เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 4785 คำว่า "ไหน่" จาก "หนามไหน่" นี่มีความหมายหรือเปล่าครับ
Vendetta
อสุรผัด
*
ตอบ: 8

เมื่อ 12 ม.ค. 11, 21:02

ได้กลอนของคุณอดุล  จันทรศักดิ์

"ด้วยปีกแห่งกาลเวลา
ชีวิตเดินทางมาถึงปีใหม่
ผ่านร้อนผ่านหนาวจนรู้นัย
ผ่านหนามผ่านไหน่มายาวนาน"

ด้วยความที่ยังเด็กอยู่เลยไม่เคยได้ยิน "ไหน่" มาก่อนเลยน่ะครับ เลยลองตรวจสอบจากพจนานุกรมฉบับราชบัณฑิตดูปรากฏว่าไม่มีคำนี้
ลองค้นหาใน google ดูแล้วก็ไม่มี มีแต่ "ไหน่" ซึ่งเป็นการออกเสียงเพี้ยนในภาษาถิ่นเท่านั้น
เลยอยากเรียนถามผู้รู้ครับว่าคำนี้มีความหมายหรือไม่อย่างไร
เรื่องของเรื่องคืออยากเอาไปใช้บ้างครั้บ  ยิ้มกว้างๆ แต่ไม่แน่ใจเรื่องความหมาย ก็เลยไม่กล้า

ขอบคุณมากครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 12 ม.ค. 11, 21:56

คุณอดุลใช้ในความหมายว่า "หนาม" ค่ะ 
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 13 ม.ค. 11, 08:49

คุณอดุล จันทรศักดิ์ เป็นกวีที่ชอบใช้คำซ้อน อย่างในกลอนข้างบนนี้   แทนที่จะใช้ ผ่านหนามไหน่  ก็ใช้ ผ่านหนามผ่านไหน่
คำซ้อนคืออะไร คุณคงเคยเรียนมาในชั้นมัธยม  แต่ถ้าไม่เคยเรียน ขอให้ไปค้นในกูเกิ้ล

ถ้าอ่านงานของคุณอดุลบ่อยๆ คุณ Vendetta จะจับทิศทางได้เอง ว่าคำซ้อนนั้นมีความหมายเหมือนกัน หรือทำนองเดียวกัน
ดิฉันไม่เคยใช้คำ หนามไหน่  แต่เคยอ่านพบในหนังสือเก่า จำไม่ได้แล้วว่าเป็นเรื่องไหน   
พิจารณาจากคำ เข้าใจว่า ไหน่ เป็นภาษาถิ่นเหนือ น่าจะเป็นไม้มีหนามชนิดหนึ่ง  เพราะมีคำว่า ป่าไหน่  เป็นชื่อตำบลในเชียงใหม่
Vendetta
อสุรผัด
*
ตอบ: 8

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 14 ม.ค. 11, 20:48

ขอบพระคุณมากครับ ทั้งคำตอบสำหรับข้อสงสัยและความรู้เพิ่ม
ชอบงานเขียนของคุณอดุลมากครับ ถึงแม้จะได้อ่านเฉพาะงานที่ลงในนิตยสาร all
รู้สึกว่าเป็นงานที่วิพากษ์วิจารณ์สังคมได้ดี อ่านแล้วบาดใจ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 14 ม.ค. 11, 20:53

ถ้าสนใจจะศึกษา หาอ่านกลอนวิจารณ์สังคมของคุณอดุลได้ ในหนังสือสยามรัฐสัปดาหวิจารณ์   ในคอลัมน์ชื่อ เหนือกาลเวลา อยู่หน้าสุดท้ายค่ะ
ในห้องวารสารของคณะน่าจะมีนะคะ
หน้า: [1]
  พิมพ์