหัวใจ
แต่พี่กลับไปบอกรักหญิงอื่น
คืนวันที่เราร่วมทุกข์ร่วมสุขกันมา
ไม่มีค่ากับพี่บ้างเลยใช่ไหม
ต่อไปนี้น้องจะไม่ขอรักใคร
เชื่อไม่ได้คำพูดผู้ชายจอมลวง
ไม่ขอทวงอีกแล้วคำสัญญา
ชาติหน้าเราไม่ต้องมาพบกัน
ตั้งแต่วันนี้และวันต่อไป
ไม่ต้องกังวลหรอกนะจ๊ะพี่จ๋า
น้องจะไม่มาให้พี่เห็นหน้า
เผื่อว่าพี่จะได้สบายใจ
ไปเถอะพี่รักกับแม่หญิงเรไร
น้องขออวยพรให้รักกันนานๆ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7