เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9 10 ... 21
  พิมพ์  
อ่าน: 173878 ภาพและเรื่องสมัยรัชกาลที่๕ ได้มาใหม่จากเวปฝรั่งเศส
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 105  เมื่อ 25 ม.ค. 11, 21:55

ดิฉันขยายพระรูปพระเจ้าลูกเธอที่คุณ Navarat.C นำมาลง   
แถวหน้า พระองค์กลางและพระองค์ขวา ทรงไว้พระเกศายาวทั้งสองพระองค์   
น่าจะเป็นสมเด็จพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้ามาลินีนพดารา กรมขุนศรีสัชนาลัยสุรกัญญา และสมเด็จพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้านิภานพดล  กรมขุนอู่ทองเขตขัตติยนารี

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 106  เมื่อ 25 ม.ค. 11, 22:01

ภาพนี้  บรรยายว่า
เจ้าจอมมารดาหม่อมราชวงศ์ย้อย อิศรางกูร เจ้าจอมในรัชกาลที่ 5 เป็นธิดาในหม่อมเจ้าโสภณ อิศรางกูร พระโอรสในพระเจ้าบรมวงศ์เธอ เจ้าฟ้าฯกรมขุนอิศรานุรักษ์ ต้นราชสกุล"อิศรางกูร"
มีพระธิดาองค์เดียวกับรัชกาลที่ 5 คือ พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าหญิงอรพินทุ์เพ็ญภาคย์
ท่านเกิดเมื่อวันที่ 14 มิถุนายน พ.ศ. 2398
ท่านมีน้องสาว 1 คนที่ได้ถวายตัว คือ เจ้าจอมมณี ในรัชกาลที่ 5
เจ้าจอมมารดาหม่อมราชวงศ์หญิงย้อย อิศรางกูร ถึงอสัญกรรม เมื่อ ณ วันที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2439

ดิฉันไม่แน่ใจว่าเป็นภาพผิดพลาดหรือเปล่า  เพราะทรงผมหน้าตา  การแต่งกายเหมือนสตรีทางเหนือมากกว่าคนกรุงเทพ  สาวชาววังสมัยรัชกาลที่ ๕ น่าจะไว้ผมตัดสั้น 
อย่างไรก็ตามก็เห็นเสื้ออีกแบบที่ไม่ใช่แขนหมูแฮม

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 107  เมื่อ 25 ม.ค. 11, 22:17

ท้าววรจันทร ในรัชกาลที่ ๕   อดีตเจ้าจอมมารดาวาดในรัชกาลที่ ๔
ท่านห่มสะพักทับเสื้อติดระบาย  บนนั้นติดอะไรคล้ายโบสีเข้ม และมีอะไรกลมๆอยู่บนนั้นอีกทีเหมือนเหรียญ   ยังดูไม่ออกค่ะ
ขอเชิญผู้รู้มาอธิบาย

Ruamrudee
องคต
ตอบ: 627

ความคิดเห็นที่ 108  เมื่อ 25 ม.ค. 11, 23:43

รูป 106 ของอาจารย์เทาชมพู คือ เจ้าดารารัศมี เมื่อแรกเข้าถวายตัวค่ะ ยังเป็นเด็กสาววัยรุ่นค่ะ

NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 109  เมื่อ 26 ม.ค. 11, 12:53

เมื่อเช้าผมเข้าห้องเรือนไทยไม่ได้ ไม่ทราบว่าท่านอื่นจะเป็นเหมือนกันหรือไม่ เพิ่งจะเข้าได้ตอนนี้เอง

ภาพและข้อมูลเมื่อวานและวันนี้ ส่วนใหญ่มาจากอาจารย์ศักดา ศิริพันธุ์และคุณเอนก นาวิกมูล

กล้องถ่ายรูปสมัยรัชกาลที่๕นั้น แม้ว่าบางรุ่นจะมีน้ำหนักเบาพอที่จะถือถ่ายได้ ดังพระบรมฉายาลักษณ์ของพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าฯมีมีผู้ถ่ายไว้ในขณะที่ทรงประทับยืนบนรถม้า เพื่อทรงถ่ายภาพข้างทางด้วยพระหัตถ์ไม่ใช้กล้อง แต่ก็ถือว่ายากที่จะได้ภาพที่ดีเท่าการติดตั้งบนสามขา ดังนั้น ในรูปที่เราเห็นการถ่ายภาพกัน โดยเฉพาะที่ถ่ายโดยเจ้าจอมตัวเล็กๆ ก็จะเห็นกล้องชนิดเดียวกันนี้ แต่ตั้งอยู่บนขากล้องทั้งสิ้น

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 110  เมื่อ 26 ม.ค. 11, 12:55

อันที่จริงในยุคนั้น กล้องมือถือเล็กๆนี้ สามารถทำได้ถึงเป็นกล้องที่ถ่ายแบบ๓มิติ ดังภาพนี้

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 111  เมื่อ 26 ม.ค. 11, 12:58

ภาพ๓มิติ จะเป็นติดต่อภาพ๒ภาพในมุมเดียวกัน แต่เยื้องกันเล็กน้อยเหมือนเรามองวิวด้วยการปิดตาทีละข้าง การจะดูภาพ๓มิติให้ได้ความลึก เหมือนกับการเห็นด้วยตาทั้งสองข้างนั้น ต้องมองผ่านอุปกรณ์ที่เรียกว่า ถ้ำมอง  มีแว่นคู่กัน๒ชิ้น หน้าตาเหมือนตัวกล้องถ่ายรูปดังภาพนี้

ถ้ำมอง เอาไว้ดูภาพเท่านั้น เอามาส่องวิวเหมือนกล้องส่องทางไกลไม่ได้ เพราะถึงจะมองทะลุเลนซ์ออกไปเห็นอะไรได้ก็จริง แต่ไม่ชัด

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 112  เมื่อ 26 ม.ค. 11, 13:00

นี่คือชุดถ้ำมองพระราชทานของเจ้าดารารัศมีที่คุณวี_หมีกล่าวถึง

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 113  เมื่อ 26 ม.ค. 11, 13:05

อ้างถึง
ส่วนวัตถุที่ทรงถือในพระหัตถ์นั้นไม่น่าใช่กล้องถ่ายรูป  เพราะกล้องถ่ายรูปในเวลานั้นยังเป็นกล้องใหญ่ดังที่มีตั้งอยู่ ๒ กล้องที่ด้านหลังนายทหารที่ยืนอยู่หลังที่ประทับ  แต่วัตถุในพระหัตถ์นั้นน่าจะเป็น "ถ้ำมอง" ซึ่งเป็นของใหม่ในยุคปลายรัชกาลที่ ๕ ดังที่ได้ทรงซื้อและโปรดพระราชทานไปให้พระราชชายา เจ้าดารารัศมี เมื่อคราวเสด็จเชียงใหม่ พ.ศ. ๒๔๕๒

ฉะนั้นกรมพระยาดำรงฯท่านคงไม่ได้ทรงยืนแอ๊คเอาถ้ำมองไปส่องทำเป็นกล้องถ่ายรูป แต่เป็นกล้องถ่ายรูปจริงๆเป็นแบบแบบสามมิติ แต่ยังไม่พร้อมจะถ่าย เพราะนิ้วข้างหนึ่งไปบังเลนซ์อยู่ดังที่คุณหนุ่มสยามสังเกตุ

CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 114  เมื่อ 26 ม.ค. 11, 14:27

เมื่อเช้าผมเข้าห้องเรือนไทยไม่ได้ ไม่ทราบว่าท่านอื่นจะเป็นเหมือนกันหรือไม่ เพิ่งจะเข้าได้ตอนนี้เอง

ขออภัยด้วยครับ ขัดข้องที่โฮสต์ครับ หวังว่าจะเป็นเพียงปัญหาชั่วคราวครับ

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 115  เมื่อ 26 ม.ค. 11, 15:57

รูป 106 ของอาจารย์เทาชมพู คือ เจ้าดารารัศมี เมื่อแรกเข้าถวายตัวค่ะ ยังเป็นเด็กสาววัยรุ่นค่ะ

ขอบคุณค่ะ ภาพนี้ผิดพลาดจริงๆ
ขอมอบพระรูปนี้ให้คุณร่วมฤดี  ต้อนรับที่กลับมาช้อนลูกน้ำด้วยกัน

สมเด็จเจ้าฟ้าสุทธาทิพยรัตน์ สุขุมขัติยกัลยาวดี กรมหลวงศรีรัตนโกสินทร์ ช่วงปลายรัชกาลที่๕ ในฉลองพระองค์ที่ดูเป็นไทยๆ มากกว่าแบบแหม่ม

หลังจากห้างฝรั่งเอาผ้าลูกไม้โปร่งเข้ามาขาย เสื้อของชาววังก็เปลี่ยนเป็นแบบเบาๆขึ้น ไม่ทรงผ้าหนักๆ แบบแขนหมูแฮมแล้ว

ตามคำบรรยายก่อนหน้านี้ของคุณ  NAVARAT.C ค่ะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 116  เมื่อ 26 ม.ค. 11, 16:30

เจ้านายสตรีในปลายรัชกาลที่ ๕ นิยมผ้าลูกไม้   มี ๒ แบบคือเป็นลูกไม้ทั้งผืน กับลูกไม้ติดริมเสื้อ
ลูกไม้ทั้งผืน เป็นแบบที่เรียกว่า Victorian lace  มีสีขาวหรือสีครีม เป็นหลัก
เห็นตัวอย่างได้จากเสื้อลูกไม้ของเจ้าจอมม.ร.ว.สดับในภาพล่าง   เป็น Victorian lace  ที่คงจะส่งเข้ามาขายในสยามแล้วในยุคนั้น

ส่วนรูปข้างล่างนี้คือ Victorian lace ในเมืองฝรั่ง

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 117  เมื่อ 26 ม.ค. 11, 16:34

ส่วนลูกไม้ติดริมเสื้อ  สีขาว ที่นิยมกันมากคือ Valencia lace  วาเลนเชียเป็นชื่อเมืองในสเปน  แต่ลูกไม้ชนิดนี้นิยมในอังกฤษตอนปลายศตวรรษที่ ๑๙ ต่อกับต้นศตวรรษที่ ๒๐

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 118  เมื่อ 26 ม.ค. 11, 17:37

ได้ความคิด ลองไปค้นเว็บฝรั่งเศสเกี่ยวกับสยามในสมัยรัชกาลที่ ๕ ดูบ้าง  เลยมีของมาฝากแก๊งลูกน้ำ ค่ะ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 119  เมื่อ 26 ม.ค. 11, 17:40

รูปนี้ฝากคุณ siamese ทาย

หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9 10 ... 21
  พิมพ์