เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 15146 เรื่อง สกุลบุณยรัตพันธุ์
Bhanumet
ชมพูพาน
ตอบ: 199

Sleeping Red Lion

เมื่อ 18 ม.ค. 11, 13:42

เนื่องจากผมได้อ่าน นิตยสารศิลปวัฒนธรรม รายเดือน ฉบับล่าสุด (มกราคม ๒๕๕๔)

มีบทความ "แกะรอย เจ้าพระยาชำนาญบริรักษ์ มหาอำมาตย์แห่งราชวงศ์บ้านพลูหลวง" โดย ปวัตร์ นวะมะรัตน

อ่านแล้วสงสัยอยู่เรื่องหนึ่ง  (ตอนนี้หนังสือไม่อยู่กับตัว ต้องขออภัยอย่างสูง)
คือ ผู้เขียนได้อ้างถึง ข้อความหนึ่งในหนังสือเกี่ยวกับผู้สืบเชื้อสายจากพราหมณ์ศิริวัฒนะ ซึ่งผู้เรียบเรียงก็เป็นหนึ่งในผู้สืบเชื้อสายนั้น
ความสรุปว่า สกุลบุณยรัตพันธุ์ นั้น  เป็นสาขาหนึ่งของวงศ์พราหมณ์ศิริวัฒนะ  เพราะมีบรรพบุรุษสืบเชื้อสายแยกออกไป

มิทราบว่ามีท่านใดในเรือนไทย พอจะมีข้อมูลในประเด็นนี้บ้างหรือไม่ครับ  

เพราะเท่าที่ผมทราบนั้น  บุณยรัตพันธุ์ เป็นสกุลพราหมณ์พฤฒิบาศ
ส่วนพราหมณ์ศิริวัฒนะ นั้น  ผมก็ไม่ทราบรายละเอียดมากนัก
แต่เท่าที่สืบหาได้ นามสกุลที่สืบเชื้อสายจากท่าน ได้แก่  

๑. เจ้าพระยาพลเทพ (ทองอิน)      เป็นต้นสกุล     "ทองอิน", "อินทรพล"
๒. กรมหมื่นนรินทรพิทักษ์ (มุก)     เป็นต้นราชสกุล "นรินทรกุล" (ณ อยุธยา)
๓. เจ้าพระยาบดินทรเดชา (สิงห์)    เป็นต้นสกุล     "สิงหเสนี"
๔. เจ้าพระยาสุรินทราชา (จันทร์)   เป็นต้นสกุล     "จันทโรจวงศ์"
๕. พระยาทัศดาจตุรงค์ (ขนมต้ม)   เป็นต้นสกุล     "ชัชกุล"
๖. พระยาจินดารังสรรค์ (แก้วแขก)   เป็นต้นสกุล     "ภูมิรัตน์" (ภูมิรัตน)
๗. เจ้าพระยาสุธรรมมนตรี (บุญศรี)  เป็นต้นสกุล     "บุรณศิริ"
๘. หลวงอาสาสำแดง (แตง)         เป็นต้นสกุล     "สุจริตกุล"
๙. พระยาราชโยธา (ทองอยู่)        เป็นต้นสกุล     "ศิริวัฒนกุล"
art47
องคต
ตอบ: 739

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 18 ม.ค. 11, 15:08

พราหมณ์ศิริวัฒนะท่านเป็นพระมหาราชครูปโรหิตาจารย์
ส่วนต้นสกุลบุณยรัตพันธุ์นั้น เป็นพราหมณ์พฤฒิบาศ มีหน้าที่เกี่ยวข้องกับทางกรมช้าง

ต้นสกุลบุณยรัตพันธุ์ เป็นบุตรคนรองของพราหมณ์ศิริวัฒนะ
ชื่อ พราหมณ์รามินทร์ ภายหลังมีตำแหน่งเป็นพราหมณ์พฤฒิบาศ
สืบลงมาถึงพระยามณเฑียรบาล (บุญศรี) กรมวัง
ท่านมีบุตรชายชื่อบุญรอด ซึ่งในกรุงรัตนโกสินทร์ได้เป็น เจ้าพระยาศรีธรรมาธิราช

(ประวัติตระกูลบุณยรัตพันธุ์-รองศาสตราจารย์ ธนู บุณยรัตพันธุ์)
Bhanumet
ชมพูพาน
ตอบ: 199

Sleeping Red Lion

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 18 ม.ค. 11, 15:32

ขอบพระคุณมากครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์