เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8 9 ... 17
  พิมพ์  
อ่าน: 78582 ๑๐๐ คำถามเรื่องรามเกียรติ์ (สำหรับแฟนพันธุ์แท้) ๒
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 90  เมื่อ 20 ม.ค. 11, 16:38

๓๑.๓.ทศเศียรเล้าโลมโดยดี         ว่าการราวี
นี้ยากจะเห็นสุดไป
..........................        ...........
........................
........................          ..........

+++

ขอตอบตอนนางเบญจกายแปลง
art47
องคต
ตอบ: 739

ความคิดเห็นที่ 91  เมื่อ 20 ม.ค. 11, 18:59

คำถามข้อที่ ๓๑  จงเติมคำประพันธ์ต่อไปนี้ให้ครบและถูกต้อง
พร้อมตอบด้วยว่า เป็นรามเกียรติ์ฉบับใด  และตอนอะไร
(ข้อนี้ ข้อย่อยข้อละ ๑๐ คะแนน  ตอบหน้าไมค์)

๓.ทศเศียรเล้าโลมโดยดี         ว่าการราวี
..........................        ...........
........................          ..........

ตอบว่า

ทศเศียรเล้าโลมโดยดี             ว่าการราวี
บางคาบเสียทีมีชัย                 เป็นโลกวิสัย
ย่อมทั่วบ่ว่างเว้นคน
เจ้าก็ชาญคุณศาสตร์ทรงมนต์      วรคิดออกรณ
อรินทร์ให้แหลกล่าลาญ

ประชุมคำพากย์รามเกียรติ์ ภาคที่ 9 "ศึกกุมภกรรณ"
ตอนทศกัณฐ์พูดปลุกใจกุมภกรรณ หลังจากที่แพ้หนุมานซึ่งแย่งสุครีพไปจากรักแร้ของกุมภกรรณ
(สุครีพหมดแรงเพราะโดนกุมภกรรณหลอกให้ไปถอนต้นรัง)
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 92  เมื่อ 21 ม.ค. 11, 07:23

เมื่อคืน นอนกลิ้งไปกลิ้งมา นึกถึงเกณฑ์การให้คะแนนว่า "เห็นสมควรจะคิดกันระบบใหม่" เพื่อป้องกันปัญหาในภายหน้า

โดยจะขอยกสมมุติฐานที่ว่า คำถามนี้มีถึง 100 คำถาม โดยแต่ละคำถามนั้นมีคะแนนคละกันไป เมื่อเสร็จศึกก็นำคะแนนมารวม ซึ่งดูแล้วไม่น่าจะถูกต้องนัก
ดังเช่น กากนาสูน เล่นทายปัญหากับ ค่อมกุจี

ในข้อแรก 5 คะแนน / กากนาสูน ตอบได้เต็มคือ 5 คะแนน นั่นหมายถึงในข้อนี้ตอบเต็ม 100 เปอร์เซนต์ ความแม่นสูงส่ง
ในทางกลับกัน ข้อต่อมา คะแนนสูง 30 คะแนน เป็นของค่อมกุจี ได้มาถึง 25 คะแนน ไม่เต็ม 100 เปอร์เซนต์

ผลรวมคะแนน ผู้ชนะคือ "ค่อมกุจี"

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 93  เมื่อ 21 ม.ค. 11, 07:32

จะเห็นได้ว่า ผลของการแข่งขันเน้นเอาคะแนนเป็นหลัก แต่คะแนนในแต่ละข้อนั้นมีน้ำหนักคะแนนไม่เท่ากัน

จะเห็นว่า กากนาสูน มีข้อมูลที่ดี ตอบได้ข้อ 1 ย่อมคิดแบบถ่วงน้ำหนักได้ 1 Point คือ 100 เปอร์เซนต์เต็ม
ในขณะที่ค่อมกุจี หวังคะแนนในข้อสูง ได้ถึง 25 คะแนน แต่เมื่อถ่วงน้ำหนัก จะพบว่าได้เพียง 0.83 Point คือ 83 เปอร์เซนต์

ซึ่งคิดแบบนี้ ผู้ชนะคือ "กากนาสูน" คือตอบได้แบบครบถ้วน ถ่วงน้ำหนักในแต่ละข้อได้เปอร์เซนต์สูงกว่ามาก

ซึ่งมีเหตุผลมาจากการให้คะแนนในแต่ละข้อ มีความไม่เท่ากันของคะแนน ซึ่งเมื่อคิดเป็นเปอร์เซนต์ออกมาจะมีค่าต่างกัน ขอฝากข้อคิดนี้ไว้ด้วย

จะได้ไม่มีปัญหาในภายหน้า ไม่ได้ดูจากคะแนนมากน้อย แต่จะดูจากเปอร์เซนต์ของคะแนนในแต่ละข้อ แล้วนำมารวมกัน

ซึ่งคำถามในช่วง ๑๐ ข้อแรกพบว่าไม่มีคะแนนในแต่ละข้อ แต่ใครตอบได้ในขัอนั้นถือเป็น ๑ คะแนนไปโดยปริยาย ตอบมาแหย่ๆ เอาไป กึ่งหนึ่ง เมื่อภายหลังเริ่มมีการให้คะแนนซึ่งให้แบบตามมีตามเกิด (ผ่าง !!) และให้แบบตามอารมณ์ศิลปิน (ผ่าง !!) ...ไม่ใช่ๆๆ ให้คะแนนตามเนื้อผ้าข้อที่ตอบได้ หลังจากนั้นก็เริ่มมีคะแนนกำกับในแต่ละข้อ บางข้อคะแนนเต็ม ๑๐ บางข้อคะแนนเต็ม ๓๐ มีข้อย่อยลงไปอีก จึงเกรงว่าในภายหน้าอาจเกิดปัญหาจึงเรียนมาเพื่อปรึกษา

ควรมิควรแล้วแต่จะโกรธ (ผ่าง !!) โปรด

art47
องคต
ตอบ: 739

ความคิดเห็นที่ 94  เมื่อ 21 ม.ค. 11, 08:09

อืมมม.... กองเกียกกายยกมือเห็นด้วย
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 95  เมื่อ 21 ม.ค. 11, 08:24

กลัวจะงง ในข้อค่อมกุจี ซึ่งมีถืง ๓๐ คะแนน ซึ่งเกิดภาวะมีข้อย่อย ข้อปลีก ข้อเฟื้อง เช่น คะแนนเต็ม ๓๐ มีย่อย ๒ ข้อ ก็ตกละ ๑๕ คะแนนเป็นต้น จึ่งผู้ใดสามารถก็ทำเต็มอัฐ เต็มฬศได้ แต่อย่าให้ขาด บาทนะ เดี่ยวจะไม่งาม

ไม่ว่าข้อละ 1 คะแนนให้ 0.5 คะแนน ก็ 50 % หรือ ข้อนี้ 10 คะแนนให้ 5 คะแนนพอ ซึ่งก็คือ 50 % เท่ากัน แต่ผลรวมฝ่ายหนึ่งได้ 0.5 อีกฝ่ายได้ 5 เป็นต้น
Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 96  เมื่อ 21 ม.ค. 11, 08:58

สหายไซมีส     ทำไมนอนกลิ้งไปกลิ้งมา    เตียงกว้างหรือ  แถวบ้านข้าพเจ้าเรากินโรตีกันก่อนนอนกับน้ำชากิ่งชา(white tea) หลับสนิทเลยเจ้าค่า

สหายอาร์ต     ขอเสนอให้ท่านวิ่งเต้นไปกองทะลวงฟัน   ฝีมือดีนัก   เป็นที่นิยม   อย่ามาอยู่กองเดียวกับข้าพเจ้าเด็ดขาด

เรื่องคะแนนนั้น   เห็นด้วยกับทุกท่าน รวมไปถึง จขกท ด้วยเพราะก็มีเวทนาที่ท่านต้องมาอ่าน   งานอาทิตย์ที่ผ่านมาก็คั่งค้าง  เสนอให้ตัดทิ้งไปเถิด
กำลังดูคำถามข้อใหม่ ๆ   ก็ทีคำถามข้อเก่าๆ กระโดดมา  เดี๋ยวๆโดด  เสียเส้นเป็นกำลัง
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 97  เมื่อ 21 ม.ค. 11, 09:04

ข้อความโดย: Wandee 
เรื่องคะแนนนั้น   เห็นด้วยกับทุกท่าน รวมไปถึง จขกท ด้วยเพราะก็มีเวทนาที่ท่านต้องมาอ่าน   งานอาทิตย์ที่ผ่านมาก็คั่งค้าง  เสนอให้ตัดทิ้งไปเถิด
กำลังดูคำถามข้อใหม่ ๆ   ก็ทีคำถามข้อเก่าๆ กระโดดมา  เดี๋ยวๆโดด  เสียเส้นเป็นกำลัง

+++

เรื่องการตรวจงาน ได้ส่งทูตไปเจรจาความ ก็เห็นว่าหนักหนาเอาการอยู่ เห็นควรจะต้องมีการเปลี่ยนแปลงการตั้งคำถาม ส่วนการตอบคงต้องระดมยิงกันต่อไป  ทั้งยังแนบท้ายมายังทูตเจรจาความว่า "วันนี้จะตั้งคำถามให้ยากไปกว่าเดิมอีก"

"..แต่อย่าประมาทเหมือนหนหลัง    เร่งระวังพระองค์ให้จงหนัก
อันซึ่งลูกท้าวทศพักตร์                  มันมักล่อลวงด้วยมารยา"
(จากกลอนพระราชนิพนธ์ ร.๑)
:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 98  เมื่อ 21 ม.ค. 11, 09:05

หนูดีดี มีความเห็นว่า...

แบบเดิมก็เข้าใจง่ายดีค่ะ มีข้อง่าย ข้อยากคละกันไป
คะแนนก็ให้มาก น้อย คละๆ กันไป ตามใจและตามอารมณ์ผู้จัด.. ยิงฟันยิ้ม
เล่นกันแบบญาติมิตร มีแหย่มีแซวมีหักเหลี่ยมเฉือนมุม สนุกสนาน
สำหรับผู้รู้น้อยอย่างหนูดีดีก็ได้ความรู้เพิ่มขึ้นอีกเยอะเลยค่ะ
คะแนนก็แค่ตัวเลขนะคะ แต่ความสนุกและความรู้ที่ได้มาสิคะ มันมากกว่าตัวเลข
หนูดีดีว่ากว่าจะจบ 100 ข้อ ทุกคนคงเป็นผู้เชียวชาญรามเกียรติ์แห่งชาตินะคะ... ยิงฟันยิ้ม
luanglek
นิลพัท
ตอบ: 2894

ความคิดเห็นที่ 99  เมื่อ 21 ม.ค. 11, 09:07

เห็นควรจะต้องมีการเปลี่ยนแปลงการตั้งคำถาม

"..แต่อย่าประมาทเหมือนหนหลัง    เร่งระวังพระองค์ให้จงหนัก
อันซึ่งลูกท้าวทศพักตร์                  มันมักล่อลวงด้วยมารยา"
(จากกลอนพระราชนิพนธ์ ร.๑)

คำถามไม่เปลี่ยนแปลง  (ยากเหมือนเดิมและถามซอกแซกเหมือนเดิม)

ขอบคุณที่มอบกลอนมาเตือน

ไม่เป็นไร  ตรวจมาก็หลายวันจะตรวจต่อไป

หมายเหตุ  วันนี้ เราจะเริ่มตั้งค่ายกลเพลา  ๑๓  นาฬิกา  จึงเรียนมาเพื่อทราบ
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 100  เมื่อ 21 ม.ค. 11, 11:20

ส่งคนไปโรยทรายและปรับที่ให้แล้ว

มีผู้สนใจมาซุ่มอยู่หลังพุ่มไม้

เมื่อวานท่านผู้ใหญ่ของข้าพเจ้า(ยังมีอยู่น่า) เดินสายออกเยี่ยมกันไปมา
:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 101  เมื่อ 21 ม.ค. 11, 11:24

ลองคำนวณคะแนนตามที่ ท่าน siamese แนะนำมาค่ะ
โดยเอาคะแนนแต่ละท่านที่ได้ในแต่ละข้อตั้งแล้วหารด้วยคะแนนเต็มของข้อนั้นๆ แล้วรวมคะแนนที่ได้ของแต่ละท่าน
(ข้อ 37 คุณ luanglek ให้ชื่อที่ถูกชื่อละ 1 คะแนน หนูเลยเอาคะแนนของคนที่ได้สูงสุดเป็นคะแนนเต็มค่ะ)
ผลคะแนนได้ดังนี้ค่ะ
การแข่งขัน ข้อที่ 1-38 คะแนนเเต็ม 601 คะแนน
คุณ Wandee ตอบถูก 19 ข้อ ได้ 243.25 คะแนน = 12.91
คุณ Siamese ตอบถูก 16 ข้อ ได้ 114 คะแนน      = 10.03
คุณ  art47    ตอบถูก 12 ข้อ ได้ 105.5 คะแนน   =  9.12
คุณ : D : D   ตอบถูก 8 ข้อ  ได้ 81 คะแนน        =  5.99
คุณ เพ็ญชมพู  ตอบถูก 2 ข้อ  ได้ 10 คะแนน        =  0.55
คุณ กะออม    ตอบถูก 1 ข้อ   ได้ 3 คะแนน         =   0.3

หนูว่ามีวิธีคำนวณอีกวิธีนะคะ
เอาคะแนนเต็มมาคิด % คือ 100/601 = 0.1663
แล้วเอา 0.1663 ไปคูณกับคะแนนของแต่ละท่าน จะได้เป็น % จากคะแนนทั้งหมด ดังนี้
คุณ Wandee ได้ 243.25 คะแนน = 40.47 %
คุณ Siamese ได้ 114 คะแนน     = 18.96 %
คุณ  art47    ได้ 105.5 คะแนน  =  17.55 %
คุณ : D : D   ได้ 81 คะแนน      =  13.48 %
คุณ เพ็ญชมพู  ได้ 10 คะแนน       =  1.66 %
คุณ กะออม    ได้ 3 คะแนน         =   0.49 %
เหลือคะแนนที่ยังไม่มีท่านผู้ใดสอยได้ 44.25 คะแนน = 7.39 % ค่ะ

หนูว่าแบบเป็น% จากคะแนนทั้งหมด ดูง่ายกว่านะคะ

ท่านทั้งหลายมีความเห็นว่าอย่างไรคะ  ฮืม
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 102  เมื่อ 21 ม.ค. 11, 11:32

นับถือคุณดีดี มากเลยครับ เป็นธุระเรื่องนับคะแนนให้
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 103  เมื่อ 21 ม.ค. 11, 12:37

คุณดีดีงามน้ำใจมากเลยค่ะที่เข้ามาช่วยเหลือ

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 104  เมื่อ 21 ม.ค. 11, 14:03

หมายเหตุ  วันนี้ เราจะเริ่มตั้งค่ายกลเพลา  ๑๓  นาฬิกา  จึงเรียนมาเพื่อทราบ

เหล่านักรบ บัดนี้เลยเวลาช้านาน ยินว่าจะตั้งค่ายกล หรือ ค่ายกรน กันแน่  แลบลิ้น
หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8 9 ... 17
  พิมพ์