เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3369 สมันตรัตน์
pattarapong
อสุรผัด
*
ตอบ: 13

เมื่อ 12 ม.ค. 11, 23:44

กราบสวัสดีท่านสมาชิกชาวเรือนไทยทุกท่าน วันนี้ผมมีเรื่องมารบกวนท่านอีกครั้ง คือผมมีขอสงสัยเกี่ยวกับตระกูลสมันตรัตน์ ที่มีภูมิลำเนา ย่านๆ คลองต้นไทร เขตคลองสาน ซึ่งผมอยากทราบว่าประวัติเชื้อสายของตระกูลนี้ เนื่องจากเป็นตระกูลที่ค่อนข้างมั่งคั่งในย่านนั้นๆ ผมลองสืบค้นขอมูลจากที่ต่างๆ แล้ว ซึ่งผมแทบจะไม่พบข้อมูลใดๆเลย ที่ผมต้องการ จึงขอใคร่รบกวนท่านผู้รู้มาช่วยไขข้อกระจ่างให้ผมทีครับ                                                                                                                 

จักเป็นพระคุณอย่าสูง
natadol
ชมพูพาน
ตอบ: 171

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 13 ม.ค. 11, 01:54

ลองหาประวัติท่านนึ้ดูนะครับ

V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 13 ม.ค. 11, 18:45

นามสกุล "บินอับดุลลาห์" นี้มีข้อมูลในทะเบียนนามสกุลพระราชทานรัชกาลที่ ๖ ว่า  ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ พระราชทานแก่ อำมาตย์ตรี พระโกชาอิศหาก (ตุ๋ย)  ปลัดเมืองสตูล  มณฑลภูเก็ต  ทวดชื่ออับดุลลาห์  เมื่อวันที่  ๗  มิถุนายน  พ.ศ. ๒๔๖๘  เป็นนามสกุลลำดับที่ ๒๓๐๓ 

นามสกุล "บินอับดุลลาห์" นี้  ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯพระราชทานตามหลักการเรียกชื่อของชาวมลายู  ที่นิบมออกชื่อตัวแล้วต่อด้วยยามบิดา  โดยมีมีคำว่า "บิน" ซึ่งแปลงว่าบุตรจ่อท้ายชื่อตัวแล้วจึงตามด้วยนามบิดา
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 13 ม.ค. 11, 19:17

คุณเจ้าของกระทู้สะกดว่า สมันตรัตน์    ไม่ทราบว่าผู้ใช้นามสกุลนี้ เขาสะกดว่า รัตน์ หรือ รัฐ กันแน่
ถ้าเป็นลูกหลานพระยาสมันตรัฐบุรินทร์  ใช้ราชทินนามแทนนามสกุลเดิม  ก็คงจะใช้ สมันตรัฐ
แต่ถ้าเป็นสมันตรัตน์ อาจจะเป็นเชื้อสายสกุลอื่นก็ได้ค่ะ

ไปหาประวัติพระยาสมันตรัฐบุรินทร์มาแล้ว มีอยู่ในกูเกิ้ล   ท่านเปลี่ยนชื่อและสกุลจากตุ๋ย บินอับดุลลาห์ มาเป็น บุรินทร์ สมันตรัฐ   คงจะเปลี่ยนสมัยวัธนธัมของจอมพลป.กระมัง?
pattarapong
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 20 ม.ค. 11, 21:19

ขอบพระคุณ ทุกๆท่านมากๆ นะครับ สำหรับ คำแนะนำกับข้อมูลดีๆ  ยิ้มกว้างๆ
pattarapong
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 20 ม.ค. 11, 21:22

กระผม สะกดนามสกุลผิด อิอิ
หน้า: [1]
  พิมพ์