เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 21
  พิมพ์  
อ่าน: 173177 ภาพและเรื่องสมัยรัชกาลที่๕ ได้มาใหม่จากเวปฝรั่งเศส
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 22 ม.ค. 11, 11:21

อีกภาพหนึ่ง จัดสถานที่ได้ดังนี้

๑. ท่าราชวรดิษฐ์อยู่ด้านซ้ายภาพ (ไม่ปรากฎให้เห็น)
๒. ตำแหน่งทหารยืนเรียงแถว ริมตลิ่งหรือชายน้ำ (เคยเห็นภาพลักษณะเดียวกันนี้อย่างคราวรับพระเจ้าซาร์ฯ ขึ้นท่าราชวรดิษฐ์)
๓. เลยไปอีกนิดจะเห็นท่าน้ำสำหรับขุนนาง เพื่อขึ้นเรือสีขาว มีหลังคา
๔. ด้านหลังท่าขุนนางจะเห็นแพเรือนไทย (ควรอยู่ตรงสโมสรนาวิกโยธินในปัจจุบัน) และต่อเนื่องไปถึงท่าช้าง
๕. ฝั่งตรงข้ามเห็นพุ่มไม้หนาใหญ่ แต่เห็นยอดพระปรางค์สีขาว ของวัดระฆังฯ ตั้งเด่นอยู่ครับ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 22 ม.ค. 11, 11:33

วัดเบญจมบพิตรสร้างปี ๒๔๔๑
ส่วนบทความนี้ เขียนในปี ๒๔๕๐

ห่างกันถึง ๙ ปี ไกลไปหน่อยหรือเปล่าครับ

ไม่ไกลหรอกครับ การก่อสร้างวัดเบจมบพิตร ก่อสร้างเสร็จในสมัยรัชกาลที่ ๖, เริ่มการผูกพันธสีมา ๒๔๔๒, อัญเชิญพระพุทธชินราชจำลอง ๒๔๔๔, ศาลาคู่หน้าพระอุโบสถ ๒๔๔๗

การหยิบยกภาพมาใช้ไม่น่าจะเป็นปัญหานะครับ จะ ๓ ปี จะ ๕ ปี คุณภาพของภาพยังดีและเล่าเรื่องให้ชาวยุโรปได้เห็น ได้เขียนข่าวได้ก็ไม่น่าเป็นปัญหานะครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 22 ม.ค. 11, 11:34

รูปถ่ายประกอบบทความนี้บอกเราเกี่ยวกับสยามได้ถูกต้องขึ้น จากเดิมที่เราเคยได้แต่แค่คาดเดาเท่านั้น.

Descendant, sur le front des troupes, d'un magnifique landau aux grandes glaces, la reine Sowaya Pongsi met pied à terre dans un costume inattendu et qui paraît des plus seyants.

ที่จอดอยู่หน้ากองทหาร  เป็นรถทารก( pram )อันสวยงาม สำหรับพระราชินีเสาวภาผ่องศรีองค์ใหญ่ ผู้เยือกเย็น ขณะปรากฏกายก้าวลงจากรถในชุดหรู ที่ดูดีอย่างคาดไม่ถึง

อยากจะเชิญคุณ V_Mee มาร่วมวงพิจารณาอีกคนว่า
พระรูปนี้  ดูพระพักตร์ซูบผอมมาก  ไม่น่าจะเป็นสมเด็จพระพันปี ซึ่งมีโครงพระพักตร์อิ่มเต็ม    พระองค์ก็เล็กนิดเดียว     จะเป็นสมเด็จพระศรีสวรินทิราฯได้หรือไม่
หรือเป็นเจ้านายสตรีพระองค์อื่น   สายสะพายที่ทรง น่าจะบอกได้ว่าเป็นพระองค์ไหน

คุณ Navarat.C คะ
landau คือรถม้าค่ะ ไม่ใช่ pram
costume inattendu  แปลภาษาอังกฤษว่า unexpected attire  
seyants   แปลว่า occupations
สรุปแล้วได้คำแปลมา แต่ตัวเองก็ยังแปลไม่ถูกอยู่ดี   อยากให้คุณ Hotacunus แวะมาช่วยจริงๆ

สังเกตพระพักตร์สมเด็จพระพันปี? ในรูปนี้ เหมือนคนที่กำลังทุกข์โทมนัสแสนสาหัส    ทรงโจงกระเบนสีดำเหมือนไว้ทุกข์    เป็นช่วงเวลาไว้ทุกข์เช่นเดียวกับพระเจ้าลูกเธอกลุ่มใหญ่ในอีกรูปหรือเปล่า   เป็นไปได้ไหมว่าเป็นรูปที่ถ่ายหลังพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าฯเสด็จสวรรคต
รูปที่นำมาลงในหนังสือนี้ น่าจะต่างกรรมต่างวาระ  
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 22 ม.ค. 11, 12:00

อ้าว Google Translation, French to English ทุบหน้าผมเข้าแล้ว

d'un magnifique landau
ให้แปลเป็นไทย ท่านแปลว่า รถขนนมสวย
ให้แปลเป็นอังกฤษ ท่านแปลว่า a beautiful pram

นั่นน่าซี ผมเขียนไปก็งงไป จะมาเสียดสีกันทำมั้ย?
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 22 ม.ค. 11, 12:11

อ้างถึง
พระรูปนี้  ดูพระพักตร์ซูบผอมมาก  ไม่น่าจะเป็นสมเด็จพระพันปี ซึ่งมีโครงพระพักตร์อิ่มเต็ม    พระองค์ก็เล็กนิดเดียว     จะเป็นสมเด็จพระศรีสวรินทิราฯได้หรือไม่

สมเด็จพระพันวสาฯแน่ๆครับ ฝรั่งมั่ว

แล้วในพระรูปนี้ ท่านทรงไว้ทุกข์ใคร
คือในปี๒๔๕๐นี้ สมเด็จเจ้าฟ้ามหิดลกำลังจะเสด็จกลับไปทรงศึกษาต่อ อาจจะทรงฉายพระรูปร่วมกันไว้ก่อนการเดินทาง

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 22 ม.ค. 11, 12:14

ดิฉันก็ได้เรียนรู้จากหาเว็บแปลในเน็ตนี้เอง ว่าต้องหาหลายๆเว็บ   หาเว็บเดียวจะเข้ารกเข้าพง กู่ไม่กลับ ยิ่งกว่าคุณ Navarat
ไปตะลุยเว็บแปลอีกหลายเว็บ จากแปลฝรั่งเศสเป็นอังกฤษ และอังกฤษเป็นอังกฤษ  คำเดียวกันแปลความหมายต่างกันได้หลายอย่าง
ต้องมากุมขมับคิดว่าเอาคำไหน  ฝรั่งเศสก็คืนอาจารย์ไปหมดแล้วตั้งแต่เรียนจบปี ๓ ที่คณะ

Descendant, sur le front des troupes, d'un magnifique landau aux grandes glaces, la reine Sowaya Pongsi met pied à terre dans un costume inattendu et qui paraît des plus seyants.

ล่าสุด แปลได้ว่า  ทรงก้าวลงมาจากเบื้องหน้ากองทหาร(รักษาพระองค์) จากรถม้าพระที่นั่งที่ตกแต่งอย่างวิจิตร   สมเด็จพระนางเจ้าเสาวภาผ่องศรีทรงก้าวลงสู่พื้นดินภายในฉลองพระองค์แปลกไปจากทุกครั้ง แต่ก็ดูว่างามรับกับพระองค์อย่างยิ่ง

ขอเช็คอีกทีนะคะ ยังไม่ยุติ
pathuma
ชมพูพาน
ตอบ: 110

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 22 ม.ค. 11, 13:47

น่าสนใจมากเลยครับ สะดุดนิดเดียวตรงที่บอกว่ามาจากเวปฝรั่งเศส จริงๆน่าจะเป็น ebook เล่มหนึ่งของ Gutenberg project ซึ่งเป็นของอเมริกันแต่ใช้ชื่อเยอรมันน่ะครับ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 22 ม.ค. 11, 13:58

ขอบคุณที่บอกครับ

คือผมใช้ภาษาฝรั่งเศสหาครับ แล้วก็เข้าไปเจอเวปนี้ แถมเป็นภาษาฝรั่งเศสล้วนๆ เลยบกพร่องไปตรงนี้หน่อย ต้องขออภัย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 22 ม.ค. 11, 15:08

อาจไม่ใช่งานพระศพหรือพระบรมศพ เพราะนายทหารไม่ได้ติดแขนทุกข์

ฉลองพระองค์ที่ทรงสายสะพาย มีเครื่องราชอิสริยาภรณ์ หมายถึงทรงแบบเต็มยศหรือเปล่าคะ
ถ้าเป็นแบบเต็มยศ งานนี้ก็น่าจะเป็นพระราชพิธี  บริเวณรอบๆเป็นท้องสนามหลวงได้หรือไม่
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 22 ม.ค. 11, 15:38

ถ้าข้างบนเกี่ยวกับงานพระศพ (ก็ฝรั่งบอกว่านุ่งดำ) นุ่งดำครึ่งทุกข์ในงานศพของคนไทยก็มีวันเดียว คือวันที่เก็บอัฐิ ฝรั่งติดหัวอยู่ในเรื่องกระดูกคนตายจึงได้เอามามั่วเขียนเสียยืดยาว นี่เป็นข้อสันนิฐานหนึ่งครับ

เจ้านายระดับสูงที่สิ้นพระชนม์ในปี๒๔๕๐นั้นมีพระองค์เดียวคือ พระองค์เจ้าทักษิณชานราธิราชบุตรี  พระภรรยาเจ้าองค์แรกผู้อาภัพ แต่เป็นพระพี่นางของพระภรรยาเจ้าทุกพระองค์ของรัชกาลที่๕ แต่คงไม่เสด็จเพียงพระองค์เดียว

ที่คุณหนุ่มสยามสันนิฐานว่าเป็นงานฤดูหนาวของวัดเบญจมบพิตรก็ใกล้เคียงความจริง

ผมหาภาพนี้มาได้ เป็นภาพที่ถ่ายในปี ๒๔๔๘ สังเกตุสาวชาววังจะนุ่งผ้าสีเข้ม คงจะเป็นแฟชั่นกระมัง
ลางทีฝรั่งจะมั่วข้อมูลอีกว่า ผ้าสีเข้ม คือสีดำก็ได้

ต้องโทษฝรั่งไว้ก่อน

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 22 ม.ค. 11, 15:40

นี่อีกรูปหนึ่ง คนละปีกัน แต่ก็ผ้านุ่งสีเข้มเหมือนกันครับ บางองค์ทรงสายสะพายด้วย

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 22 ม.ค. 11, 15:47

อันนี้หามาฝากคุณหนุ่มสยาม

อ้างถึง
เห็นว่าเจ้านายทรงถ่ายภาพขณะขึ้นไปยืนบนกำแพงเมือง ครับ สำหรับกล้องที่ทั้งสองถือควรจะเป็นกล้องส่องทางไกลมากว่ากล้องถ่ายภาพ เนื่องจากการถ่ายภาพในยุคนั้นยังต้องใช้กระจกและขาตั้งกล้อง จะถือสองมือไม่ได้ครับ

ในปี ๒๔๕๐ พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าฯเสด็จประพาศยุโรปเป็นครั้งที่สอง พระองค์ทรงกล้องมือถือ ฉายภาพระหว่างทางเสด็จครับ ช่วงนั้นกล้องมือถือเริ่มวางตลาดแล้ว

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 22 ม.ค. 11, 15:53

แต่กล้องในรูปที่แล้ว ยังไม่เหมือนกล้องในภาพปริศนาเท่ารูปนี้ กล้องสองเลนส์ที่คุณหนุ่มว่าเป็นกล้องส่องทางไกล  เป็นกล้องถ่ายรูปแบบเสตอริโอ หรือ ๓ มิติ เจ้าของกล้องนี้ คือสมเด็จกรมพระยาดำรงราชานุภาพครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 22 ม.ค. 11, 15:54

นี่อีกรูปหนึ่ง คนละปีกัน แต่ก็ผ้านุ่งสีเข้มเหมือนกันครับ บางองค์ทรงสายสะพายด้วย

เป็นแพรสะพาย สีตัดกับเสื้อ ได้ไหมคะ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 22 ม.ค. 11, 16:00

เมื่อเช้าผมเดาไปว่า เจ้านายที่กำลังทรงกล้องนั้นน่าจะเป็นกรมพระกำแพงฯ เพราะพระพักตร์ท่านยาวๆหน่อย แต่ลืมไปพระพักตร์ยาวๆอย่างนี้ยังมีอีกหนึ่งองค์ พระรูปของท่านก็อยู่ต้นๆกระทู้เลยแหละ

บ่ายนี้ กลับมาฟันเฟิร์ม เจ้านายในภาพคือสมเด็จกรมพระยาดำรงครับ ทั้งดวงดารา และสายสะพายเพียบ ใช่ไหมครับคุณวี_หมีของผม

(แต่กล้องไม่ใช่ตัวเดียวกันนะ)

หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 21
  พิมพ์