เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์  
อ่าน: 27717 เพื่อชีวา ๕ ยุค
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 18 ม.ค. 11, 16:49

เพลง ตาสีกำสรวล  (ภาค ๑)

ข้าวต้มกุ๊ยสามสตังค์ ว่าเสียพุงกางเต็มที่
จะกินก๋วยเตี๋ยวบ๊ะหมี่ แถมมีน้ำแข็งใส่ชา  ถึงยากจนพอประทัง ม้วยไก่ตังทียูโหล้ะ

ตอนตรวจปรู๊ฟให้คุณชูพงศ์หลังไมค์  ก็มาสะดุด หยุดสนิทเอาที่คำสีแดง  คุณชูพงศ์เลยยกเลิก   ไม่โพสต์
คำนี้แปลว่าอะไรคะ คุณเพ็ญชมพู?
chupong
พาลี
ตอบ: 319

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 19 ม.ค. 11, 09:41

สวัสดีครับ ท่านผู้อ่านที่เคารพทุกท่าน

ระหว่างรอคำตอบจากคุณเพ็ญชมพูอย่างใจจดใจจ่ออยู่นั้น ผมนำเพลง "มาร์ชธรรมศาสตร์จุฬาสามัคคี" มาฝากครับ เจอในเว็บไซต์ youtube ดีใจยิ่งครับ พร้อมกันนี้ ก็ขออนุญาตเรียนถามท่านอาจารย์เทาชมพูครับ  เพลงนี้ เคยปรากฏว่ามีการใช้ร้องในการแข่งขันกีฬาฟุตบอลประเพณีจุฬา/ธรรมศาสตร์หรือเปล่าครับ

chupong
พาลี

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 19 ม.ค. 11, 13:19

สวัสดียามเที่ยงกว่าๆใกล้บ่ายครับ ท่านผู้อ่านที่เคารพทุกท่าน

เพื่อเป็นการสืบเนื่อง ผมนำลิงค์เพลง "มาร์ชเยาวชนไทย" กับ "มาร์ชครูไทย" ที่ท่านจิตร ภูมิศักดิ์ ประพันธ์ไว้มาฝากครับ

มาร์ชเยาวชนไทย

มาร์ชครูไทย

อนึ่ง มีเรื่องขอเรียนให้ทุกท่านทราบครับ เหตุที่ผมไม่พิมพ์เนื้อเพลงประกอบ เพราะติดอุปสรรคสำคัญ กล่าวคือ เพลงของท่านจิตรฯ ที่แต่งก่อนต้องโทษจองจำนั้น รวมพิมพ์อยู่ในหนังสือ "ถึงร้อยดาวพราวพรายกระจายแสง" จัดพิมพ์โดยสำนักพิมพ์ ฟ้าเดียวกัน หนังสือดังกล่าว ยังมิได้รับการผลิตเป็นหนังสือเสียงสำหรับคนตาบอด ข้อสำคัญคือ ผมจำเนื้อเพลงแทบจะไม่ได้เลย จำได้เพลงเดียวคือ "มาร์ชกรรมกร" ฉะนั้น คงต้องกราบขอความเมตตาจากท่านผู้อ่านเหมือนเช่นเคยครับ หากท่านเห็นว่า กระทู้นี้พอจะเกิดประโยชน์บ้าง (ถึงแม้จะน้อยนิดก็ตาม) โปรดอนุเคราะห์พิมพ์เนื้อเพลงเกื้อกูลคนตาบอดคนหนึ่งซึ่งปราศจากหนังสือตาดีอยู่ในมือขณะนี้ แหละไม่มีคนตาดีคอยบอกให้พิมพ์ขณะต่อกระทู้ด้วยเถิดครับ

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 19 ม.ค. 11, 13:38

เพลง ตาสีกำสรวล  (ภาค ๑)

ข้าวต้มกุ๊ยสามสตังค์ ว่าเสียพุงกางเต็มที่
จะกินก๋วยเตี๋ยวบ๊ะหมี่ แถมมีน้ำแข็งใส่ชา  ถึงยากจนพอประทัง ม้วยไก่ตังทียูโหล้ะ

ตอนตรวจปรู๊ฟให้คุณชูพงศ์หลังไมค์  ก็มาสะดุด หยุดสนิทเอาที่คำสีแดง  คุณชูพงศ์เลยยกเลิก   ไม่โพสต์
คำนี้แปลว่าอะไรคะ คุณเพ็ญชมพู?

รู้อยู่่คำเดียวคือ ม้วย = ข้าวต้ม  คำอื่นต้องให้คุณม้าแปล

เรื่องเนื้อเพลงมาร์ชของจิตร คุณชูพงศ์สามารถจะหาอ่านได้จาก

http://www.9dern.com/rsa/view.php?id=99

ยิงฟันยิ้ม
chupong
พาลี

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 19 ม.ค. 11, 13:52

ขอบพระคุณอย่างยิ่งครับ คุณเพ็ญชมพู เรียนตามตรงว่า เพลงของท่านจิตรยุคก่อนสมัยมหาวิทยาลัยลาดยาวนั้น ไม่ค่อยจะติดหูคุ้นเคยเท่าไหร่ครับ แต่ในยุคที่ท่านถูกจำกัดอิสรภาพนั่นสิ ยินบ่อยหลายรอบมากครับ เพราะได้ซีดีบันทึกการแสดงสด คอนเสิร์ท "เพลงของจิตร" ซึ่งจัดขึ้นใน พ.ศ. ๒๕๕๑ ที่วิทยาลัยดุริยางคศิลป์ มหาวิทยาลัยมหิดล มานั่งฟังนอนฟัง จนตอนนี้แผ่นแทบจะผุแล้วกระมังครับผม

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 19 ม.ค. 11, 14:07

มาร์ชครูไทยนี้ จิตรก็แต่งที่ ม. ลาดยาว

จิตรประพันธ์บทเพลงมาร์ชครูไทย เสร็จพร้อมใส่ทำนองเป็นตัวเลขแทนเสียงดนตร­ีเมื่อวันที่ ๑๘ กุมภาพันธ์ ๒๕๐๓ ขณะอยู่ที่ห้อง ๗๙ คุกลาดยาว ต่อมาได้ใส่ตัวโน้ตเขบ็ดเสร็จเมื่อวันที่ ๒๗ กุมภาพันธ์ ๒๕๐๓ ในห้องเดียวกัน

ตื่นเถิดเราเหล่าครูไทย
ร่วมจิตใจเพื่อรับใช้มวลชนทั่วผืนดิน
ร่วมพลังร่วมชีวินกู้ศักดิ์ศรี
เพื่อเทิดทูนความดีเกริกไกร

ชีวิตครูพลีเพื่อมวลเยาวชน
ทั้งอดทนรับภาระแสนยิ่งใหญ่
เขาประณามคุณค่าหยามดวงใจ
เปรียบครูไทยคือเรือจ้างชั่วครู่ยาม
ถูกทอดทิ้งไว้ตามครรลองกรรม
ใจเจ็บช้ำซ้ำชีวิตมืดระทม

ลุกขึ้นเเถิดผองครูไทย
เป็นโคมไฟนำทางแก่สังคม
เพียรอบรมมวลลูกไทย
ศึกษาเพื่อรับใช้ประชาชน

ตื่นจงพร้อมผองครูจงสามัคคี
สร้างวิถีชีวิตด้วยมือเราใหม่
ทำลายล้างทุกข์เข็ญให้สูญสิ้นดินไทย
เพื่อสร้างสรรค์โลกใหม่เปรมปรีดิ์

ยิ้มกว้างๆ

chupong
พาลี

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 19 ม.ค. 11, 14:17

ผมเข้ามาขอบพระคุณคุณเพ็ญชมพูอีกครา และขออภัยท่านผู้อ่านทุกท่านด้วยครับ ในกรณีปล่อยไก่ตัวโตออกไป สรุป ขอแก้ไขข้อมูลตามที่คุณเพ็ญชมพูชี้แนะครับ ตกลง เพลงนอกคุกของท่านจิตร ตัด มาร์ชครูไทย ออกไปครับ
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 19 ม.ค. 11, 14:57

ภาษาจีนในเพลง ตาสีกำสรวล (๑) ไปถามที่พันทิปมาแล้วได้ความว่า

ม้วยไก่ตังทียูโหล้ะ = ข้าวต้มไก่ใส่ซีอิ๊ว

ยิงฟันยิ้ม
chupong
พาลี

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 19 ม.ค. 11, 15:40

แหม คุณเพ็ญชมพูครับ อาหารที่ "ถึงยากจนพอประทัง" สมัยนั้น ทำเอาผมซึ่งเป็นหวัดยังไม่หายท้องร้องขึ้นมาแล้วซีครับ เมนูนี้ ถ้าได้ไก่หั่นชิ้นโตๆหละก็.... โอ้ สวรรค์แห่งการกินโดยแท้ครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 19 ม.ค. 11, 18:03

สวัสดีครับ ท่านผู้อ่านที่เคารพทุกท่าน

ขออนุญาตเรียนถามท่านอาจารย์เทาชมพูครับ  เพลงนี้ เคยปรากฏว่ามีการใช้ร้องในการแข่งขันกีฬาฟุตบอลประเพณีจุฬา/ธรรมศาสตร์หรือเปล่าครับ

สมัยดิฉันเชียร์บอลประเพณี   ไม่เคยร้องเพลงนี้เลย   เพลงนี้เป็นที่รู้จักกันหรือยัง ก็ไม่แน่ใจ    อีกคนที่อาจรู้จักคือคุณ Navarat.C  ถ้าหากว่าแวะเข้ามาอ่าน กรุณาทบทวนความหลังด้วย
    อีกคนคือคุณ srisiam อาจเคยรู้จักก็ได้

เพลงจุฬา/ธรรมศาสตร์ เพลงเดียวที่ดิฉันเคยร้องคือ  "ธรรมศาสตร์-จุฬาเราสามัคคี เราต่างผูกไมตรีกันมั่นไว้ เช่นพี่เช่นน้องเราร้องเริงใจ เรารักกันไว้ชั่วดินฟ้า  ใครอาจมาหยามความสามัคคีเรา เรายืนเคียงเข้าร่วมฟันฝ่า เกียรติเราเชิดชูให้รู้กันทั่วหล้า ธรรมศาสตร์-จุฬาลือชื่อไกล "   
    อาจจำผิดบ้างบางคำ ที่รวมๆส่วนใหญ่ก็ร้องอย่างนี้ละค่ะ  เป็นเพลงเดียวที่กล่าวถึงสองมหาวิทยาลัยรวมกัน
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 20 ม.ค. 11, 08:24

ภาษาจีนในเพลง ตาสีกำสรวล (๑) ไปถามที่พันทิปมาแล้วได้ความว่า

ม้วยไก่ตังทียูโหล้ะ = ข้าวต้มไก่ใส่ซีอิ๊ว

ยิงฟันยิ้ม

คำตอบที่สองจากเพื่อนชาวพันทิปดูจะเข้าท่ามากกว่า

ม้วยไก่ตังซีอิ๋วเลาะ

ม่วย แปลว่า ข้าวต้มน่าจะถูกแล้วนะครับ แต่ ไก่ คงไม่ได้แปลว่า ไก่ แน่ เพราะไก่ในภาษาแต้จิ๋วคือ โกย

ม้วยไก่ตัง เค้าละคำว่า เจ่ก ที่แปลว่า หนึ่ง ไว้หนะครับ ดังนั้น ม้วย(เจ่ก)ไก่ตัง จึงแปลว่า ข้าวต้มหนึ่งสตังค์ ใส่ซีอิ้ว (สี่อิ่วเลาะ) ซึ่งก็จะคล้องกับเนื้อเพลงในภาษาไทยข้างหน้าที่พูดถึงข้าวต้มกุ๊ยสามสตังค์ ไงล่ะครับ

จากคุณ : little the Great   
เขียนเมื่อ : 19 ม.ค. 54 20:19:08 

http://www.pantip.com/cafe/library/topic/K10146662/K10146662.html

chupong
พาลี

ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 20 ม.ค. 11, 09:04

กราบขอบพระคุณครับ ท่านอาจารย์เทาชมพู ผมอ่านเนื้อเพลงที่ท่านอาจารย์นำมาลงไว้แล้ว โดยส่วนตัว คิดว่า ความสามัคคีคือบ่อเกิดแห่งพลังอันยิ่งใหญ่ ฉะนั้น ไม่ว่าจะเป็นเพลงใด ใครแต่ง ถ้ารณรงค์ ปลูกฝังให้เกิดคุณธรรมข้อนี้ ย่อมถือเป็นเพลงประเสริฐทั้งสิ้นครับ

ขออนุญาตเรียนถามคุณเพ็ญชมพูเล่นๆสักนิดนะครับ
   ข้าวต้มไก่ใส่ซีอิ๊ว ราคาแค่หนึ่งสตังค์สมัยนั้น ถ้าเดี๋ยวนี้ เผอิญผมเดินเข้าไปในร้านข้าวต้มสักแห่งแล้วสั่งมากิน จะต้องเสียเงินชามละประมาณเท่าไรครับ ขึ้นถึงสามสิบบาทหรือเปล่าครับนี่

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 20 ม.ค. 11, 09:12

คุณตัวเล็กผู้ยิ่งใหญ่ ให้คำแปลดังนี้

ม้วยไก่ตังทียูโหล้ะ = ข้าวต้มใส่ซีอิ๊วราคาหนึ่งสตางค์

ดังนั้น ข้าวต้มไก่ สมัยนั้นคงราคามากกว่าหนึ่งสตางค์ จะสักเท่าไรคงต้องถามคุณเทาชมพู

ส่วนสมัยนี้ราคาคงขึ้นกับปริมาณ และสถานที่

ถ้าปริมาณพออิ่ม และร้านข้างทาง ยี่ิสิบบาทคงเอาอยู่

ยิงฟันยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 20 ม.ค. 11, 09:43

คุณตัวเล็กผู้ยิ่งใหญ่ ให้คำแปลดังนี้

ม้วยไก่ตังทียูโหล้ะ = ข้าวต้มใส่ซีอิ๊วราคาหนึ่งสตางค์

ดังนั้น ข้าวต้มไก่ สมัยนั้นคงราคามากกว่าหนึ่งสตางค์ จะสักเท่าไรคงต้องถามคุณเทาชมพู

ส่วนสมัยนี้ราคาคงขึ้นกับปริมาณ และสถานที่

ถ้าปริมาณพออิ่ม และร้านข้างทาง   ยี่สิบบาทคงเอาอยู่

ยิงฟันยิ้ม

คุณเพ็ญชมพูคงจะนึกว่าดิฉันเกิดตั้งแต่ต้นรัตนโกสินทร์   
chupong
พาลี

ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 20 ม.ค. 11, 10:10

สวัสดีวันใหม่ ๒๐ มกราคม ๒๕๕๔ ครับ ท่านผู้อ่านที่เคารพทุกท่าน

ผมมาพบกับทุกท่านวันนี้ จะขอนำเพลงที่ท่านจิตร ภูมิศักดิ์ แต่งในคุกลาดยาวมาเสนอ เรื่องเพลงนอกคุกนั้น เห็นจะพอได้แล้วกระมังครับ เพราะกล่าวถึงจนเกือบหมด

ดังที่เรียนไว้แต่ต้นว่า เพลงในหมวดหมู่นี้มีมากที่สุด ผมจึงต้องใช้วิธีคัดมาสักจำนวนหนึ่ง หากท่านสนใจเพลงใดเพิ่มเติม ผมยินดีจัดมอบตอบสนองครับ (ถ้าหาลิงค์พบ)

ผมมีคติในใจประการหนึ่ง นั่นคือ ดนตรีย่อมเป็นดนตรี เพลง มิว่าจะประพันธ์ขึ้นโดยมีจุดมุ่งหมายอื่นแฝงเร้นหรือไม่ หากถ้าพิจารณาจากองค์ประกอบแล้วว่ามีความงาม ก็ควรนับเนื่องเข้าในทำเนียบศิลปะ อันทุกผู้ทุกฝ่ายมิพึงเดียดฉันท์ ดังนั้น ผมจึงมีความคิดพิเรนทร์เกิดขึ้นในคราวหนึ่ง คือ คิดอยากจะเขียนจดหมายไปขอเพลง “เสียงเพรียกจากมาตุภูมิ” กับวงดนตรีกรมประชาสัมพันธ์ ซึ่งออกอากาศรายการ “เสียงสวรรค์เมื่อวันวาน” ทางช่องสิบเอ็ด (ขออนุญาตเรียกนามนี้ตามความคุ้นชินเถิดนะครับ) เพราะเห็นว่า เพลงนี้เดินด้วยจังหวะแทงโก้แหละวอลซ์ อันจังหวะแห่งการลีลาศนั้น สุนทราภรณ์ถนัดนัก ทั้งยังอยากได้ยินคุณอโศก สุขสิริพรฤทธิ์ ขับร้องเพลงนี้ น่าจะเหมาะกับน้ำเสียงท่านอยู่  นี่เป็นอีกเพลงหนึ่งซึ่งท่านจิตร ภูมิศักดิ์ (ในนามปากกา “สุธรรม บุญรุ่ง”) ประพันธ์ไว้ลงตัวทั้งเนื้อร้องและทำนองครับ

เสียงเพรียกจากมาตุภูมิ
คำร้อง/ทำนอง สุธรรม บุญรุ่ง

ม่านฟ้ายามค่ำ
ดั่งม่านสีดำม่านแห่งความร้าวระบม
เปรียบเหมือนดวงใจมืดทึบระทม
พ่ายแพ้ซานซมพลัดพรากบ้านมา

ต่อสู้กู้ถิ่น
แหละสิทธิ์เสรี กู้ศักดิ์และศรีโสภา
จึงพลัดมาไกลทิ้งไว้โรยรา
จะร้างดั่งป่าอยู่นับปี

เคยสดใสรื่นเริงดั่งนกเริงรมย์
ถลาลอยชื่นชมอย่างมีเสรี
แม้นร้อยวังวิมานที่มี
มิเทียมเทียบปัถพีที่รักมั่น
ความใฝ่ฝันแสนงามแต่ครั้งเคยเนา
ชื่นหวานในใจเราอยู่มิเว้นวัน
ความหวังยังไม่เคยไหวหวั่น
ยึดมั่นว่าจะได้คืนเหมือนศรัทธา

แว่วเสียงก้องกู่
จากขอบฟ้าไกลแว่วดังจากโพ้นนภา
บ้านเอ๋ยเคยเนากังวานครวญมา
รอคอยเรียกข้าอยู่ทุกวัน

ผมนำลิงค์มาฝาก พร้อมขออนุญาตเรียนถามท่านอาจารย์เทาชมพู รวมถึงท่านผู้อ่านทุกท่านครับ ว่า ถ้าสมมุติ วงดนตรีกรมประชาสัมพันธ์เกิดเล่นเพลงนี้ขึ้นมา จะถูกเพ่งเล็ง จับผิด หรือมองในแง่ลบหรือเปล่าครับ

หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์