เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 1937 สมาชิกใหม่มีเรื่องรบกวนขอคำแนะนำ
tb
อสุรผัด
*
ตอบ: 46

เมื่อ 17 ม.ค. 11, 22:08

คือข้าพเจ้าอยากขอความรู้หรือความคิดเห็นนิดนึงนะครับคือเป็นคนที่ชอบประวัติศาสตร์มากคนนึงเพราะเวลาไปไหนเกี่ยวกับสถานที่โบราณแล้วมีเพื่อนไปด้วยถ้าที่นั่นข้าพเจ้าได้อ่านเนื้อหาประวัติความเป็นมาๆข้าพเจ้าก็จะเล่าให้เพื่อนฟังอย่างมีความสุขจนบางครั้งหลายคนบอกว่าทำไมไม่เป็นมัคคุเทศเลยจึงอยากขอรบกวนถามเกี่ยวกับงานด้านนี้ว่าข้าพเจ้าจะไปได้ไหมเพราะตอนนี้ข้าพเจ้าอายุ30แล้วจะช้าเกินไปไหมที่จะเริ่ม ถ้ายังไงปราชญ์ทั้งหลายในเรือนไทยวิชาการแห่งนี้ช่วยให้คำแนะนำหน่อยนะครับจะเป็นประโยชน์อย่างสูงขอขอบพระคุณล่วงหน้าครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 17 ม.ค. 11, 22:26

การเป็นมัคคุเทศก์จะต้องผ่านการอบรมตามหลักสูตรที่ทางราชการกำหนด ซึ่งหลักสูตรแต่ละประเภทของบัตรมัคคุเทศก์จะกำหนดวุฒิการศึกษาไว้ต่าง ๆ กัน แต่คุณสมบัติสำคัญ คือ ต้องเป็นคนสัญชาติไทย และอายุตั้งแต่ 20 ปี ขึ้นไป พูด อ่าน และเขียนภาษาไทยได้เป็นอย่างดี

พระราชบัญญัติฉบับนี้ โดยทั่วไปจะให้ความสำคัญแก่ผู้ประกอบธุรกิจนำเที่ยว และประกอบอาชีพมัคคุเทศก์ที่ถูกต้องตามกฎหมาย โดยเฉพาะอาชีพมัคคุเทศก์เป็นอาชีพสงวนสำหรับคนไทยเท่านั้น และป้องกันการประกอบการนำเที่ยวที่ไม่มีคุณภาพ และมาตรฐานตามที่กฎหมายกำหนด จึงได้กำหนดไว้ชัดเจนว่า
1. ห้ามจัดนำเที่ยวโดยไม่มีใบอนุญาต หรือ ประกอบการในระหว่างถูกสั่งพักใช้ใบอนุญาต
2. ห้ามทำหน้าที่มัคคุเทศก์ โดยไม่มีใบอนุญาต หรือ ปฏิบัติงานระหว่างถูกพักใช้ใบอนุญาต
3. จะต้องไม่ปฏิบัติผิดกฎเกณฑ์อื่น ๆ ที่วางไว้ เช่น จ้างมัคคุเทศก์ไม่ตรงประเภท, เป็นมัคคุเทศก์แต่ไม่ติดบัตรขณะปฏิบัติหน้าที่, แต่งกายไม่สุภาพ, ประพฤติผิดจรรยาบรรณ อื่น ๆ ฯลฯ
4. ใบอนุญาตของผู้ประกอบการนำเที่ยวต้องแสดงไว้ในที่เปิดเผยให้บุคคลทั่วไปเห็นได้ชัด

เข้าไปอ่านเพิ่มเติมได้ที่

http://www.arukithai.com/th/guide/guide-licence.asp

และที่นี่

http://www.panyathai.or.th/wiki/index.php/%E0%B8%A1%E0%B8%B1%E0%B8%84%E0%B8%84%E0%B8%B8%E0%B9%80%E0%B8%97%E0%B8%A8%E0%B8%81%E0%B9%8C
art47
องคต
ตอบ: 739

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 17 ม.ค. 11, 22:37

ผมก็เคยอยากจะเป็นมัคคุเทศก์ มีประสบการณ์อย่างเดียวกับคุณ tb เลย
ไปไหนกับเพื่อนก็เล่าให้ฟังหมดว่าสร้างเมื่อไร ใช้ทำอะไร มีความสำคัญอย่างไร
แต่ความฝันกับชีวิตจริงของผมนั้นมันคนละทิศละทางกัน

ผมขอให้คุณ tb ประสบความสำเร็จดังฝันเถิดครับ
หากทำงานที่เรารัก ผลย่อมออกมาได้ดีแน่ๆ ยิงฟันยิ้ม
lalulalalulalala
อสุรผัด
*
ตอบ: 17

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 18 ม.ค. 11, 04:51

มาเก็บความรู้ค่ะ  อายจัง
tb
อสุรผัด
*
ตอบ: 46

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 18 ม.ค. 11, 21:28

ก่อนอื่นใดต้องกราบขอบพระคุณ คุณเทาชมพูสำหรับข้อมูลที่เป็นประโยชน์มากๆ คุณart47,คุณlalulalalulalalaที่ให้กำลังใจ ข้าพเจ้าจะขอทำความฝันให้เป็นจริงขอบคุณมากๆครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์