เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 7617 เวลานอน
เด็กติดเกาะ
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 12 ก.ย. 00, 12:00

เพิ่งจะย้ายที่อยู่ค่ะ อยากทราบว่าเวลานอนนี่ควรจะหันไปทิศไหนดี เคยได้ยินว่าทิศตะวันตกเป็นทิศสำหรับคนเสียชีวิต ถูกหรือเปล่าค่ะ คือติดเกาะมานานแล้วเลยลืม ๆ ค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 08 ก.ย. 00, 00:00

ค่ะ โบราณถือเรื่องนอนหันหัวไปทางทิศตะวันตก ถือเป็นทิศคนตาย
นิยมนอนหันศัรษะไปทางทิศใต้ค่ะ
Tethys
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 08 ก.ย. 00, 00:00

เอ! เดี๋ยวนะคะคุณเทาชมพูขอแย้งนิด
จำได้ว่าเวลาหันศีรษะนอนเนี่ยะได้เฉพาะ
ทิศตะวันออก กับ ทิศเหนือ ไม่ใช่หรือคะ
ทิศตะวันตก เป็นทิศคนตายอันนี้ดูเหมือนจะถูกแล้ว
แต่ทิศใต้ก็ไม่ได้ค่ะ เอ! จำไม่ได้เหมือนกัน
ว่าทำไมทิศใต้ถึงห้าม เดี๋ยวลองขอเช็คเหตุผลกับ
ผู้ใหญ่อีกทีนะคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 08 ก.ย. 00, 00:00

เคยคิดอย่างนั้นเหมือนกันค่ะทิศเหนือน่าจะเหมาะสม เพราะชื่อก็ชวนให้คิดอย่างนั้น
แต่เคยอ่านพบการถกเถียงกันในเรื่องนี้จากการวิเคราะห์ศิลาจารึกหลักที่ ๑   พูดถึงเบื้องตีนนอน  ในที่สุดสรุปกันว่าทิศใต้คือทิศที่คนไทยหันศีรษะไปทางนั้นค่ะ ตั้งแต่สมัยสุโขทัย
ส่วนทิศเหนือและตะวันออก มานิยมกันทีหลัง  เอาชื่อทิศเป็นหลักกว่าเป็นมงคล
ส่วนการห้ามหันไปทางตะวันตก ก็มาจากตำนานเรื่องกำเนิดพระคเณศไงคะ
แกมแก้ว
อสุรผัด
*
ตอบ: 7

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 08 ก.ย. 00, 00:00

พูดถึงเรื่องการนอนนี่ เคยได้ยินมาค่ะว่าถ้านอนตรงกับประตู หรือ นอนแนวเดียวกับเสาหรือว่าแนวเดียวกับคานบนเพดาน (กรณีที่เป็นเรือนไทยโบราณที่สร้างด้วยไม้) จะไม่ดี เป็นความจริงหรือเปล่า หรือเป็นแค่ความเชื่อ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 09 ก.ย. 00, 00:00

ไม่ทราบเรื่องนี้เลยค่ะ
คงต้องรอผู้รู้มาช่วยตอบ
พเนจร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 10 ก.ย. 00, 00:00

บ้านผมนอนหันมั่วหมดเลยครับ พ่อกับแม่นอนหันไปทางทิศเหนือ
ผมก็ทิศเหนือ ส่วนพี่ชายกับพี่สะใภ้นอนหันไปทางทิศตะวันออก
ยายก็นอนหันไปทางทิศตะวันออก ^_^
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 10 ก.ย. 00, 00:00

เหมือนกันละค่ะ บ้านดิฉันก็หาใครหันหัวนอนไปทางทิศใต้ไม่ได้สักคนเดียว
นายมะ กระยาจก
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 10 ก.ย. 00, 00:00

ประวัติต่างๆข้าพเจ้าไม่ทราบหรอก  แต่การหันหัวนอนไปยังทิศต่างๆ นั้น ข้าพเจ้าก็เคยได้ยินผู้ใหญ่กล่าวไว้เหมือนกันว่า  ทิศที่ควรจะหันหัวนอนไปนั้น ควรจะเป็นทิศเหนือหรือทิศตะวันออก  ส่วนทิศตะวันตกนั้นห้ามเด็ดขาด(เป็นทิศที่ให้ศพหันหัวนอนไปเท่านั้น แต่บางที่ก็หันไปทิศอื่นเหมือนกัน  ซึ่งก็ขึ้นอยู่กับสถานที่ตั้งศพด้วย) ส่วนทิศใต้ก็มีบางคนหันหัวนอนไปเหมือนกัน ซึ่งก็พอจะอนุโลมได้ครับ  
    แต่ที่จริงแล้วผมว่าหันไปทางทิศใดก็ได้ครับ ซึ่งเราจะต้องดูสถานที่ที่เรานอนเป็นตัวประกอบด้วยครับ  
    ที่สำคัญก็คือ  นอนทิศไหนก็หลับเหมือนกันครับ  ส่วนเรื่องดีหรือไม่ดีนั้นอยู่ที่การกระทำของเรามากกว่าครับ  และอีกอย่าง "ขอให้มีที่ซุกหัวนอนก็ดีถมไปแล้วครับ"
ทิด
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 11 ก.ย. 00, 00:00

มาร่วมวงด้วยคนนะครับ....
ในความเชื่อเรื่องการนอนจะรวมถึงการตื่นนอนและทิศที่เราหันหน้าเมื่อตื่นนอนอยู่ด้วยครับ
การที่นอนหันหัวไปทางทิศใต้เมื่อตื่นนอนขึ้นมาตอนที่ชันตัวขึ้นนั่งหน้าจะหันไปทางทิศเหนือ
ซึ่งในกรณีนี้ถือว่าคุณหันหน้าไปทางทิศมงคลเมื่อเริ่มวันใหม่ และพลิกตัวลงทางด้านขวา
ก็จะเป็นทิศตะวันออกซึ่งเป็นทิศมงคลเช่นกัน
แต่เรื่องพวกนี้ขึ้นอยู่กับความเชื่อมากกว่าครับคงจะถือเอาเป็นกฏเกณฑ์ตายตัวไม่ได้
...............
ส่วนเรื่องที่โบราณห้ามนอนใต้ท้องขื่อ เขาว่า"ผีจะลัก" เรื่องนี้มีคำอธิบายอบายการสอนนี้ครับ
คือเมื่อก่อนนี้บ้านคนไทยจะเป็นบ้านชั้นเดียวใต้ถุนสูง ใต้ถุนจะเป็นที่พักผ่อนในตอนกลางวัน
เนื่องจากว่าอากาศจะเย็นสบายกว่าบนเรือน
และเมื่อก่อนนี้คนไทยหลังจากกลับจากท้องไร่ท้องนามักจะเหน็บมีดพร้า เครืองมือไว้ที่ "ขื่อ"
การที่นอนอยู่ใต้ขื่อที่มีของเหล่านี้เหน็บอยู่ ถือว่าเสี่ยงอยู่เอาการ โดยเฉพาะถ้ามีคนบนเรือน
เดินไปเดินมา มีดพร้าที่เหน็บอยู่อาจจะตกลงมา
ถูกคนที่นอนให้ได้รับบาดเจ็บหรือตายได้ครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 12 ก.ย. 00, 00:00

ขอบคุณค่ะคุณทิด
อีกข้อหนึ่งที่นึกได้ คือเรื่องทางสามแพร่ง
เขาห้ามทำประตูบ้านตรงทางสามแพร่ง หรือห้ามปลูกบ้านตรงนั้นคะ
ขอแจม
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 13 ก.ย. 00, 00:00

ทางสามแพร่งเป็นยังไงครับ เคยได้ยินแต่ไม่เคยเข้าใจแจ่มแจ้งสักที

มีที่ซุกหัวนอนแล้วอย่านอนหลับทับสิทธิ์นะครับคน มะ กระยาจก ^_^
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 13 ก.ย. 00, 00:00

ทางสามแพร่ง คือสามแยกค่ะ
ถ้าคุณทิดแวะมาอ่าน อยากจะขอให้ช่วยอธิบายด้วยได้ไหมคะ
ทิด
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 13 ก.ย. 00, 00:00

แวะมาแล้วครับ...^_^
ทางสามแพร่ง ก็คือ ทางสามแยก อย่างที่คุณเทาชมพูบอกเอาไว้นั่นแหละครับ
ทางสามแพร่งจะมีอยู่ 2 ลักษณะคือ แบบตัวอักษร " Y " กับแบบตัวอักษร " T "
น่าแปลกที่ไม่ว่าจะเป็นไทย จีน หรือฝรั่ง ก็ล้วนถือว่าเป็นทำเลที่ไม่ดีเหมือนกัน

ทางศาสตร์ฮวงจุ้ยของจีนถือว่าเป็นทำเลที่ "เลว" ไม่เหมาะแก่การค้าและอาศัย
เพราะเชื่อว่ามี "ชี่กง" รุนแรงพุ่งเข้าหา (ในกรณีที่ตั้งอยู่ตรงหัวตัว T พอดีนะครับ)
ทางแก้ก็คือให้ติดตั้งกระจกแปดเหลี่ยม (โป้ยข่วย)เพื่อสะท้อนพลังชี่กงนั้นเสีย
 และติดตั้งเสือคาบกระบี่ (โฮ้วกาเกี่ยม)เพื่อป้องกันภูติผีวิญญานที่มากับ "ชี่กง"

ด้านความเชื่อของฝรั่งไม่ได้จำกัดอยู่ที่ทางสามแพร่งอย่างเดียวหรอกนะครับ
ขอให้เป็นทางแยก (Cross road) เถอะเป็นต้องมีความเชื่อในทางที่ไม่ดีแฝงอยู่
เพราะเชื่อกันว่าเป็นจุดนัดหมายที่ปีศาจจะมาต่อรองข้อสัญญากับมนุษย์ครับ
ข้อสัญญาที่ว่าก็คือการหยิบยื่นความสามารถหรือความรุ่มรวยให้แก่มนุษย์
โดยสิ่งแลกเปลี่ยนคือวิญญานของคนๆนั้น ผู้ที่ทำสัญญากับปีศาจหรือซาตาน
เมื่อตายไปวิญญานจะไปอยู่กับปีศาจไม่มี โอกาสได้พบพระผู้เป็นเจ้าอีกครับ

ส่วนความเชื่อของไทยจะเป็นในทำนองที่ว่าวิญญานเร่ร่อนเมื่อมาถึงทางแยก
จะงงจนไม่รู้จะไปทางไหนดี สุดท้ายเลยพาลตัดสินใจรวมกันอยู่แถวนั้นเสียเลย
จึงเชื่อกันต่อมาว่าบ้านที่ปลูกบริเวณทางสามแพร่งจะถูกรบกวนจากสิ่งเหล่านี้
ลองสังเกตจะเห็นว่าตรงบริเวณทางสามแพร่งจะมีศาลาตั้งอยู่เพื่อให้คนเดินทาง
ได้พักผ่อนก่อนที่จะเดินทางต่อ วิญญานเร่ร่อนก็เหมือนกันครับที่มักจะมาหยุด
มาพักกันที่บริเวณนี้ ดังนั้นศาลาบริเวณทางแพร่งจึงเหมาะแก่การพักชั่วครู่
แต่ไม่เหมาะแก่การพักข้ามคืน...อันนี้ว่ากันตามที่เล่าต่อกันมานะครับ ^_^
........................
แหะๆ...ขออนุญาตเล่าแค่นี้ก่อนนะครับ พอดีมีรายงานค้างอยู่ต้องส่งพรุ่งนี้เช้า
พรุ่งนี้จะมาชวนคุยกันต่อเรื่องเหตุผลเบื้อหลังความเชื่อเรื่องทางสามแพร่งครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์