เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 19 20 [21]
  พิมพ์  
อ่าน: 173178 ภาพและเรื่องสมัยรัชกาลที่๕ ได้มาใหม่จากเวปฝรั่งเศส
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 300  เมื่อ 09 ก.พ. 11, 15:13

ขอบพระคุณที่ช่วยให้ผมหายหลอน

เมื่อผมพยายามจะตีความประโยคภาษาอังกฤษที่ว่า  "Finally, the depth of religious feeling of the people broke out in the veneration which surrounded  the king."  เป็นภาษาไทยให้คนไทยพอจะเข้าใจว่าฝรั่งคิดอย่างไรที่เขียนออกมาอย่างนั้น ผมได้ตัดสินใจแปลคำว่าsurrounded ซึ่งตามศัพท์หมายความว่าล้อมรอบเป็นโอบอุ้ม ได้ความว่า"สุดท้าย ก้นบึ้งของความรู้สึกต่อศาสนาของประชาชน ก็คือการนับถือที่โอบอุ้มโดยพระเจ้าแผ่นดิน"

ครับ ถ้าตัดคำว่าโอบอุ้มออก โดยลืมคำว่าsurrounded(ซึ่งเป็นpassive voice)ไปเลย เป็น "สุดท้าย ก้นบึ้งของความรู้สึกต่อศาสนาของประชาชน ก็คือการนับถือพระเจ้าแผ่นดิน" ประโยคนี้ก็จะไม่หลอน นอนหลับสบายทั้งคนแปลและคนอ่าน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 301  เมื่อ 09 ก.พ. 11, 21:08

ระหว่างค้นภาพและเรื่องเพิ่มเติม  ก็ไปเจอภาพยนตร์ประวัติศาสตร์ตอนนี้เข้า     แม้จะออกนอกหัวข้อไปหน่อย ก็คงพออนุโลมกันได้
เป็นเหตุการณ์เมื่อพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัวเสด็จสวีเดน ในการประพาสยุโรปครั้งที่ ๑

คลิปนี้ยาวกว่า แต่ไม่ชัดเท่าคลิปแรก   มีเสียงบรรยายช่วยให้เข้าใจง่ายขึ้น

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 302  เมื่อ 10 ก.พ. 11, 17:12

เจ้าพระยาอภัยราชา ยืนกลาง

ถ้าใครอ่านกระทู้นี้  เกิดสนใจบทบาทของเจ้าพระยาอภัยราชา (โรลังด์ ยัคมินส์ )ที่ปรึกษาชาวเบลเยี่ยมของสยามในวิกฤต ร.ศ. ๑๑๒    อยากจะอ่านรายละเอียดเพิ่มเติม ก็หาอ่านได้ที่นี่ค่ะ
เป็นเรื่องที่Walter E. J. Tips เรียบเรียงขึ้นจากจดหมายเหตุของยัคมินส์

http://www.thai-blogs.com/2010/11/16/hm-king-chulalongkorns-1897-journey-to-europe/

proudtobethai
มัจฉานุ
**
ตอบ: 79

ความคิดเห็นที่ 303  เมื่อ 20 ก.พ. 11, 17:05

สวัสดีค่ะ ขอเข้ามาลงทะเบียนเรียนย้อนหลังไว้ก่อนนะคะ  ยิงฟันยิ้ม
แล้วจะแวบไปไล่อ่านให้ครบทุกหน้า..แต่สงสัยคราวนี้คงใช้เวลามาก
หน่อยนะคะ เพราะยังใช้มือไม่สะดวกเลยค่ะ จะพิมพ์ข้อความก็ยังไม่ถนัด เศร้า
หน้า: 1 ... 19 20 [21]
  พิมพ์