เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7
  พิมพ์  
อ่าน: 16278 กระทู้ดวลเพลง พันเพลงรักไม่รู้จบ-ต่อเวลาอีกทีซิ ต่อกันไปอีกทีก็คงดีกว่า
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 60  เมื่อ 06 มี.ค. 01, 22:44

ไม่ได้การแล้ว ทำยังไงดีครับคุณหลวง ช. คุณพระนาย คุณ นกข. ผมว่าเรามาร่วมมือกันซักครั้งดีกว่า
กำจัดพ่อแจ๋วนี่ก่อน แล้วยังไงค่อยว่ากันอีกที อย่างนี้อันตรายมากครับ เข้าถึงเนื้อถึงตัว สถานการณ์
เลวร้ายถึงขีดสุด พวกเรามีแต่แพ้สถานเดียว แบบพ่อแจ๋วนี้อารมณ์วิปริตปรวนแปรนัก ดีไม่ดีเกิดใช้
กำลี้กำลังเข้าข่มเหงแม่หญิงล่ะก็ยุ่งกันใหญ่  หากไม่ตัดไฟแต่ต้นลมเดี๋ยวจะสายนะครับ...
แม่หญิงเรไร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 61  เมื่อ 06 มี.ค. 01, 23:26

ได้ยินเพลงนี้เมื่อตอนเย็นค่ะ
เป็นเพลงจากละครเรื่อง  -  พิสูจน์รักจากสวรรค์  
ชื่อเเพลง -  รักเธอสุดหัวใจ

เหลืออีกกี่วัน  อีกกี่คืน ที่จะมีเธอ
เหลืออีกกี่ลมหายใจ ที่จะได้เจอ กับความสดใส
เวลามีน้อยเหลือเกิน ที่ให้ฉันได้เตรียมหัวใจ
ว่าภาพที่เคยเห็น ไม่นานจะเป็นแค่ความหลังไป

ต่อจากนี้ นาทีนี้ จะนับทุกลมหายใจ
เก็บเอาวันเวลา แต่ละหยดหยาดไว้ข้างใน
จากวันนี้ คนคนนี้ จะรักเธอสุดหัวใจ
และจะย้ำซ้ำๆ จากวันนี้จนถึงวันไกล ว่ารักเธอ

เสียไปมากมายกับเวลา ที่มันเลยผ่าน
เสียดายที่วันเมื่อวาน ที่ทำให้เธอ มันยังน้อยไป
เวลาที่เหลือทุกนาที จากวันนี้จนวันสุดท้าย
ฉันจะเฝ้าทำทุกทาง ทุ่มเทให้สุดหัวใจ
ถึงแม้ในวันนั้น ที่เราไกลห่าง
ในคืนที่อ้างว้าง ก็จะมีแต่เธอ...

สวนกล้วยของคุณแจ้ง น้ำไฟถึง ไหมคะ
เคยดูละครเรื่องนี้อ๊ะเปล่า..
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 62  เมื่อ 06 มี.ค. 01, 23:30

ผมไม่เคยได้ดูโทรทัศน์ตั้งหลายปีแล้วครับแม่หญิง มีแต่ละครน้ำเน่า ผมเล่นคอมอย่างเดียว
ฟังวิทยุบ้างนิดหน่อย

ฉันคนชาวนาหน้าตาเซ่อ
ฟังทรานซิดสะเต้อ ก็พอใจ
ไปไหนก็เอาไปด้วย ขึ้นเขาลงห้วยก็พอใจ
ฟังเพลงลูกทุ่งบ้านนา
ฟังเพลงตะลุงบ้านนา
เค้าว่าเราบ้าฟังไปร้องไป...

แม่หญิงไปดูผมหลอกล่อพ่อตาที่กระทู้โน้นหรือยังครับ...
แจ้งใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 63  เมื่อ 06 มี.ค. 01, 23:45

โอ๊ะ! ผมเปล่าว่าแม่หญิงดูละครน้ำเน่านะครับ เดี๋ยวจะเข้าใจผิดไป เอาเป็นว่ารสนิยม
ผมไม่ถึงละครทีวีครับ...เอาเพลงนี้มาปลอบใจแม่หญิง

...อย่าโศกไปเลย อย่าเศร้าไปเลยเมื่อเคยรักกัน
ความรักต้องแปรเปลี่ยนผัน เหมือนความฝันที่แปรเปลี่ยนไป
ร่วมคู่ครองกัน ไม่เนิ่นนานวันต้องพลันช้ำใจ
ถึงรักมากแท้แค่ไหน อย่าฝันใฝ่ยั่งยืนจีรัง

...เกิดจากกรรมเวร สุดแต่กฏเกณฑ์ลิขิตชะตา
เป็นคู่สู่สมสร้างมา สูงสุดฟ้าต่ำจนหญ้าบัง
เมื่อรักมั่นจริง ผ่านสิ่งลวงใจหากใครคิดชัง
รักแท้จะจูงมุ่งหวัง ถึงจนก็ยังหวังความรื่นรมย์

..เด็ดดอกรัก ร่วมต้นคนละกิ่ง ไม่รักจริงจึงจืดจางเมินหมางคู่ชม
แรกรักกันมิเคยไหวหวั่นพลั่นคำติชม เบื่อรักเหลือข่ม อ้างดินฟ้าห่างไกล

..ตัดขาดไมตรี สุดสิ้นกันทีเถิดความระทม เมื่อคิดมีคู่สู่สม ขอเด็ดดมดอกรักร่วมใจ
จับกิ่งเดียวกัน เก็บดอกเดียวกันมั่นในฤทัย ถึงทุกข์สุขแท้แค่ไหน ขอฝากใจแก่คนรักจริง

ผมรักแม่หญิงจริงครับ...
แม่หญิงเรไร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 64  เมื่อ 06 มี.ค. 01, 23:49

ไปอ่านมาแล้วค่ะ
เห็นใครไม่รู้บอกว่า กำลังจะไปเที่ยว อาบอบนวด
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 65  เมื่อ 06 มี.ค. 01, 23:52

พ่อแจ๋ว เอ๊ย แม่แจ๊ว เพลงพระราชนิพนธ์เพลงนี้ผมก็ร้องกล่อมแม่หญิงแล้วอีกแหละ
แต่ร้องหลายๆ รอบได้ครับ เพลงดี
แจ๋วครับ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 66  เมื่อ 07 มี.ค. 01, 12:24

คุณนกข.ตั้งท่าจะมาหักคะแนนผมนำทางให้คุณแม่ยายใช่มะล่า   หักก็หักปาย
หักมาก   ผมยิ่งหาเพลงใหม่มากล่อมแม่หญิงเรไรได้มากขึ้นง่ะ  ผมเตรียมไว้เป็นโหล

ใครจุดไม้ขีดเข้ามาเผาว่าผมวิปริต   จะใช้กำลังกะแม่หญิง  อะโด้  ผมไม่เคยนะครับ  ผมให้นอนหนุนตัก  ร้องเพลงกล่อม  สะหวีทสุดฤทธิ์
สงกะสัยพี่แจ้งเคยปล้ำนางตานีในสวนกล้วยมาก่อนดิ   เนี่ยเห็นว่าฟันทิ้งไปแล้วตั้งแต่หมายปองดอกฟ้าไม่ใช่เหยอ  
ผมมันมาทีหลัง  ต้องทำสปีดม้าตีนปลาย  อย่าว่าแซงพี่แก่ๆเลยอ่ะครับ  ผมคนหนุ่มใจร้อน ขอขึ้นหน้า......

น้องขา ฟังพี่กล่อมด้วยเพลงพระราชนิพนธ์เทวาพาคู่ฝันอีกเพลงนะคะ   ฟังแล้วเมื้อนเหมือนแม่หญิงเรไรกะเจ้าชายเจงๆ
ยิ้ม
ช่างงามทัศน์ทิวเขตคาม งดงามน่าดู ทั้งมวลล้วนมีเป็นคู่ ชิดชูเชยชมรมย์รื่น แต่ฉันดวงใจผูกพัน ใฝ่ฝันทุกคืน เฝ้าปองเคียงครองคู่ชื่น ให้รื่นเริงใจ โลกนั้นดังเมืองสวรรค์ เทวัญสร้างไว้ พิศดูเป็นคู่ทุกสิ่ง ล้วนมีรักจริงยิ่งใหญ่ อันธรรมชาติไซร้ ใช้แรงความรักความใคร่ย้อมชีวิตให้ยืนยง
อยู่เดียวเปลี่ยวใจ หทัยใฝ่ฝัน เดชกามเทพพันผูกใจให้หลง   แม้เคยทำคุณบุญส่ง ฟ้าคงปรานีดีอยู่ โปรดจงประทานความเอ็นดู   ให้มียอดชู้เป็นคู่ชูใจ
จวบวันทิวาเฉิดฉัน ตะวันสดใส ฟ้าดลบันดาลรักให้ สมดังดวงใจมุ่งมั่น เฝ้าวอนพระทรงเสกพร ไหว้วอนทุกวัน
โศกทรวงดวงใจอัดอั้น ตื้นตันอุรา
จวบวันราตรีเฉิดฉัน ดวงจันทร์แจ่มฟ้า พบความรักดังใจมั่น เหมือนเดือนตะวัน กลางหล้า
สมพรจากฟ้า พระทรงประทานปวงข้า ชีวิตในหล้ายืนยง .

พี่อยู่เดียวเปลี่ยวใจมานานแล้ว   ไหว้วอนทุกวันให้มีแม่หญิงเรไรเป็นยอดชู้เป็นคู่ชูใจ  
พี่ประวัติโปร่งใส  ไม่เคยมีเมีย   ไม่เคยเป็นหนุ่มมือสอง   แม่หญิงไม่ต้องเสี่ยงถูกน้ำกรดระหว่างรดน้ำสังข์ง่ะครับชัวร์

เอาเงี้ยะครับคุณแม่ยายเผื่อกลับเข้ามาดู    ผมว่าพี่แจ้งกะพี่นกข. แล้วพี่แก่ๆอีกหลายคนท่าจะโผไปเล่นยี่เกหลอกแม่ยกกันหมดแล้วครับ  คงเบื่อดวลเพลง  ร้องคอแหบคอแห้งยังไงก็แห้วเต็มเข่ง
เรื่องนี้พระเอกมาตอนจบ   คุณแม่ยายปิดกระทู้เถอะครับ  ผมออกโรงเล่นบทรักแล้ว นะคุณแม่ยายคนดี
แล้วผมจะได้พาแม่หญิงไปฮันนี่มูนเซี้ยะที   ตอนนั้นไม่ต้องร้องแล้วครับเพลงเพลิง  เสียเวลา แฮ่ม  แลบลิ้น
บัว
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 67  เมื่อ 07 มี.ค. 01, 12:30

เออ.. อยู่ดีไม่ว่าดีนะคะคุณแจ้ง
ไปชวนพ่อตาเที่ยวอาบอบนวด
แม่ยายเค้ายิ่งหมั่นไส้ลูกเขยเบอร์นี้อยู่
เดี๋ยวก็ต้องเจอตรวจ ดีเอ็นเอ อีกคนหรอกค่ะ
แจ๋วครับ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 68  เมื่อ 07 มี.ค. 01, 13:00

เห็นด้วยครับคุณบัว
พี่แจ้งท้าใครไม่ท้า ไปท้าแม่ยายอยู่เหย็งๆหน้าโรงลิเก
สงกะสัยเมื่อคืน   ดวดกะแช่หนักไปหน่อย  ฮ่าฮ่า
....นอกจากต้องดามอก แล้วยังจะต้องใส่เฝือกคออีกด้วยนะเพ่ ....
ฯ ปอนด์ ฯ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 69  เมื่อ 07 มี.ค. 01, 17:31

หลังจากเฝ้าดูมานาน...เลยขอเชียร์ น้าแจ้ง ใบตอง(เหลือง) ดีกว่าฮับ...

ด้ ว ย....

คาถาบูชาเมีย

รักเมียต้องอดทน...........ต้องเป็นคนเคารพเมีย
รักเมียต้องส่งเสีย..........อย่าให้เมียต้องสงสัย
รักเมียต้องรักเดียว........อย่าได้เที่ยวไปรักใคร
รักเมียต้องทำใจ.............ถึงอย่างไรเธอก็เมีย
รักเมียอย่าขี้เหล้า..........เมียจะเหงาเราจะเสีย
รักเมียอย่าอ่อนเพลีย.....คนรักเมียต้องแข็งแรง
รักเมียอย่ารุนแรง...........ค่อยค่อยแซงอย่าขับไว
รักเมียต้องยอมเมีย........เพราะว่าเมียไม่ยอมใคร
รักเมียต้องเข้าใจ............ไม่มีใครใหญ่กว่าเมีย
รักเมียอย่าเถียงเมีย.......คำพูดเมียใหญ่กว่าใคร
ชาติหน้ามีฉันใด..............จงจำไว้อย่ามีเมีย.

และ......
ห า ว ....... คือ จังหวะเดียวในชีวิตของลูกผู้ชายที่แต่งงานแล้ว จะมีโอกาสได้อาปาก

หุหุ
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 70  เมื่อ 07 มี.ค. 01, 18:04

ถูกใจจังครับคุณปังปอนด์ คาถาบูชาเมีย...
ยิ่งท่อนนี้ตรงใจผมเลย

...รักเมียอย่าอ่อนเพลีย คนรักเมียต้องแข็งแรง...

ผมแข็งแรงยังกับม้าเหล็กเลยนะครับแม่หญิง

เธอเห็นฟ้าร้องฟ้าคะนองนั้นไหม
จะทำยังไงยังไง ก็ห้ามมันไม่อยู่
ก็ฝนทั้งนั้น แถมด้วยพายุร้าย
จะเดินกันไปยังไง ก็ยังไม่รู้
ถ้าใจของคนแข็งแกร่งกันดี
ก็คงพอมีทางที่จะสู้ไป
ถ้าใจของคนมันอ่อนระอา
ก็ไม่มีปัญญาจะข้ามไป
ยังงี้ต้องดูตัวอย่างบางคน
ที่มีใจทานทนยิ่งกว่ารถไฟ
ก็รถทั้งคันวิ่งฝ่าลมแรง
ไม่แสดงอาการที่หวั่นไหว
ชักท้อแท้แพ้ขึ้นมาวันใด
ก็คงจะเป็นไปถ้ามัวหดหู่
ก็มีทางเดียวถ้าไม่มีทางใด
ก็เดินมันตรงไปวัดกันให้รู้

อย่างกับม้าเหล็ก ร้องคำรามอยู่สู้ลำพัง
อย่างไม่มีกลัว กลับวิ่งฝ่า เข้าเผชิญกับพายุไม่ว่าลูกไหน
ม้าเหล็กร้องคำรามอยู่สู้ลำพังอย่างไม่มีกลัวและสู้อยู่ทุกเวลา
สง่าผ่าเผยไม่ว่าไปถึงที่ใด..

ม้าเหล็ก   ม้าเหล็ก ม้าเหล็ก ม้าเหล็ก  ม้าเหล็ก ม้าเหล็ก ฯลฯ
แม่หญิงเรไร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 71  เมื่อ 07 มี.ค. 01, 21:48

บทเพลงพระราชนิพรธ์ด้วยคนค่ะ
นอกจากทำนองไพเราะแล้ว เนื้อเพลงยังสอนสัจธรรมของชีวิตได้อีกด้วย

"แสงเทียน"

จุดเทียนบวงสรวง ปวงเทพเจ้า
สวดมนต์ค่ำเช้า ถึงคราวระทมทน
โอ้ชีวิตหนอ ล้วนรอความตายทุกคน
หลีกไปไม่พ้น ทุกข์ทนอาทรร้อนใจ
ต่างคนเกิดแล้ว ตายไป ชดใช้เวรกรรมจากจร

นิจจังสังขารนั้นไม่เที่ยง เสี่ยงบุญกรรม
ทุกคนเคยทำกรรมไว้ก่อน
เชิญปวงเทวดา ข้าไหว้วอน
ขอพรคุ้มไปชีวิตหน้า
ทนทรมานมามากแล้วจะกราบลา
หนีปวงโรคาที่เบียดเบียน
แสงแววชีวาเปรียบแสงเทียน

เปรียบเทียนสิ้นแสง ยามแรงลมเป่า
ชีพดับอับเฉา เหมือนเงาไร้ดวงเทียน
จุดเทียนถวาย หมายบนบูชาร้องเรียน
โรคภัยเบียดเบียน แสงเทียนทานลมพัดโบย
โรครุมเร่าร้อน แรงโรย หวนโหยอาวรณ์อ่อนใจ

ทำบุญทำทานกันไว้เถิด เกิดเป็นคน
ไว้เตรียมผจญชีวิตใหม่
เคยทำบุญทำคุณ ปางก่อนใด ขอบุญคุ้มไปชีวิตหน้า
ทนทรมานมามากแล้วจะกราบลา
แสงเทียนบูชาจะดับพลัน แสงเทียนบูชาดับลับไป

เจ็บใจแม่ยาย  กลายเป็นแม่ยกไปแล้วค่ะ
รู้ก็รู้ว่าพ่อตาไม่ค่อยอยู่  ยังจะไปหลงพระเอกลิเกวิกข้างบ้านนี่ซะอีก
ไม่ห่วงลูกสาวซะบ้างเลยนะเจ้าคะ

แล้วยังไปหลงพระเอก
อ้อยขวั้น
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 72  เมื่อ 07 มี.ค. 01, 22:18

เอ แปลกดีนะคะ  ดวลเพลงกันอยู่ดีๆ แท้ๆ  ไหงกลายเป็นละครไม้แปลกป่าไปได้นะ  งง
แม่ยาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 73  เมื่อ 07 มี.ค. 01, 22:19

ริอ่านนินทาคุณแม่ยายหรือคะ  คุณลูกหญิง
แม่ยายไปเป็นโต้โผค่ะไม่ใช่แม่ยก
แวะกินส้มตำหน้าโรง  ป้าหนอนปล่อยให้พ่อค้าส้มตำมือรองขายแทน
โห   รสชาติแสบสุดขีดเลยค่ะ
แม่ยายต้องกลับมาดื่มน้ำ  แถมล้างหูแทบไม่ทัน

อ้อ คุณแม่ยายไล่แจ๋วออกจากงานแล้วนะคะ ท่าทางไม่น่าไว้ใจ
ตัวจริงจะเป็นเจ้าชายหรือเป็นกบของแท้ก็ยังดูไม่ออก

คืนนี้  ลูกหญิงนอนอยู่คนเดียว ใส่กลอนล็อกกุญแจให้ดี
ระวังพวกเสพยาม้าแถวๆนี้ด้วยนะ  
เห็นว่าบางคนพอได้ยินเสียงลิเกโหมโรง   ม้าก็ออกฤทธิ์เลยละค่ะ

เอาเพลงนี้มาปรามเสือที่เดินป้วนเปี้ยนอยู่รอบๆบ้าน  
ใครรู้ตัวว่าเป็นเสือเชิญรับไปเต็มๆ

เสือ
ตั๊ก !ศิริพร อยู่ยอด

...ถึง ให้ดู ก็ดู ไม่ออก
หลอกคนเขามา เท่าไร ไม่รู้
ซ่อน ตัวจริง ที่เธอ เป็นอยู่
สบตาเมื่อไร ได้เจอแววตาเสือ

..เห็น ท่าที ไม่มี เล่ห์กล
เก็บความร้ายจนหดหายไม่เห็น
ซ่อนอะไรข้างในที่เป็น
ซ่อนลายไว้คอย ขย้ำใครเล่าเสือ
ออกลาย มาเลย ออกลาย ให้เห็น
เผย ที่เป็น ว่าจะร้ายสักเท่าไหร่
ออกลาย มาเลย ออกลาย ให้เห็น
เผย ที่เป็น ตัว จริงอัน น่ากลัว
.
...ออกลาย มาเลย ออกลาย ให้เห็น
...ออกลาย มาเลย ออกลาย ให้เห็น
แม่หญิงเรไร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 74  เมื่อ 07 มี.ค. 01, 22:44

คาถาของคุณปังปอนด์เค้ามีตั้งยาว ทำไมคุณแจ้งสนใจอยู่ตอนเดียวเท่านั้นล่ะคะ
แม่หญิงว่า คาถานี้ท่องสามจบให้ครบทุกวันก่อนนอน ชีวิตจะเจริญรุ่งเรือง  เป็นศิริมงคลกับตนเองตลอดไปชั่วกาลนานนะเจ้าคะ

ไหน ๆ ก็พูดถึงเรื่องบาป บุญ ศิริมงคล แล้ว เลยนึกถึงเพลงนี้ขึ้นมาได้ค่ะ

ผู้หญิงที่สวยอย่างคุณ  ทำบุญไว้ด้วยอะไร
จึงสวยน่าพิสมัย  น่ารักน่าใคร่พริ้มเพรา

คงถวายมะลิไหว้พระ  วรรณะจึงได้นวลขาว
เนตรน้อยดังสอยจากดาว กระพริบพร่างพราวหนาวใจ

ตักบาตรคงใส่ด้วยข้าวหอม  จึงสวยละม่อมละไม
บุญทานคงทำด้วยเต็มใจ  เธอจึงได้พรสี่ประการ

อายุ วรรณะ สุขะ พละ และปฏิภาณ
เพียงพบเจ้านั้นไม่นาน  พี่ซมพี่ซาน ลุ่มหลง

ที่จริงเพลงนี้ร้องได้เพราะ จำเพลงแปลงมาก่อนน่ะค่ะ
แล้วถึงไปหาเนื้อเพลงจริงมาได้
คุณ นกข. คนชอบเพลงแปลง เคยได้ยินเพลงนี้ไหมคะ

ผู้หญิงที่ผิวด่างดำ  ทำกรรมไว้ด้วยอะไร
จึงสวยน่าหลีกหนีหาย ไม่รัก ไม่ใคร่ พริ้มเพรา
..............
(บุ๋ง ๆๆๆ  ไปหนึ่งท่อนค่ะ)

ตักบาตรคงใส่ด้วยไข่เหม็น  เนื้อเย็นจึงเหม็นทั่วกาย
บุญทานคงทำไม่เต็มใจ  เธอจึงได้พรสี่ประการ

อ้วนตุ๊  อ้วนต๊ะ  อ้วนโต
พะโล้ ไม่รับประทาน
เพียงพบเจ้านั้นไม่นาน
พี่ซม พี่ซาน.. วิ่งหนี..
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7
  พิมพ์