เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 2530 งาน "วิถีไท"ภูมิปัญญาเพื่อการพี่งพาตนเอง
Sinanthropus
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 09 มี.ค. 01, 09:30

เมื่อวานได้ไปเที่ยวงานนี้มา ขอบอกดีมากพอสมควรเลยนะครับถ้าใครมีเวลาว่างผมขอเชิญชวนไปเที่ยวกันดีกว่า งานจะมีตั้งแต่วันที่ 7 - 11 มีนาคมนี้ เวลา 10.00 -20.00 น. ที่สนลุมพินี บริเวณลานกลางแจ้ง ในงานจะมีการสาธิตพิธีกรรม การทำมาหากินของชาวบ้าน เช่นสีข้าว ทำสาโท ตัดตุง อื่นๆอีกมากมายเลยครับ รับรองได้ว่าไปไม่ผิดหวังอีกทั้งยังจะมีการเสวนาพูดคุยมากมาย  แล้วจะมาเล่ารายละเอียดของงานให้ฟังอีกครั้ง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 08 มี.ค. 01, 10:05

ขอบคุณค่ะ  
ใครสนใจแวะไปดู แล้วมาช่วยคุณเจ้าของกระทู้เล่าด้วยนะคะ
อ้อยขวั้น
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 08 มี.ค. 01, 14:06

เห็นในข่าวเมื่อคืนค่ะ  อยากไปดูอยู่เชียว
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 09 มี.ค. 01, 03:42

ในงานจะแบ่งออกเป็น 4 ภาค แต่ละภาคจะมีซุ้มกิจกรรมต่างๆ มีทั้งสาธิตทำหัตกรรมพื้นบ้าน ทำขนม ทำอาหาร เมื่อวันที่ 7 ที่ซุ้มภาคอีสานมีการสาธิตจริงพิธีโจลมะม็วด หรือทรงผีแม่มด(มาจากจังหวัดสุรินทร์) เป็นการทำพิธีเพื่อรักษาคนป่วยหรือสอบถามว่าจะรักษาคนป่วย(หลังจากที่รักษาจากหมอปัจจุบันไม่หาย)อย่างไรบ้าง โดยพิธีนี้ญาติพี่น้องทุกคนจะต้องมารวมกันทำพิธี น่าสนใจมาก นอกนั้นมีการสาธิตทำที่สีข้าวแบบโบราณ ปั้นหม้อ ทอผ้า ภาคเหนือมีการสาธิตตัดกระดาาทำตุง สลักไม้และมีบรรดาอุ้ยๆ มาทำอาหารทางเหนือ ภาคกลางและภาคใต้ในวันนี้ยังไม่มีอารายมากเท่า ประมาณ 4โมงมีพิธีเปิดงานไหร่ จากนั้นอาจารย์ ส.ศิวรักษ์ มาปาถกฐา แต่ไม่ค่อยมันส์เท่าไหร่เพราะงวดนี้อาจารย์พูดตามโพยที่เตรียมมาไม่ได้พูดปากเปล่า(แกบอกว่าถูกขอร้องให้พูดตามโพย คนจัดงานไม่อยากต้องขึ้นศาล) ภาพรวมจัดงานได้ดีมาก และที่ชอบมากอีกอย่างก็คือ งานนี้อาหารอร่อยๆเยอะมากกกกกก และล้วนแต่เป้นของที่คนพื้นถิ่นทำเองใครที่ชอบชิมอาหารขอบอกว่าควรรีบออกไปซะ เด่วจะหาว่าใม่บอก
พวงร้อย
สุครีพ
ตอบ: 904

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 09 มี.ค. 01, 03:56

โห นำ้ลายหก อยากกินหนมครกสี่ภาคค่ะ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 09 มี.ค. 01, 21:30

ถ้าพูดเรื่องของกินนะ โห้สุดยอดไปเลยที่ภาคเหนือนะ ทั้งน้ำพริกอ่อง ไข่เจียวมาปิ้งไบตอง ขนมจีนน้ำเงี้ยว และอีกเยอะมากๆๆๆๆ อีสานก็มีส้มตำ ลาบ น้ำตก ซุบหน่อไม้ แซ่บหลาย ภาคกลาง ก็มีเมนูใหม่ๆออกมาในแต่ละวันตลอดไม่ซ้ำ ชิมแล้วอร่ิอยมาก นอกจากนี้แล้นอาหารที่มาชายร่วในงาน(food centerของงาน) ก็มีแต่อร่อยๆทั้งนั้น โดยเฉพาะอาหารเหนือ ใส้อั่ว สุดๆ ขนอมครกผมเห็นมีแต่ภาคกลางอะครับคุณพวงร้อย
หน้า: [1]
  พิมพ์