เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7
  พิมพ์  
อ่าน: 16290 กระทู้ดวลเพลง พันเพลงรักไม่รู้จบ-ต่อเวลาอีกทีซิ ต่อกันไปอีกทีก็คงดีกว่า
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

ความคิดเห็นที่ 75  เมื่อ 08 มี.ค. 01, 05:39

เพลงของอินโนเซนต์ครับ

****** ฝันและไฝ่ ******

ฝันและไฝ่ อยากมีใครสักคน
ที่เปี่ยมล้นดวงใจ ซื่อและใจภักดี
จะมีบ้างใหม ที่ใครยอมพลี
มอบดวงใจรัก และใจภักดี

อยากมีใครสักคน ช่วยปลอบดวงใจที่ทุกข์ทน
ให้คลายหมองหม่น ให้ชีวิตใหม่
จะมีใครซักคน เคียงข้างบนทางที่มืดมน
อยากให้ใคร นั้นคือคุณ 
ผู้มอบความรักความอบอุ่น ซึ้งใจ

ฝันและไฝ่ ได้แต่ฝันละเมอ
ได้แต่เฝ้อร่ำไป ไม่มีใครซักคน
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

ความคิดเห็นที่ 76  เมื่อ 08 มี.ค. 01, 05:52

คราวที่แล้วผมส่งใบสมัครมาแค่ครึ่งใบ
เนื่องจากคุณแม่ยายท่านทักท้วงไว้
ว่าขาดสำเนาใบรับประกันความโสด
เลยต้องกลับไปอัดสำเนาแนบมาใหม่ 2 ใบ
ขอฝากใบสมัครไว้ตรงนี้แล้วกันนะครับ แม่หญิง

***** ฝากรัก *****  (ชาตรี คงสุวรรณ)

ด้วยรัก อยากฝากไว้ 
ในหัวใจ ที่หมายมั่น
ขอเพียง ได้พบกัน 
สบตาให้หวั่น แค่นั้นพอ

อยากจะจองตัวเธอเป็นของฉันคนเดียว 
เปล่าเปลี่ยวอยู่นานเท่าไหร่
เห็นเธอก็อยาก สมัครใจขอโปรด
ทราบเอาไว้ ดวงใจฉันให้เธอครอง

แอบมอง อย่ามองค้อน
ขออ้อนวอน เมตตาซักหน่อย
รู้ใหม ใครเฝ้าคอย 
ส่งยิ้มให้หน่อย น่ะจะพลอยชื่นใจ

หากเธอมีไมตรี มารักกันดีกว่า
จะพา สู่ความซึ่งทรวง
รักเธอก็สุด จะห่วงห่วงแสนเจ็บ
หากเธอลวงดวงใจ ไปฉันตรม

ด้วยรัก อยากฝากไว้ 
ในหัวใจ ที่หมายมั่น
ขอเพียง ได้พบกัน 
สบตาให้หวั่น แค่นั้นพอ

แม่หญิงเรไร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 77  เมื่อ 08 มี.ค. 01, 07:29

สาระสำคัญของใบสมัครตอนนี้
อยู่ที่  stasus    และ  sex  ค่ะ คุณ jor
stasus ให้ระบุ ว่า รวย หรือ จน พร้อมแบบ staatment ประกอบ

ส่วน  sex   ระบุให้ชัดเจน ว่า ชาย หรือ หญิง กันแน่ (กรุณาอย่าเติมแบบตลกฝรั่งเด็ดขาดนะคะ)  กลัวเจอประเภท แอบแฝงแบบคุณแจ๋ว ทูอินวัน

ถ้าร้องเพลงเพราะ เล่านิทานเก่ง จะพิจารณาเป็นพิเศษเจ้าค่ะ
(อย่างเพลง ฝากรัก นี่ได้คะแนนไปแล้ว  บวกหนึ่ง   เพราะแม่หญิงชอบมากค่ะ)
แม่หญิงเรไร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 78  เมื่อ 08 มี.ค. 01, 07:35

status ค่ะ  สะกดพลาด เพราะมือเร็ว

ไปหน่อย   I'm  sorry ค่ะ
แจ๋วครับ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 79  เมื่อ 08 มี.ค. 01, 09:16

บ๊ะแหล่ววว ไม่ได้เข้ามาแป๊บเดียวมีคู่แข่งรายใหม่ยื่นใบสมัครตัดหน้าซะแร้ววว
คุณแม่ยายไล่แจ๋วออกซะอีก    ไม่เห็นใจกันมั่งอุตส่าห์ซักผ้าถูเรือนให้ตั้งนานนนน
ใจร้ายทั้งคุณแม่คุณลูก
แม่หญิงหนอแม่หญิงเรไร เคยนอนหนุนตักแจ๋วอยู่แท้ๆ วันนี้กลับมาประนามหยามเหยียดว่าทูอินวัน
ไม่น่าเลย  แค่ลิเกโหมโรงก็ไปซะแล้ว  เชื่ออะไรกะพระเอกลิเกแม่ยกทั่วเมือง
เจ้าชายกบจำต้องลา  ร้องลิเกไม่เป็น   เราหัวใจมักง่ายก็ช้ำยังเงี๊ยะ
(ชอบรักเขา แล้วเขา ไม่รัก
ชอบอกหัก รักเขา ข้างเดียว
อย่ารักเขา ถ้าเขา ไม่รัก
จะอกหัก หัวใจ ซีดเซียว)

...มันก็ดี เหมือนกัน
ให้ใจ มันเจ็บ เสียบ้าง
มันจะได้ เชื่อฟัง
ไม่รัก ใครง่าย อีกแล้ว
มีหมด ให้หมด
เลยต้องซด น้ำแห้ว
อกหัก เข้าแล้ว
เจ็บ ไหมล่ะ หัวใจ
เธอก็อยู่ ของเธอ
ไอ้เรา มันแส่ หาเรื่อง
ชอบไปทำ สิ้นเปลือง
เอารัก ไปฝาก ทำไม
แค่เขา ทำเขิน
ก็คิดเกิน ไปใหญ่
แล้วไง แล้วไง
ต้องมานั่ง ล้างท่อ น้ำตา
จดจำไว้ นะใจเจ้ากรรม
ตอก แหละย้ำ ให้จำฝังใจ
ใส่โอ่งหิน ฝังดินเอาไว้
อย่ามักง่าย รักใคร อีกเด้อ

...คงอีกนาน เหมือนกัน
หัวใจ จะหาย อักเสบ
ถึงจะเจ็บ เจ๊บเจ็บ
อย่างไร ก็ขอบ ใจเธอ
ที่ช่วยสั่ง ช่วยสอน
หัวใจ คนเซ่อ (ไอ้เซ่อไอ้เซ่อ)
พระคุณ ของเธอ
จะจดจำ ฝังใจ จนตาย
(ชอบรักเขา แล้วเขา ไม่รัก
ชอบอกหัก รักเขา ข้างเดียว
อย่ารักเขา ถ้าเขา ไม่รัก
จะอกหัก หัวใจ ซีดเซียว)

ลาละนะ  งอนแร้ววว
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 80  เมื่อ 08 มี.ค. 01, 10:08

ไงล่ะพ่อแจ๋ว ถูกแม่ยายขับใสไล่ส่งเป็นหมาหัวเน่าไปแล้ว เป็นผมนะ
ไม่แสดงตนหรอก อยู่เป็นแม่แจ๋วตามเดิมดีกว่า ได้อยู่ใกล้แถมยัง
ได้ยลโฉม คราวนี้เป็นไง วางแผนผิดละสิท่า อ้อ! เพลงหัวใจมักง่าย
น่ะ ผมร้องไปแล้วครับ กรรมการช่วยตัดคะแนนพ่อแจ๋วที...

ยินดีต้อนรับคุณจ้อ สู่สนามรบด้วยความยินดียิ่งครับ
แม่หญิงเรไร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 81  เมื่อ 08 มี.ค. 01, 12:29

ไหนคะ แม่หญิงบอกตรงไหน ว่าไปหลงพระเอกลิเก  คุณเจ้าชายกบ(อดีตแจ๋ว) อย่าหาเรื่อง
วิกโน้น นางเอกชื่อป้าหนอน ต่างหาก หนุ่ม ๆ เค้าแย่งกันจีบสนั่นหวั่นไหว   แม่หญิงไม่สวย ไม่เก่งเท่า ขอแค่อยู่เฝ้าเรือนไทยกระทู้นี้พอแล้ว
และย้ำ...กระทู้นี้ ยังไม่มีพระเอกเจ้าค่ะ
เจ้าชายกบ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 82  เมื่อ 08 มี.ค. 01, 13:43

ยังไม่มีพระเอกเหรอจ๊ะ  งั้นแจ๋วมือเท้าอ่อนเดินหนีไม่ไหว
คุณแม่ยายไม่ให้เข้าเรือนก็ไม่ว่ากัน  เคาะประตูบ่อยๆเข้าลูกสาวคงใจอ่อนไปเองนะจ๊ะคนดี
พระเอกลิเกแก่ๆไปกันหมดแล้ว    เห็นมั้ยหนทางพิสูจน์ม้า กาลเวลาพิสูจน์คน
ผมโต๊ะแม่หญิงเจงๆนะ  จากหัวใจน้อยๆที่ถูกหักคะแนนเรื่อย แต่ไม่ย่อท้อซะอย่าง
คู่แข่งผมคงไม่เคยร้อง  คนแก่ร้องไม่เป็นหรอกครับ
ขนาดฟัง ท้าได้เลยว่าไม่รู้เรื่อง   เค้าไม่ใช่หนุ่มสาวอย่างเรา จริงมะ

....กี่ครั้งกี่หน
ก็บอกว่ารักเธอ
จะเช้าจะสาย
จะบ่ายก็รัก เธอ
เธอบอก ว่าพอได้ไหม
เธอเบื่อกับคำ คำนี้
แล้วอย่างเงี้ย ต้องทำยังไง
ถ้างั้นวันนี้
จะเปลี่ยนเป็นรถยนต์
เป็นไม้บรรทัด
เป็นเสื่อเป็นตู้ เย็น
หรืออาจ จะเป็นดอกไม้
หรืออยาก ให้ง่ายกว่านี้
เปลี่ยนเป็นโต๊ะ จะดีไหมเธอ
คนอื่นยังไง ไม่ รู้
แต่อยู่ที่เรา สองคน
เข้าใจกัน
ฉัน โต๊ะ เธอ ฉัน โต๊ะ เธอ
นอก จาก เธอ ฉันไม่โต๊ะ ใคร
จะรักจะโต๊ะ ก็ต่างกันแค่คำ
แต่ฉันยังย้ำ
ทุกอย่างยังเหมือน เดิม
จะเปลี่ยน แต่คำเท่านั้น
แต่ใจ ไม่เคยเปลี่ยนผัน
เพราะว่าฉัน ก็ยังโต๊ะเธอ
คนอื่นยังไง ไม่ รู้
แต่อยู่ที่เรา สองคน
เข้าใจกัน
ที่มันสำคัญ
มันคงไม่ใช่ คำไหนทั้งนั้น
แต่มันสำคัญ แค่ตรงที่ความ
ใน ใจ ไม่ใช่เหรอ
เพราะว่าฉัน โต๊ะ เธอ
ฉัน โต๊ะ เธอ
ก็เพราะว่าฉัน โต๊ะ เธอ
ฉัน โต๊ะ เธอ
ถ้าไม่ ใช่เธอ
ฉันไม่โต๊ะ ใคร
บัว
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 83  เมื่อ 08 มี.ค. 01, 19:47

ลูกพี่ดิฉันมัวแต่ไปติดลมอยู่วิกลิเกโน่น
หารู้ไม่ ว่า ทางนี้คุณ jor  โดดมาลงสนามอีกคนแล้ว

แม่หญิงอย่าเพิ่งหักคะแนนแกนะคะ ที่ไปไล่แจกจูบสาวอยู่ทางโน้น  ปล่อย ๆ ไปสักพักก่อน  เดึ๋ยวสุดท้าย ถ้า รู้ตัวว่าไปไล่จูบป้าหนอนอยู่  แกก็รีบโกยแน่บ กลับมาเองแหละค่ะ
เฮ้อ..  ดูแล้ว ก็ชักจะกลุ้มลูกพี่อยู่เหมียนกัลล์..
แม่หญิงเรไร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 84  เมื่อ 08 มี.ค. 01, 20:56

นั่นซิคะ คุณบัว แม่หญิงเองก็สงสัย ท่าทางลูกพี่คุณเปลี่ยนใจไปหาป้าหนอนแล้วมั้งคะ

"เปลี่ยนเป็นเขาก็ได้นะ"    

เธอกำลังรักเขารึเปล่า เธอกำลังฝืนใจอยู่
เธอคงไม่รู้ฉันเฝ้าดู อย่างคนหวั่นไหวหัวใจ

ถ้าเขาเป็นคนที่เธอฝันถึงทุกๆวัน ส่วนฉันก็แค่คนที่ผ่านมา

เปลี่ยนเป็นเขาก็ได้นะถ้าเธอต้องการ แค่บอกให้รู้ว่าถึงเวลาที่เธอจะไป
จะไม่ดึงใจเธอไม่ฝืนเธอรักใคร รักเธอเท่าไหร่ยังหวังให้เธอนั้นมีความสุข

หากเธอรักเขาก็บอก อย่าปล่อยให้ใจต้องทน
ไม่อาจมีเราทั้งสามคน ที่จะเดินไปพร้อมกัน

เปลี่ยนเป็นเขาก็ได้นะถ้าเธอต้องการ แค่บอกให้รู้ว่าถึงเวลาที่เธอจะไป
จะไม่ดึงใจเธอไม่ฝืนเธอรักใคร รักเธอเท่าไหร่ให้รู้ว่าใจฉัน
ยินยอมถึงต้องเจ็บต้องทรมาน ยังดีกว่าให้เป็นอย่างนี้

แม่หญิงไม่ว่าหรอกค่ะ คุณแจ้ง
แต่ระวัง ผิดคิวนะคะ  เกิดไม่ใช่ป้าหนอน กลายเป็น ลุงอะไรแปลงกายมาล่ะแย่เลย...  คิกคิก
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 85  เมื่อ 08 มี.ค. 01, 21:34

ฉัน.... ยังอยู่
ยังอยู่เป็นคู่ของเธอเสมอ....
แม่หญิงเรไร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 86  เมื่อ 08 มี.ค. 01, 22:00

คู่ ...อะไรดีล่ะคะ  คุณ นกข. ชอบเพลงไหน
คู่รัก คู่ร้าง คู่ทาส คู่กรรม หรือคู่กัด
มีให้เลือกหลายเพลงเลยค่ะ

"คู่กรรม"
(ช)  ดังนรกชัง  ฤาสวรรค์แกล้ง
แกล้งทรมาน ให้ฉันได้เจอ
(ญ)  เกลียดชิงชัง สุดท้ายรักเธอ
แต่พอเผลอ  พรากเธอดับสูญ

(ช)  เวรกรรมหรือไร แต่ปางไหนนั่น
(ญ)  สุขเพียงชั่ววัน แต่ช้ำทวีคูณ
(ช)  ให้ห่างไกล สุดฟ้าอาดูร
(ญ)  สูญสิ้นเธอ ตลอดกาล

(ญ)  อธิษฐานจิตใจหากเกิดชาติไหน
(ช)  ฐานันดรใดใด ทุกสถาน
(ช-ญ)  ดลให้เรา ได้พบเจอเป็นคู่กัน
วอนสวรรค์ ได้ไหม

(ช)  วิญญาณฉันรอ ที่ทางช้างเผือก
เลือกเธอรักเธอ ได้ร้างลาไกล
(ญ)  ดั่งหิ่งห้อย เฝ้าคอยจนชีพวาย
ใต้ลำพู รอคู่กรรม
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 87  เมื่อ 08 มี.ค. 01, 22:02

คู่รักคู่รส คอฟฟี่เมต?... เพราะเราคู่กัน...
แม่หญิงเรไร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 88  เมื่อ 08 มี.ค. 01, 22:02

เพลงนี้เพลงเก่า แต่ที่เคยได้ยิน เป็นเสียงของ  ดนุพล แก้วกาญจน์ ค่ะ

"คู่ทาส"

ขอครวญคำ ข้ามฟ้าลอยมาแด่เธอ
น้ำคำวอน คลั่งเพ้อละเมอจากใจ
รักเราสอง สัมพันธ์
แต่รักนั้นอยู่ไกล
เฝ้าหลงอาลัย ร้องครวญไป

ฝากหัวใจลอยล่อง
ขอปรานี พี่หวัง จงฟังพี่ครวญ
เสียงในใจ ไห้หวล รัญจวนหม่นหมอง
รักเราเอ๋ย แม้ไกล แต่หัวใจประคอง
พี่หวัง ใจปอง
เนื้อนวลทอง ใฝ่รักปองบูชา

เป็นกะลาให้ถือ
แม้เธอคือขอทาน
เป็นบัลลังก์ตระการ
แม้เธอเป็นนาง พญา
เป็นโลงทอง รองรับแม้ดับชีวา
เป็นวิมานผ่านฟ้า
แด่เทพธิดา นงคราญ

รัก เราเป็นเช่นเหมือนดาวเดือน เด่นตา
แสงเรืองรอง ส่องฟ้าอาภาเบิกบาน
แม้ชีพสูญลับไป แต่รักไม่แหลกราญ
ให้สองวิญญาณ
สิงสราญ อยู่วิมานดาวเดือน
แม่หญิงเรไร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 89  เมื่อ 08 มี.ค. 01, 22:06

คู่รักคู่รส คอฟฟี่เมท..ก็ชอบค่ะ โรแมนติกดี
แต่ เพลงนี้อาจเหมาะกว่านะคะ

"คู่กัด"

ลิ้นกับฟัน พบกันทีไรก็เรื่องใหญ่
น้ำกับไฟ ถ้าไกลกันได้ก็ดี
หมากับแมว มาเจอะกัน สู้กันทุกที
ต่างไม่เคย มีวิธีจะพูดจา

นกกิ้งโครง โผลงมาเกาะโพรงนกเอี้ยง
อ้อยอี๋เอียง เถียงกันตลอดเวลา
เสือกับสิงห์ ก็ข่มกัน ขอเป็นเจ้าป่า
ต่างไม่ยอม จะพูดจา ตกลงกัน

อย่างเธอกับฉัน อันที่จริง เราก็มีหัวใจให้กัน
แล้วทำไม เธอกับฉัน คอยขัดกันทุกทีเรื่อยไป
เธอก็เสือ ฉันก็สิงห์ ทั้งที่จริงไม่มีอะไร
รักกัน แต่ทำไม เป็นอย่างงี้

ฉันกับเธอ ต้องเจอกันอีกตั้งเท่าไหร่
แล้วเมื่อไร เมื่อไรจะพูดดีดี
ฉันก็ยอม เธอก็ยอม ให้กันสักที
จะให้ดีเธอยอมก่อน ตกลงไหม

จะให้ดีเธอยอมก่อน ตกลงไหม
แต่จะให้ดีเธอยอมก่อน ตกลงไหม ....(เจ้าคะ)
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7
  พิมพ์