เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 7
  พิมพ์  
อ่าน: 13399 ดวลเพลงกระทู้สุดท้าย- ขืนดวลกันต่อไปคงแก่กันตายไปข้างหนึ่ง
แม่หญิงเรไร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 11 มี.ค. 01, 12:53

พี่แจ๋วเรียกมานั่งพิงไหล่ ฟังเพลงหรือคะ
เดินตามมายังกะถูกสะกดเลยค่ะ สงสัยเพราะเมื่อก่อนเคยกล่อมกันมาก่อน
ซบเลยได้ไหมคะ แล้วช่วยลูบผมเหมือนเคยทำด้วย แม่หญิงชอบ

คุณหลวง ช. พูดถึงดวงจันทร์
ก็เลยนึกถึงละครเวทีเก่า ๆ ที่เค้าเพิ่งเอาฉายในทีวี  เพลงเพราะจังเลยค่ะ  เป็นเพลงคู่ แต่แม่หญิงแบ่งวรรคตอนไม่ถูก
พี่แจ๋วร้องไปร้องคนเดียวก่อนนะคะ

ดวงจันทร์ งามพักตร์พิศเพียงพระจันทร์
อย่ามาแกล้งยอฉัน ฉันเป็นดวงจันทร์ที่ถูกเมฆบัง
เมื่อเมฆขยาย จันทร์จะฉายท้องฟ้า
แต่ไม่ลอยลงมา  พี่ก็ได้แต่หวัง
จะหวังอะไรที่ในตัวฉัน
พี่รักดวงจันทร์อยู่เจียนจะคลั่ง
ห่วงการข้างหน้าพะว้าพะวัง
แล้วยังห่วงหลังอยู่ทางเมืองโน้น

ดวงจันทร์ งามพักตร์พิศเพียงพระจันทร์
อย่ามาแกล้งยอฉัน ฉันเป็นดวงจันทร์ที่ถูกเมฆบัง
เมื่อเมฆขยาย จันทร์จะฉายท้องฟ้า
แต่ไม่ลอยลงมา พี่ก็ได้แต่หวัง
จะหวังอะไรในตัวคนยาก
พี่หวังจะฝากชีพไว้สุพรรณ
พอเสร็จการทัพ คงกลับเขตขัณฑ์
จะมาหาดวงจันทร์ไม่ไปอื่นเลย

นึกถึงเมื่อก่อนที่พี่แจ๋วเคยร้องเพลงกล่อมแม่หญิงก่อนนอนทุกคื้น ทุกคืน
ทำมั๊ย...มาหลอกกัน กลายเป็นสาวสองหน้าไปซะได้
แล้วจะไม่ให้งอน ยังไงไหวล่ะเจ้าคะ
พ่อตา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 11 มี.ค. 01, 13:58

หาว่าไม่มีกระสุนเหรอ  นี่แน่ะ...เอาไปกินซะห้านัดซ้อนดีมั้ย  อ้ายหนุ่ม  เก่งจริงอย่าเผ่นซีว้อย
แม่หญิงกลับเข้าบ้านเด๋วนี้   ไปอ้อนได้งัยไม่ใช่พี่เลี้ยงคนเก่าซักกะหน่อย  มันผู้ชายทั้งแท่ง
เก็บของ..เก็บ..เก็บ    ย้ายไปอยู่คานทองวิลล่าได้แล้ว  เฮ้อ ตั้งแต่โตเป็นสาว กระทู้เยอะละเกิน อ่านไม่ไหว
ขอล้มกระดานแล้วเฟ้ย
ตูเอง (แอบมาดู)
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 11 มี.ค. 01, 19:40

ตามมาตั้งนมตั้งนาน รออยู่เนี่ยว่า แม่หญิงจะใช้ไหวพริบปฏิภาณอย่างไร จะได้ชะแว้ปหนุ่มๆในนี้ได้  ที่ไหนได้พ่อตาล้มกระดาน  คนดูโมโหแล้วนะเฟ้ย  หลอกกันนี่หว่า
แจ๋วครับ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 11 มี.ค. 01, 20:03

คนดูขว้างเกือกฟองน้ำขึ้นมาบนเวทีแร้วววว!!!!

แม่หญิงเรไรใช้ไหวพริบปฏิภาณ    รีบตกลงแต่งงานกับพี่เร็วเข้าเทิ้ด    เวลาไม่ค่อยท่าแล้วน้องขา
ไม่มีเวลาร้องเพลงจีบแล้วน้อง  โอ๊ะ ขวดลอยมาอีกนู่นง่ะ...
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 11 มี.ค. 01, 20:17

แม่หญิงครับ อย่างพึ่งด่วนตกลงปลงใจเลย
แต่กับคุณแจ๋วประเทือง จะเปลืองใจภายหลังนะครับ
ในแม่หญิงพึ่งจะร้องเพลงแฟนฉันให้ผมอยู่หยกๆ
จะไปให้น้องแจ๋วลูบผมได้อย่างไร

ถึงผมจะอยู่ไกล แต่ไม่ได้ไถลไปเจ้าชู้ที่ใหนนะครับ
แม่หญิงจงเห็นใจ ผมไปเพื่อเรียนวิชา
จบกลับมา และผมจะหาแหวนมาหมั่นแม่หญิง

********** จากไปลอนดอน ***********

ต้องจากเธอไกลเพื่อไปลอนดอน
อย่าทำแสนงอนเมื่อตอนพี่ไป
เธอต้องทำใจไว้ให้หนักหน่วง
อย่ามาคิดลวงหยุดดวงพี่เลย

ก่อนออกเดินทางคิดพลางหดหู่
โธ่แม่โฉมตรูยิ่งดูเศร้าใจ
เธอบอกทำไมถึงไปไกลนาน
ก่อนเคยสาบานกลับพาลเปลี่ยนใจ

แม่หญิงจงเห็นใจ พี่ไปเพื่อเรียนวิชา
หากกลับมาแล้วพี่จะหาแหวนมาหมั้นเธอ

จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 11 มี.ค. 01, 20:21

แม่หญิงครับ ผมเป็นชายชาตรี
ไม่ขอตีโพย ตีพาย น้อยอกน้อยใจ
ให้อับอายผู้คน  ใจจริงคิดถึงแม่หญิงแค่ไหน
ขอฝากเพลงนี้แทนคำของคนไกลแล้วกัน

********** ยากยิ่งนัก ***************

ยากยิ่งนักที่จะบ่นเพ้อ
อยากบอกเธอทุกคำจากใจ
ไกลสุดไกลที่แห่งใดไร้ค่า
เปลี่ยวเหงาใจ ไม่มีเธอ
เอ่ยคำลาว่าจะกลับมาเร็ววัน
เพื่อพบกันใจมั่นสัญญา

(*) ความจริงใจที่มี
ดั่งราตรีมีเพียงแสงจันทร์
มีดังแสงตะวันมั่นขอบฟ้า
มอบร่างกายจิตใจเป็นประกัน
ด้วยชีวันของฉันเพื่อเธอ

วันสุดท้าย ที่เราได้พบ
ไม่เคยลบหรือเลือนจากลา
ตาสบตาบอกความหมายล้นค่า
ทั้งน้ำตาของเธอที่หลั่งริน

ตัวอักษร จำได้เสมอ
ขอบใจเธอ ที่ยังห่วงใย
คำว่ารัก อักษราค่ายิ่งใหญ่
โปรดแน่ใจ ฉันเช่นกัน
เอ่ยคำลา ว่าจะกลับมาเร็ววัน
เพื่อพบกัน ใจมั่นสัญญา
(*)
คิดถึงฉัน สักวันละนิด
ดั่งฉันคิด ถึงเธอเรื่อยมา
ไม่เคยลืมสิ่งสุดท้ายให้สัญญา
จะกลับมาพบเธออย่างคำ

แม่หญิงเรไร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 11 มี.ค. 01, 20:30

ใจคอคุณ jor  จะไม่ร้องเพลงอื่นนอกจากวงชาตรีเลยหรือเจ้าคะ  
แล้วเมื่อไหร่จะต่อเพลงปานศักดิ์ ให้จบซะที
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 11 มี.ค. 01, 20:39

คนรักเดียวใจเดียวอย่างผมไม่คอยถอดใจครับ
มีใจเดียวให้แม่หญิงไปหมดแล้ว ถอนไม่ออกครับ
ให้แม่หญิงได้ฟังเสียงหัวใจของผมก่อน แล้วค่อยตัดสินใจ

********* แล้วจะรู้ว่าพี่รัก *************

สิ้นแสงพระสุรี ระพีผ่อง 
สิ้นเปลวสีทอง ฝ่องพรรณจันทราสง่าศรี
ใช่หทัยสิ้นรักสิ้นภักดี ที่เคยมีมอบเธอนิรันด์กาล

ตราบฟ้าสิ้นดาว วับวาวอร่าม
เบื้องบนสีคราม สิ้นหมู่เมฆาประดับสวรรค์
สิ้นพทัย สิ้นสายสุทาธาร
สิ้นลมปราณ สิ้นสลายไม่สิ้นปอง

เฝ้าครวญคิดรำพัน เฝ้าฝันถึงวิมารหอห้อง
พี่ยังไฝ่ปอง หวังครองเป็นคู่ชีวี
ดังพิมานคู่ฟ้า ดังทิวาคู่ราตรี
รักเธอดังชีวี ภักดีไม่มีเสื่อมคลาย
ปราถนาเพียงเธอ รักเสมอรักไม่มีวันหน่าย
ตราบโลกสลาย แม้ตายก็ยังชื่นใจ
กระซิบวอนฝากมา ลมช่วยพารำเพยฝากไป
โปรดฟังเสียงหัวใจ พี่รักเท่าใด รักเท่าไรแก้วตา

พี่แจ๋ว
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 11 มี.ค. 01, 20:50

พอคุณ Jor เข้ามา เสียงประท้วงเงียบหาย...เอ หรือจะกองเชียร์ซุ่มอยู่ข้างสนาม
แม่หญิงคนดีของพี่แจ๋ว  งั้นพี่ร้องมั่งไม่ให้น้อยหน้าหนุ่มอิมพอตนะจ๊ะน้อง
พวกอยู่ไกลตาอย่าไปเชื่ออะไรมาก  ไกลตาก็ไกลใจ....
อาทิตย์หน้าพี่แจ๋วจะไม่อยู่  มีงานต้องออกตจว. ไม่รู้จะกลับมาทันกระทู้ปิดอ๊ะป่าว  แต่ยังไงก่อนไปพี่ขอสั่งไว้อย่าลืมความหลังของเรานะจ๊ะ

แก้วตา หันมาฟังพี่จะบอก
เจ้าจง ตั้งใจฟังไว้ให้ดี
ความรักที่พี่มอบไว้ให้นี้
พี่ยินยอมพร้อมพลีให้แด่แม่นาง
หมดใจ ไม่มีเหลือให้ใครต่อ
พี่จะขอภักดีไม่มีจืดจาง
วอนน้องอย่าให้พี่ต้องผิดหวัง
ถึงคราวเหินห่าง พี่ขอสั่งนางก่อนลา
** ไหล่นี้อย่าให้ใครมากอด
มือนี้อย่าให้ใครมาจับ
หน้าผากนี้อย่าให้ใครมาจูบ
แก้มนี้อย่าให้ใครลูบคลำ
แก้วตา เจ้าอย่าลืมที่พี่สั่ง
ความหลังสองเราให้เฝ้าจดจำ
จงถนอม ความรักอย่าให้บอบช้ำ
อย่าลืมถ้อยคำ ที่พี่นี้พร่ำสั่งนาง
แม่หญิงฯ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 11 มี.ค. 01, 20:53

คำร้องเพราะมากเลยค่ะ " แล้วจะรู้ว่าพี่รักใคร"
แม้จะไม่เคยได้ยินทำนองก็ตาม  น่าจะเป็นเพลงเก่าใช่ไหมคะ

งั้นเอาเพลงนี้มาฝากค่ะ  เพราะนอกจากวงชาตรี จำได้ว่าคุณ jor  ชอบดิอินโนเซนท์

เพราะเธอหรือเปล่า

คนที่เคยห่วง คนที่เคยอยู่ เคยคู่เคียงข้าง เคยจริงใจให้ทุกอย่าง
คนที่เคยบอก คนที่เคยฝาก เคยรักกันมาก แล้วมา จากกันไป

เป็นความทรงจำ ความผูกพัน ยังคงย้ำเตือนอยู่
ความจริงในใจ ก็รู้ว่าคงไม่อาจลืม
คนเคยดูแล เคยห่วงใย เป็นเพียงแค่วันก่อน
ยังคงอาวรณ์ เฝ้าคิด ถึงคนที่ห่างไกล

เพราะเธอหรือเปล่า ก่อนไม่เคยเหงา เพราะเธอหรือใคร
ก่อนไม่เคยรู้ ใจกัน จนวันที่เธอต้องไป ฉันเคยสุข เพราะใคร

คนรักคนหนึ่ง คงซึ้งเกินกว่า คนที่มองค่า ความจริงใจแค่เพียงผ่าน
คนที่เคยใกล้ วันนี้ไกลห่าง ใครรู้ใจบ้าง ก็มีแต่เพียงเธอ

ก่อนไม่เคยรู้ใจกัน จนวัน ที่เธอต้องไป ฉันเคยสุข เพราะใคร.. เพราะเธอ
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 11 มี.ค. 01, 21:39

ฟังคุณแจ๋วสั่งนาง แล้วสงสารคงจะเป็นห่วงแม่หญิงมาก
แต่บังเอิญผมเป็นคนบ้านไกล อีกทั้งพายุฝนก็ตั้งเค้ามาแต่ไกล อากาศก็เย็น
คงจะกลับบ้านไม่ได้ ขอเผ้ารักษาความปลอดภัย ที่ใต้ถุนบ้านแล้วกันนะครับ
ขอถามแม่หญิงก่อนว่าอนุญาติหรือเปล่า

โอ โอ๋ โอ ละเน้อ น้องพร
พรจ๋าพร คืนนี้ขอนอนบ้านพรด้วยได้ไหม
พี่คนบ้านไกล ขอมาอาศัยอย่าได้ตัดรอน
หากว่าเจ้ารับปาก จะซื้อหมากซือพลู
ซื้อเนื้อซื้อหมู ไปฝากแม่พร
พ่อท่านดุหรือเปล่า ชอบทานเหล้าไหมเอ่ย
ถ้าชอบลูกเขย จะหิ้วไปฝากท่านซักแกลลอน
จะซื้อผ้าซื้อผ่อน ซื้อชุดนอนใหม่ๆ
สร้อยแหวนกำไร ไปฝากน้องพร
พี่จึงโทรถามก่อน น้องหญิงรังเกียจหรือเปล่า
อย่าให้พี่จ้อ ต้องอดข้าวนะน้องหญิง

ใจเอ๋ยใจ ไม่รู้เป็นไง อยากไปแต่บ้านแม่หญิง
พี่อยากไปนอน ที่บ้านของหญิง ทุกคื้นทุกคืน
แม้ได้กอดเนื้ออุ่น ถ้ามีบุญได้แอ้ม
จะหอมสองแก้ม ทุกคื้นทุกคืน
พี่จะปรนิบัตร ยอมเป็นทาสรักเจ้า
ทุกค่ำทุกเช้า จะช่วยหุงข้าวผ่าฟืน
พี่ทำนาไม่เป็น แต่ถ้าร้องเพลงละพอได้
อากาศเย็นๆ จะร้องกล่อมแม่หญิงทั้งคื้น...ทั้งคืน
พี่นี้มาออดอ้อน แม่หญิงเมตตาเทิดเจ้า
ขอนอนชมดาว ด้วยคนซักคืน ....
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 11 มี.ค. 01, 21:56

ขอบคุณแม่หญิงที่จำได้ว่าผมชอบอินโนเซนต์ครับ

โอ้ยโหย... ขอโทษทีครับเพลงที่แล้วไม่ได้ชื่อว่าเพลง "แล้วจะรู้ว่าพี่รัก"
ผมจำผิดเอง จริงๆ แล้วชื่อเพลง "กลิ่นรักโลมใจ"
ผมไม่ทราบเหมือนกันครับว่าใครเป็นคนร้องต้นฉบับ
พอดีมีซีดีอยู่ แต่เป็นที่คุณ กิติคุณ เชียรสงค์ นำมาขับร้องใหม่

เพลงแล้วจะรู้ว่าพี่รัก จริงๆคือเพลงนี้ครับ
ขออภัยที่ทำให้สับสนครับ

********* แล้วจะรู้ว่าพี่รัก ( ของแท้ ) *******

พี่นี้อุสาห์ถนอมดวงใจ ไว้ให้นวลนาง
ไม่เคยจืดจางร้างรา
รักเดียวใจเดียวเกี่ยวข้องไม่ขาด ด้วยปราถนา
แต่น้องไม่มาเห็นดวงใจพี่

ถ้าแม้พี่ฝ่าใจได้ในทรวง ล้วงให้เธอดู
ก็คงจะรู้เสียที
หรือมีทางใดให้น้องรู้เด่น เพื่อเป็นสัขขี
จะเอาใจนี้เป็นเดิมพัน

ไม่อยากสาบานต่อศาลใดๆ ให้น่าอดสู
พระเจ้าคงรู้เบื้องบนสวรรค์
พี่มีใจมั่นปอง ต่อน้องแล้วกัน
นานไปสวรรค์คงเมตตา

ถึงแม้คืนเปลี่ยนเวียนผันวันไกล ไม่หน่ายจืดจาง
พี่คอยเฝ้านางน้องมา
เหมือนมวลมาลีที่เฉาใบอ่อน เฝ้ารออุษา
ส่องจากฟากฟ้าลงมาโลมดิน

little sun
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 12 มี.ค. 01, 15:52

คือว่าหนูสงสัยว่าทำไมพี่ๆทำไมร้องเพลงเก่งๆกันทุกคนเลย (ในบ้านเรือนไทย)
       คือว่าหนูร้องเพลงอะไรไม่เป็น
       เข้ามาเห็นพวกพี่ๆทำไมร้องได้
        จะไม่ให้สงสัยได้งัย
         รู้มั้ยว่าแต่ละเพลงมีแต่ยาวๆ
         สาวรุ่นคุณย่ายังพากันร้องได้
         เขียนมานี่ก็ไม่ได้ว่าอะไร
         แค่อยากให้กำลังใจ
         ให้พี่ๆมีไฟร้องเพลงให้ลูกหลานฟัง
บัว ลูกคู่คุณแจ้ง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 12 มี.ค. 01, 22:04

หนู little sun เบรคพี่ ๆ ซะหัวทิ่มเลยค่ะ
หมายความว่า ที่นี่มีแต่คนแก่หรือคะ
แก้ข่าวอย่างรีบด่วน พี่ไม่แก่นะคะ แต่ชอบร้องเพลงได้ทั้งเก่า และ ใหม่ค่ะ

แม่หญิงเรไรคะ คุณแจ้งฝากให้บัวทำหน้าที่แทนนะคะ
บัวเลยจะร้องเพลงนี้แทนคุณแจ้งให้ฟัง

เพื่อเธอตลอดไป

อาจยังไม่เห็นว่ารักมากมาย
อาจยังสงสัยผู้ชายคนนี้
อาจยังไม่เห็นสายตาแห่งความหวังดี
แต่เธอก็คงเข้าใจมันสักวัน

อาจมีใครๆที่เขาดีกว่า
อาจจะมีคนที่เธอใฝ่ฝัน
แต่จะมีใครให้เธอหมดใจอย่างฉัน
และมันจะมีให้เธอเพียงคนเดียว

อยู่มาจนวันนี้เพื่อเจอเธอ
จะอยู่เพื่อเธอตลอดไป
จะเอาความรักที่มีเก็บไว้
เพื่อรอคอยวันที่เธอมองกลับมา
อาจจะมีเวลาที่เธอต้องการ

อีกนานแค่ไหนรักนี้ก็ยังอยู่
อยู่เป็นรักแท้เพื่อเธอเท่านั้น
ด้วยใจที่พร้อมให้เธอ จากคนอย่างฉัน
กับวันเวลาที่ยาวนาน
คงจะพอให้รอเธอ และคงจะทำให้เธอได้รู้ ..

เพลงนี้น่ะของจริงค่ะ  จริงใจ ไม่ใช่จิงโจ้
ถึงบางเวลา ลูกพี่แกจะไปหลงระเริงอยู่วิกลิเกไปบ้าง
แต่บัวจะพยายามออกแรงไปลากแกกลับมาให้ค่ะ
บัว
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 12 มี.ค. 01, 22:08

หมายเหตุถึงความเห็นที่ 24  
สังเกตว่า  (หนูบัวเป็นคนช่างสงสัยค่ะ)
ทำไมเวลาแม่หญิงร้องเพลงให้คุณ นกกางเขน ฟังทีไร มันมักจะออกแนวนี้ทุกทีละคะ
ชักไม่ค่อยไว้ใจแทนลูกพี่ซะแล๊วววค่า
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 7
  พิมพ์