เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 6510 ผมอยากทราบรายละเอียดเกี่ยวกับบุพการีกองทัพอากาศครับ
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 02 ก.พ. 11, 15:02

นายทหาร ๓ นายนั้นไปเรียนการบินที่ประเทศฝรั่งเศสแล้วกลับมาได้ฝาฝึกนายทหารไทยเป็นนักบินได้แก ๕ ตน  ก็พอดีเกิดสงครามในยุโรป (สงครามโลกครั้งที่ ๑) ขึ้น  เมื่อประเทศสยามประกาศสงครามกับเยอรมันและออสเตรีย-ฮังการี ในปี พ.ศ. ๒๔๖๐  ได้มีพระบรมราชโองการให้กระทรวงกลาโหมรับพลอาสามสมัครไปร่วมรบในสงครามทวีปยุโรป  โดยจัดเป็นกองบินทหารบกกว่า ๓๐๐ คน ในบังคับนายพันเอก พระยาเฉลิมอากาศ (สุณี  สุวรรณประทีป)

เมื่อเดินทางถึงประเทศฝรั่งเศสได้มีการทดสอบร่างกาย  มีผู้ผ่านการทดสอบร่างกายไปเรียนการบิน ๑๒๕ นาย  ส่วนที่เหลือได้ไปเรียนการซ่อมสร้างเครื่องบิน  เมื่อสงครามเลิกมีผู้สอบไล่ได้ประกาศนียบัตรนักบิน ๙๗ คน  กับนายช่างซ่อมสร้างเครื่องบินอีกกว่า ๒๐๐ นาย  เมื่อเดินทางกลับถึงกรุงเทพฯ แล้ว ท่านเหล่านี้ได้ช่วยกันสร้างและพัฒนากรมอากาศยานทหารบกจนเป็นกองทัพอากาศในเวลาต่อมา  และได้นำความรู้ที่ร่ำเรียนกันมานั้นมาออกแบบจัดสร้างเครื่องบินแบบ "บริตร" ขึ้นในช้ในราชการในตอนต้นรัชกาลที่ ๗

สงครามสงบลงแล้ว  มีพระบรมราชโองการโปรดเกล้าฯ ให้กองบินทหารบกเดินทางกลับกรุงเทพฯ  แต่โปรดเกล้าฯ ให้นายพันเอก พระยาเฉลิมอากาศ คงอยู่ที่ฝรั่งเศสเพื่อเลือกซื้อเครื่องบินรบที่เหลือใช้จากสงครามที่ยังมีสภาพดีกลับมาใช้ในราชการอีกด้วย
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 02 ก.พ. 11, 15:31

การทดลองทดสอบการขับเสมือนจริง ในยุคนั้นครับ

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 02 ก.พ. 11, 15:52

บัตรประจำตัวนักเรียนการบิน First to receive a pilots license, Major Kuang Sakdi in 1912 แต่ผมอ่านแล้ว อ่านว่า "ทิพย์" มากกว่า

Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 02 ก.พ. 11, 16:54

เต้ยเลย  สหาย

เมื่ออ่านแล้วสงสัย ต้องใฝ่รู้ และค้นคว้า  ดั่งนี้แล
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 02 ก.พ. 11, 16:55

พันตรีหลวงศักดิ์ศัลยาวุธ ไปศึกษาโรงเรียนการบิน ที่ตำบลวิล์ลาคูเบลย์ เรียนแบบนักบินพลเรือน ส่วนอีกสองคนนั้นเข้าศึกษาโรงเรียนการบินของบริษัทนิเอเปอร์ต เมื่อวันที่ 2 กรกฎาคม พ.ศ.2455

หลวงศักดิ์ศัลยาวุธฝึกบินด้วยเครื่องบินเบรเกต์ปีกสองชั้น หลวงวุธสิขิกรกับร้อยโททิพย์ เกตุทัต ฝึกด้วยเครื่องบินนิเออปอร์ปีกชั้นเดียวจนถึงวันที่ 8 ตุลาคม พ.ศ.2455 พันตรีหลวงศักดิ์ศัลยาวุธสอบไล่ได้ตามหลักสูตรสโมสร การบินพลเรือนของประเทศฝรั่งเศส

การศึกษาการบินของบุคคลทั้งสามสอบไล่ได้ในเวลาใกล้ๆกัน แล้วเดินทางไปดูการบินในที่ต่างๆ เช่น ประเทศอังกฤษและรัสเซียเป็นต้น และในระหว่างเรียนการบินอยู่นั้นได้ ติดต่อซื้อเครื่องบินให้กระทรวงกลาโหมด้วยเป็นจำนวน 7 เครื่อง เมื่อวันที่ 29 พฤษภาคม พ.ศ.2456 ได้เลื่อนยศเป็นนายพันโท และในวันนั้นเองจะต้องสอบการบินเดินทางไกล 200 กิโลเมตร กับวันที่ 30 พฤษถาคม พ.ศ.2456 ต้องบินแบบสามเหลี่ยม 300 กิโลเมตร บังเอิญเครื่องชำรุดก้านสูบขาดจึงต้องร่อนลงสู่พื้นดิน แก้ไขจนใช้การได้จึงบินขึ้นใหม่ ขณะบินขึ้นต้องเลี่ยงหลบยอดไม้ เครื่องบินจึงแฉลบตกลงกระแทกพื้นดิน เครื่องบินเสียหายมากแต่พันโทหลวงศักดิ์ศัลยาวุธมิได้รับอันตรายใดๆเลย จะอย่างไรก็ดี เมื่อทำการ สอบใหม่ในวันที่ 5 มิถุนายน พ.ศ.2456 ก็สอบไล่ได้ตามหลักสูตรของกองทัพบกฝรั่งเศส และมีฐานะเป็นนักบินทหาร

เมื่อเรียนจบการบินทหารและการบินพลเรือนแล้วเดินทางกลับประเทศไทยเมื่อวันที่ 2 พฤศจิกายน พ.ศ.2456

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 02 ก.พ. 11, 17:17

เพิ่มเติม บัตรประจำตัวของทั้ง ๓ ท่าน

และกระทู้นี้ อ.Navarat C. ได้ลงเรื่องบุคคลที่ขึ้นบินครั้งแรกในสยาม และมีเรื่องเกี่ยวโยงถึงบุพการีแห่งกองทัพอากาศ ซึ่งในหัวข้อที่ ๒๕ อ่านให้ดี มีการกล่าวถึงเครื่องบินอีกรุ่นหนึ่ง

http://topicstock.pantip.com/library/topicstock/2009/07/K8138478/K8138478.html

Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 02 ก.พ. 11, 22:38

เป็นโชคที่คุณไซมีสวิ่งตามญาติมาถึงเรือนไทย

และอยู่เป็นกำลังให้กับเพื่อน ๆ ทุกคน
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 03 ก.พ. 11, 08:46

พันตรีหลวงศักดิ์ศัลยาวุธ ไปศึกษาโรงเรียนการบิน ที่ตำบลวิล์ลาคูเบลย์

ประวัติที่ตั้งของตำบลวิล์ลาคูเบลย์ ตั้งอยู่ทางทิศตะวันตกเฉียงใต้ของกรุงปารีส ซึ่งในสมัยพระเจ้าหลุยส์ที่ 14 ใช้พื้นที่แห่งนี้ในการล่าสัตว์ ในคริสศตวรรตที่ 19 พื้นที่บริเวณนี้ใช้เป็นสนามรบในสงครามปรัสเซีย เมื่อ ค.ศ. 1815 ซึ่งผลแห่งสงครามบ้านเรือนได้ถูกเผาไฟหมด

เมื่อกองทัพอากาศก่อตั้งเมื่อ ค.ศ. 1909 ได้มีการตั้งโรงเรียนฝึกการบินที่ตำบลแห่งนี้ด้วย ปัจจุบันสนาบินได้กลายเป็นสนามบินแห่งกองทัพฝรั่งเศส หน่วย Base Air Force 107

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 03 ก.พ. 11, 08:47

ลักษณะทั่วไปของพื้นที่เป็นทุ่งโล่ง

twato
อสุรผัด
*
ตอบ: 6

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 03 ก.พ. 11, 23:48

ผมกลับบ้านต่างจังหวัดช่วงตรุษจีน กลับมาอีกทีได้ข้อมูลเพียบเลยครับ
ขอบคุณ คุณ siamese คุณ Wandee และทุกๆท่านครับ

- จากภาพการบินที่สนามบิน Villacoublay เมื่อ ค.ศ. 1912 http://albindenis.free.fr/Site_escadrille/debut_aviation_militaire4.htm
ที่คุณ  siamese  กรุณาบอกมา ผมสนใจมากเลยครับ แต่ผมแปลคำอธิบายภาพไม่ค่อยได้ครับ  ถ้าคุณ siamese สะดวก ผมรบกวนด้วยครับ

- อีกเรื่องที่ผมสนใจคือ เรื่องของการซ่อม - สร้างเครื่องบิน ได้เองของกองทัพในสมัยนั้น ซึ่งเราได้หาวัสดุในการซ่อมแซม และ ผลิตเครื่องบินโดยพยายามหาวัสดุที่มีภายในประเทศ
แทนของที่ต้องนำเข้ามาจากต่างประเทศ ได้ยินมาว่าใบพัดที่เราผลิตขึ้นเองนั้นทำจากไม้โมก (เข้าใจว่าเป็นไม้โมกมัน) (ยังไม่ยืนยันข้อมูล)  แสดงให้เห็นถึงศักยภาพและความคิดสร้างสรรค์
ของคนในยุคนั้น จนเราสามารถผลิตเครื่องบินได้เอง คือ เครื่องบินบริพัตร และ เครื่องบินประชาธิปก

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 04 ก.พ. 11, 07:25

ผมกลับบ้านต่างจังหวัดช่วงตรุษจีน กลับมาอีกทีได้ข้อมูลเพียบเลยครับ
ขอบคุณ คุณ siamese คุณ Wandee และทุกๆท่านครับ

- จากภาพการบินที่สนามบิน Villacoublay เมื่อ ค.ศ. 1912 http://albindenis.free.fr/Site_escadrille/debut_aviation_militaire4.htm
ที่คุณ  siamese  กรุณาบอกมา ผมสนใจมากเลยครับ แต่ผมแปลคำอธิบายภาพไม่ค่อยได้ครับ  ถ้าคุณ siamese สะดวก ผมรบกวนด้วยครับ

ใช่ครับ เวปที่ส่งให้ ลองเลื่อนไปล่างสุด คลิกซ้ายก็ย้อนกลับไปปี ค.ศ. 1911 และด้านขวาก็คลิกไป ค.ศ. 1913 ได้นะครับ สำหรับเรื่องภาษาฝรั่งเศสนั้น มิถนัดครับผม

การสร้างเครื่องบินขึ้นใช้เอง

นับตั้งแต่ได้จัดตั้งแผนกการบินขึ้นจนได้รับการยกฐานะจัดตั้งเป็นกองบินทหารบก นายพันโทพระเฉลิมอากาศ ผู้บังคับการกองบิน ได้พิจารณาเห็นว่า กองบินทหารบกของไทย มีเครื่องบินอยู่เพียง ๘ เครื่องเท่านั้น และต้อง ปฏิบัติการฝึกบินทุกวัน ย่อมจะต้องชำรุดทรุดโทรมลงทุกวันและยากแก่การซ่อมบำรุง การจัดหาชิ้นอะไหล่ เครื่องมือเครื่องใช้และเครื่องอุปกรณ์ต่าง ๆ ยังหาไม่ได้ในประเทศไทย จึงมีการสร้างและทดลองเครื่องบิน ที่สร้างขึ้นเองหลายครั้ง เช่น วันที่ ๒๔ พฤษภาคม พ.ศ.๒๔๕๘

นายพันโท พระเฉลิมอากาศ ผู้บังคับกองบินทหารบก ได้ทำการทดลองบินเครื่องปีกสองชั้นแบบเบรเกต์ ซึ่งโรงงานของกองบินทหารบก สร้างตามสัดส่วนที่ถูกต้อง ด้วยการประกอบโครงสร้างลำตัวของเครื่องบินด้วยพันธุ์ไม้และวัสดุที่มีในประเทศได้สำเร็จ

Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 04 ก.พ. 11, 08:24

มิกล้า  มิกล้า  เครดิตเป็นของคุณไซมีสแต่ผู้เดียวค่ะ

เธอและดิฉัน ชะตากรรม และความอยากรู้อยากเห็นพาไปตกอยู่ในกระทู้พิลึก กระทู้หนึ่งค่ะ

เลยมีความเห็นอกเห็นใจกัน เพราะไหน ๆ ก็ได้ แลกเปลี่ยนข้อมูล พยายามจะช่วยกันตอบกระทู้

ถามข้อสอบกันไปมา  แล้วไม่มีใครเชื่อใครเลยค่ะ   ต่างคนต่างตอบ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์