เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 6521 ผมอยากทราบรายละเอียดเกี่ยวกับบุพการีกองทัพอากาศครับ
twato
อสุรผัด
*
ตอบ: 6

เมื่อ 30 ม.ค. 11, 02:49

ผมอยากทราบรายละเอียดเกี่ยวกับสถานที่ ที่บุพการีกองทัพอากาศ ( พันตรีหลวงศักดิ์ศัลยาวุธ ร้อยเอกหลวงอาวุธสิขิกร และ ร้อยโท ทิพย์ เกตุทัต ) ไปศึกษาวิชาการบิน ณ ประเทศฝรั่งเศส แบบละเอียดครับ โดยเฉพาะภาพถ่ายในขณะนั้น ท่านใดมีหนังสือหรือสามารถแนะนำได้ว่าผมควรไปค้นคว้าที่ไหน รบกวนด้วยครับ

ขอบคุณครับ
Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 30 ม.ค. 11, 07:39

สวัสดีค่ะ คุณ twato        คำถามของคุณอ่อนโยนน่าฟัง  จึงขอตอบเท่าที่ทราบนะคะ

ข้อมูลที่ต้องการ     โรงเรียนฝึกการบินในประเทศฝรั่งเศส

ไม่ได้ตอบแบบกำปั้นทุบดินนะคะ     ห้องสมุดกองทัพอากาศ  มีเอกสารมากมายค่ะ  น่าจะเป็นแหล่งแรกที่ไปหาข้อมูลเรื่องประวัติบุคคลและประวัติรับราชการของท่านที่ถามมา

เรื่องรูปนั้นอาจอยู่ในนิตยสารรายเดือนของกองทัพอากาศเอง

เรือนไทยในเวลานี้  มีผู้เชี่ยวชาญเรื่องภาพเก่ารอบโลก คือ คุณ ไซมีส  สหายร่วมรบในวงวรรณกรรมของดิฉัน  เรื่องแกะรอยย้อนยุคนั้นเธอสามารถหนักหนา  และเธอให้น้ำหนัก

ความสำคัญกับเรื่องที่ถามมาเสมอ  เมื่อมีรายละเอียดเรื่องโรงเรียนที่ไปฝึก  และช่วงเวลา    คุณไซมีสคงพอจะบุกทะลวงไปได้

ดิฉันขอตอบตามที่มีเอกสาร ดังต่อไปนี้นะคะ

หลวงศักดิ์ศัลยาวุธ      พระ     (เยี่ยม  สุคนธทรัพย์)      นายพันโท  สังกัดกระทรวงกลาโหม

ข้อมูล ปี ๒๔๗๕

จะใช่ท่านที่ถามมาหรือไม่  ไม่สามารถยืนยันได้  เพราะบรรดาศักดิ์ซำ้กันได้

ส่วนอีกสองชื่อ  เอกสารมิได้ลงรายการไว้ค่ะ

หวังว่าท่านต่อไปคงมีข้อมูลเพิ่มค่ะ
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 30 ม.ค. 11, 08:29

๓ บุพการีกองทัพอากาศนี่น  มีบบรดาศักดิ์ครั้งสุดท้ายดังนี้

นายพันตรี หลวงศักดิ์ศัลยาวุธ (สุณี  สุวรรณประทีป)  - พลอากาศโท พระยาเฉลิมอากาศ
ร้อยเอกหลวงอาวุธลิขิกร (หลง  สินศุข)  -  นายพันเอก พระยาเวหาสยานศิลปสิทธิ์
ร้อยโท ทิพย์ เกตุทัต  - นายพันเอก พระยาทยานพิฆาต
art47
องคต
ตอบ: 739

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 30 ม.ค. 11, 09:22

ข้อมูลปี 2475

นายพลโท* พระยาเฉลิมอากาศ (สุณี  สุวรรณประทีป)  -เจ้ากรมอากาศยาน
นายพันเอก พระยาเวหาสยานศิลปสิทธิ์ (หลง  สินศุข)   -ปลัดกรมอากาศยาน
นายพันเอก พระยาทยานพิฆาต (ทิพย์ เกตุทัต)          -ผู้อำนวยการกองโรงงาน กรมอากาศยาน

*ในขณะนั้นยศของกองทัพอากาศยังไม่มี นายทหารในกรมอากาศยานยังใช้ยศของกองทัพบกอยู่
twato
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 31 ม.ค. 11, 02:34

ขอบคุณ คุณWandee และ ทุกท่านครับ

เรื่องของ โรงเรียนฝึกการบินในประเทศฝรั่งเศส ที่บุพการีกองทัพอากาศไปศึกษาวิชาการบินมานั้น

ผมได้ลองค้นข้อมูลที่ห้องสมุด พิพิธภัณฑ์กองทัพอากาศ มาบ้างแล้วครับ มีข้อมูลอยู่บ้างประมาณหนึ่งครับ
เผื่อท่านใดมีข้อมูลที่สามารถหาได้จากแหล่งข้อมูลอื่น หรือมีแหล่งข้อมูลอื่นๆแนะนำ ผมต้องรบกวนด้วยครับ

ขอบคุณมากๆครับ
twato
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 31 ม.ค. 11, 03:56

เรียนคุณ Wandee ครับ

โรงเรียนที่บุพการีกองทัพอากาศ (2 ใน 3 ท่าน) ไปศึกษาวิชาการบินนั้นมีชื่อว่า

โรงเรียนการบินนิเออปอรต์ (NieuportX  ณ สนามบินวิลลากูเบลย์ (Villacoublay) ครับ  ท่านไปศึกษาในปี พศ 2454 (1912) ครับ

ผมลองค้นในเว็ปไซด์ และตามห้องสมุดมาบ้าง แต่ผมไม่ค่อยสันทัดเรื่องของภาษาครับ โดยเฉพาะภาษาฝรั่งเศส จึงได้ข้อมูลไม่มากนัก

หากคุณ ไซมีส (สหายร่วมรบในวงวรรณกรรมของคุณ Wandee ) พอจะมีข้อมูลอะไรแนะนำเพิ่มเติม รบกวนแจ้งมาทางนี้ได้เลยนะครับ

ขอบคุณมากครับ

Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 31 ม.ค. 11, 08:13

มีสถานที่  มีช่วงเวลา  น่าจะพากันไปได้

ดิฉันค้นเรื่องเมืองเล็ก ๆ ชานกรุงลอนดอนชื่อ ทวิกเคนนัม(ตามการออกเสียง)  ในปี ๑๘๖๖   พอไหวค่ะ

ถ้าไม่ไหวก็คงจะต้องแรงเพื่อนๆมี่สามารถอาจหาญเดินทางเป็นประจำ

บุคคลที่พำนักอยู่ในเมืองเล็กๆนี้เป็นเวลา ๔ -  ๕ ปี    ต่อมาได้เดินทางเข้ามาสู่สยามอีกครั้งหนึ่ง  รับราชการ  และได้ทำประโยชน์ให้สยามอย่างมากมาย

ได้สนทนากับคุณไซมีสแล้วในเรื่องโรงเรียนฝึกบินนี้    คุณไซมีสบอกว่าน่าจะไหว
twato
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 31 ม.ค. 11, 14:18

ขอบคุณมากครับ  ขอบคุณในความใส่ใจครับ

ผมเองไม่เคยค้นคว้าในเรื่องแบบนี้อย่างจริงจัง

จึงอาจจะยังไม่มีวิธีการที่จะค้นคว้าที่ดีพอ

ขอบคุณครับ
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 31 ม.ค. 11, 14:40

สุภาพสตรีที่ตามอยู่ชื่อ  Palacia  ค่ะ  เป็นศิลปินวาดภาพสีน้ำ     นามสกุลของเธอยิ่งใหญ่เพราะสามีรับราชการในสมัยรัชกาลพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว

อ่านประวัติของสามีเธอมาสะดุดอยู่ที่ว่า  ทำไมเราไม่รู้จักบุตรสองคนของเธอเลย  ทั้งๆที่บุตรในเมืองไทยที่เกิดกับแม่ไทย  ก็เป็นที่รู้จักดี

ค้นไป  ทราบว่าเธอมีบุตร สี่คน  บุตรคนแรกคลอดในกรุงเทพและเสียชีวิตตั้งแต่อายุ ๑ เดือน

ได้เห็นภาพวาดสีน้ำของเธอแล้ว ๑ ภาพ  งามมากค่ะ   แม้จะเป็นภาพขาวดำ   มีชีวิตทีเดียว  รูปจริงยังเก็บอยู่ในประเทศอังกฤษค่ะ

ยังไม่กล้าไปลงทะเบียนกับร้านขายภาพเก่า  คงได้เห็นอีกหลายรูป

ความสงสัยของนักอ่านพาเราไปได้ไกลในโลกของข้อมูลค่ะ

เมื่อสามีถึงแก่กรรม     เธอได้รับพระราชทานเงินปีละ ๓๐๐ ปอนด์ตลอดชีวิต  และบุตรสองคน ได้รับพระราชทานเงินค่าเล่าเรียนปีละ ๒๐๐ ปอนด์

แล้วจะปล่อยให้ชื่อของเธอสูญไปจากประวัติศาสตร์ของเราหรือคะ

twato
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 31 ม.ค. 11, 15:45

จริงๆแล้วผมทำงานออกแบบ ไม่ค่อยได้ทำงานเกี่ยวกับการค้นคว้่าเท่าไรนัก
พอได้ลองทำก็เริ่มชอบครับ เพราะได้รู้ตัวว่าวันๆ นั่งทำงานหน้าคอมพิวเตอร์
จนลืมไปว่า ไม่เคยอ่านหนังสืออะไรจบเล่มมาหลายปีแล้ว

เห็นสิ่งที่คุณค้นคว้าดูน่าสนุกดีครับ แถมเป็นประโยชน์ด้วย
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 02 ก.พ. 11, 13:22

จอมพล พระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมหลวงนครไชยศรีสุรเดช เสนาบดีกระทรวงกลาโหมได้ทรงปรึกษากับ จอมพล สมเด็จเจ้าฟ้าจักรพงษ์ภูวนารถ กรมหลวงพิศณุโลกประชานารถ เสนาธิการทหารบก ถึงความจำเป็นที่ประเทศไทยจำเป็นต้องมีเครื่องบินไว้ ใช้ป้องกันประเทศเหมือนอารยประเทศ ที่เขากำลังเร่งดำเนินการกันอยู่ ด้วยเหตุนี้ กระทรวงกลาโหมจึงได้ดำริจะจัดตั้ง "แผนกการบิน" ขึ้นเป็นแผนกหนึ่งของกองทัพบก ตั้งแต่นั้นมา และได้ทำการคัดเลือกผู้ที่สมัครไปศึกษาวิชาการบิน ณ ประเทศฝรั่งเศส โดยมีนายทหารบก ๓ คนที่ได้รับคัดเลือก คือ
นายพันตรี หลวงศักดิ์ศัลยาวุธ (สุนี สุวรรณประทีป)
นายร้อยเอก หลวงอาวุธสิขิกร (หลง สินศุข)
นายร้อยโท ทิพย์ เกตุทัต

ทั้ง ๓ ท่านนี้ ในเวลาต่อมา ได้รับพระราชทานยศ และบรรดาศักดิ์ ตามลำดับ คือ พลอากาศโท พระยาเฉลิมอากาศ, นาวาอากาศเอก พระยาเวหาสยานศิลปสิทธิ์ และ นาวาอากาศเอก พระยาทะยานพิฆาต และ กองทัพอากาศได้ยกย่องให้เป็น "บุพการีของกองทัพอากาศ"
พลอากาศโท พระยาเฉลิมอากาศ
(นายพันตรี หลวงศักดิ์ศัลยาวุธ)
(สุณี สุวรรณประทีป) นาวาอากาศเอก พระยาเวหาสยานศิลปสิทธิ์
(นายร้อยเอก หลวงอาวุธสิขิกร)
(หลง สิน-ศุข) นาวาอากาศเอก พระยาทะยานพิฆาต
(นายร้อยโท ทิพย์ เกตุทัต)

ในขณะที่นายทหารทั้งสามกำลังศึกษาวิชาการบินอยู่นั้น ทางราชการ ทางราชการก็ได้สั่งซื้อเครื่องบินเป็นครั้งแรก จำนวน ๗ เครื่อง เป็นเครื่องบินแบบเบรเกต์ปีก ๒ ชั้น จำนวน ๓ เครื่อง และเครื่องบินแบบนิเออปอร์ตปีกชั้นเดียว จำนวน ๔ เครื่อง เข้าไว้ประจำการ และเจ้าพระยาอภัยภูเบศร์ (ชุ่ม อภัยวงศ์) ได้เห็นความสำคัญของการมีเครื่องบินไว้ใช้ประโยชน์ขอ งทางราชการ จึงได้อุทิศทรัพย์ส่วนตัวซื้อเครื่องบินแบบเบรเกต์ให ้อีก ๑ เครื่อง จึงทำให้ทางราชการมีเครื่องบินไว้ใช้เป็นครั้งแรกรวม ๘ เครื่อง
เครื่องบินเบรเกต์ปีก ๒ ชั้น จำนวน ๔ เครื่อง
เครื่องบินนิเออปอรต์ปีกชั้นเดียว จำนวน ๔ เครื่อง

อันอาจกล่าวได้ว่า กำลังทางอากาศของไทย เริ่มต้นจากนักบินเพียง ๓ คน และเครื่องบินอีก ๘ เครื่องเท่านั้น การบินของไทยในระยะแรก ได้ใช้สนามม้าสระปทุม หรือราชกรีฑาสโมสรในปัจจุบัน

ภาพเครื่องบินแบบเบรเกต์ รุ่นหลัง

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 02 ก.พ. 11, 13:55

รายละเอียดเกี่ยวกับ นายพันตรี หลวงศักดิ์ศัลยาวุธ  http://www.earlyaviators.com/esakdi.htm
รายละเอียดเกี่ยวกับนายร้อยเอก หลวงอาวุธสิขิกรhttp://www.earlyaviators.com/earwut.htm
นายร้อยโท ทิพย์ เกตุทัต http://www.earlyaviators.com/etip.htm

รวมภาพการบินในประเทศไทย ค.ศ. 1922 หรือ พ.ศ. ๒๔๖๕ เผื่อจะได้มีร่องรอย http://www.thai-aviation.net/Photos_Siam_1922.html

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 02 ก.พ. 11, 14:00

คนไทยนี้เก่ง ทำโรงงานผลิตใบพัดเครื่องบินเองเลยครับ  ยิ้มเท่ห์

ลุงไก่
สุครีพ
ตอบ: 1281

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 02 ก.พ. 11, 14:22

เวปไซต์ของพิพิธภัณฑ์กองทัพอากาศ

http://www.rtafmuseum.com/afhist-T.html

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 02 ก.พ. 11, 15:00

ภาพการบินที่สนามบิน Villacoublay เมื่อ ค.ศ. 1912

http://albindenis.free.fr/Site_escadrille/debut_aviation_militaire4.htm
หน้า: [1] 2
  พิมพ์