เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7
  พิมพ์  
อ่าน: 16286 กระทู้ดวลเพลง พันเพลงรักไม่รู้จบ-ต่อเวลาอีกทีซิ ต่อกันไปอีกทีก็คงดีกว่า
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 45  เมื่อ 06 มี.ค. 01, 00:08

เพลงนี้ชอบครับ แต่เคยร้องล้อๆ ไว้ว่า
...ใจพี่หายวูบเมื่อเห็นเจ้าตูบจูบกระได....

เหมือนกับเพลง บัวขาว ที่มีอีกเวอร์ชั่นหนึ่งว่า
...เห็นงูเขียว เลี้ยวเข้าในกรงไก่....
แปลกใจ ไก่ไปไหนหมด คนอดกิน...

ครูเพลงอโหสิกรรมให้ผมด้วยค้าบ ตอนนั้นยังเด็กก็คะนองไปตามเรื่องครับ (รับสมัครคนอบรมสั่งสอนประจำตัว 1 ตำแหน่งครับ แม่หญิงจะสมัครไหมครับ ...สงสารคนไม่มีใครคอยดึงหูด้วยครับ อยากถูกดึงหูบ้างครับ)
แม่หญิงเรไร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 46  เมื่อ 06 มี.ค. 01, 00:29

เอาเพลงกุหลาบมาฝากอีกเพลงนะคะ
อยู่ในเทปเก่าของคุณตาเหมือนกัน  แต่คนร้องเป็นผู้หญิง  ชื่อเพลง "กุหลาบร่วง" ค่ะ

สายลมหวนทวนไป
ใจของเราหายวาบ
กลิ่นกุหลาบ เจ้า เอ๋ย นะ
ก่อน เคย มี กลิ่น หอม
ยั่ว ย้อม อารมณ์

สายลมเชย เคยได้ดม
ชื่นอารมณ์ เพียงชั่วคืน
คิดไปใจหาย
กุหลาบกลาย
ไปเป็นของ เขาอื่น
ปลูกเอาไว้
หวังใจ ว่าจะได้ชื่น
สู้เร่งวัน เร่งคืน
มิทันได้ชื่น สิ กลับต้องช้ำ

สายลมหวนทวนมา
พาหัวใจ ให้จำ
เมื่อกุหลาบ แตกช่อ นะ
ก่อเป็นกอ ระกำ
สุดจะช้ำ วิญ-ญา

สายลมเชย รำเพยพา
กลิ่นเอามาให้เรา ดม
เดี๋ยวนี้ ซิ หนอ
ยังสู้แตกกอ
เอาไว้ให้ ชื่น ชม
สุดเสียดาย
เขาเด็ดดอกเอาไปดม
อก เรา ต้องระทม
เพียงต้อง สายลม
ยังเรรวน

สายลมหวน ครวญเสียง
แม้น เพียง เรา ครวญ
กลีบ กุหลาบ ที่ เหลือ นะ
เชื่อใจว่า จะ หวน
ทวนสายลมมา

สายลมเชย เคยได้พา
กลิ่นเอามา ให้ชื่น ใจ
คิดไปแสนห่วง
กุหลาบร่วง
ช่อแห้งติดใบ
เถอะ จะสู้ รดน้ำ
พรวนดินไว้
ช่อที่แห้ง ติด ใบ
ช่อนี้เอาไว้
ให้ ชื่น บาน...

ตอนนี้กำลังอ่านใบสมัครอยู่หลายใบเลยค่ะ คงไม่มีเวลาไปเขียนส่งใครได้  และเขียนไม่เก่ง  
เขียนไปก็คงไม่ผ่านการพิจารณาหรอกเจ้าค่ะ
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 47  เมื่อ 06 มี.ค. 01, 00:43

อ้าว แม่หญิง พอผมไม่อยู่เดี๋ยวเดียว  เปิดหลังบ้านรับดอกไม้ซะแล้ว  
อุตส่าห์หลอกล่อคุณแจ๋วให้ไปเป็นเจ้าชายกบขนดกรอเจ้าหญิงมาจูจุ๊บ

...ทำยังงี้ได้ไงครับ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 48  เมื่อ 06 มี.ค. 01, 01:42

Roses are red, my love,
Violets are blue...
Sugar is sweet, my love
But not as sweet as you.)
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 49  เมื่อ 06 มี.ค. 01, 01:49

หันมายิ้มเย้ย เอ๊ย ยิ้มซื่อๆ ให้คุณแจ้ง 1 ทีครับ...
คุณพระนาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 50  เมื่อ 06 มี.ค. 01, 03:28

กลับบ้านดีกว่า ไปล่ะขอรับแม่หญิง ผมนั้นรู้ตัวดีว่า คงไม่มีวาสนา ผมก็กะอยู่แล้วว่าผมมันคนไม่มีวาสนา
คุณ นกข ไม่อยู่ซะนาน พอกลับมาได้ สองสามความเห็น กระทู้นี้ก็หวานแหวว มดไต่เต็มเชียว เฮ้อ จะชวนไปดูบางระจัน กับเราก็ไม่ไป สะเดาะกลอนก็ไม่ได้
ร้องเพลงก็ไม่ค่อยเป็น กลับบ้านไปนอนดีกว่า
ตาอยู่
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 51  เมื่อ 06 มี.ค. 01, 04:16

.... โฉง......ฉาง.......ฉิ่ง......ฉับ
มาดูลาดเลา อืมมม..... ยังไม่มีใครเสียเปรียบได้เปรียบมากนัก เดี๋ยวจะมาใหม่ ชะแว๊บบบบบ......
หลวงเชี่ยวสรรพสิ่ง(ช.ชำนาญเดา)
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 52  เมื่อ 06 มี.ค. 01, 07:19

Roses are red,
Violets are blue,
Some love fades in time
But I always love you
หลวงเชี่ยวสรรพสิ่ง(ช.ชำนาญเดา)
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 53  เมื่อ 06 มี.ค. 01, 07:21

เอ อุตส่าห์ส่งรูปกุหลาบสวยๆ มาให้แม่หญิง ทำให้ไม่ขึ้นน้อ
อ้อยขวั้น
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 54  เมื่อ 06 มี.ค. 01, 08:43

ฮะแอ้ม ลูกพี่อิฉันยอดดดด  จับจังหวะที่คุณเสือแจ้งกะลังเพลี่ยงพล้ำรีบทำคะแนนซะ  หวานหยดมดไต่เป็นเทือกไปเลยนะเจ้าคะลูกพี่

เอามาแถมให้ลูกพี่อีกเพลง

เจ้าหญิง
บอย โกสิยพงษ์

ในคืนที่ฟ้านี้มีแต่ความมืดของดาว รู้สึกเหน็บหนาวเมื่อไม่มีใครเคียงข้างกาย
อยากให้ท้องฟ้านี้ มีแต่ดาวอันพร่างพราย
เติมชีวิตให้มีความหมาย ด้วยใจใครสักคน
แล้วเธอก็เข้ามา เปลี่ยนหัวใจที่เคยอ่อนล้าให้มีหวัง

ขอให้ค่ำคืนนี้มีแต่เรา อยู่เคียงใต้แสงดาว และมีความรักให้กันและกัน
ให้เธอเป็นดังเจ้าหญิงในใจฉัน และจะมีเธอเท่านั้น

เธอคือนางฟ้าที่เดินเข้ามากลางหัวใจ เติมความสดใสให้กับชีวิตที่มืดมน
เปลี่ยนแปลงความรักที่มีแต่ความหมองหม่น
เปลี่ยนชีวิตที่เคยสับสน ของคนที่ร้าวราน
เพราะเธอได้เข้ามาเปลี่ยนหัวใจ ที่เคยอ่อนล้าให้มีหวัง

ที่มีค่า สูงเกินกว่า จะหาคำมาอธิบาย

ให้เธอเป็นดังเจ้าหญิงในใจฉัน
แม่ยาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 55  เมื่อ 06 มี.ค. 01, 13:42

เข้ามาบอกว่าแม่ยายจะไปรับจ๊อบ(เดิม)เป็นโต้โผลิเก  คงไม่ค่อยได้แวะกระทู้ดวลเพลง
ต้องปล่อยแม่หญิงไว้ตามลำพัง  คุณพ่อตาก็ตีกอล์ฟไม่ยอมกลับบ้าน
แม่หญิงอย่าใจอ่อนเปิดประตูหน้าต่างทิ้งไว้นะคะ รอบบ้าน ทั้งยุง ทั้งเสือ ชุมจังค่ะ

แจ๋วเอ๊ย   ถ้าได้สติว่าถูกหลอกให้ไปเป็นกบในสวนกล้วย    รีบกลับมานอนเฝ้าคุณหนูให้ดีๆนะจ๊ะ
ฯ ปอนด์ ฯ (กลัวตกข่าว)
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 56  เมื่อ 06 มี.ค. 01, 18:19

ตามมาดูๆๆๆ
บัว
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 57  เมื่อ 06 มี.ค. 01, 19:17

คนดูที่นาน ๆ ตามมาทีอย่างคุณ ฯปอนด์   กว่าจะเช็คข่าวได้ครบ  คงเหนื่อยน่าดู

คุณแจ้งคะ แม่หญิงเค้าแค่เปิดหน้าต่างมาฟังเพลง
ไม่ได้ไปเขียนใบสมัครกับคุณนกกางเขน  อย่าไปวอรี่ค่ะ
คะแนนยังดีอยู่  มุขแจ้ง เชิญยิ้ม เมื่อวาน โกยมาเพียบ
ว่าแต่ อย่าพลาดหลุด แต๋ว ออกมาอีกละกัน  เก็บให้ดีเชียว ไม่งั้น ลูกคู่  "ใจหายไปเลย"

เธอไม่เคยบอก บอกให้รู้เรื่องราวในใจ
เธอไม่เคยเปลี่ยน ปล่อยฉันให้เดาให้หวั่นไหว
เจอะกันอยู่ทุกวัน ได้แต่ส่งสายตา
แล้วก็เพียงแค่หวังในใจ

อยากได้ยินสักคำ อยากให้บอกซักที คิดกับคนๆนี้ยังไง
เธอแค่เพียงบอก บอกให้รู้ซักครั้งเป็นไร
เธอแค่เพียงเอ่ย แอบหวังว่าคงจะตรงใจ

แต่พอเธอพูดมา (สิ่งที่เธอพูดมา)
ออกจากปากของเธอ ฉันแค่เป็นเหมือนๆ ใครๆ
แค่อยากเจอทุกวัน แค่อยากส่งสายตา ไม่ได้มีความหมายอะไร

ใจหายไปเลย หายไปในอากาศ
ลอยไปกับสายลม ไปสู่ความเหงา
ใจหายไปเลย เหลือเพียงความว่างเปล่า
ฉันนี้ต้องรออีกต่อไป

จาก   Mr. Teem ...  ลูกทีมคุณแจ้ง  ค่ะ
เจ้าชายแจ๋ว
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 58  เมื่อ 06 มี.ค. 01, 19:28

คุณแม่ยายไปรับจ๊อบเป็นโต้โผลิเกซะแหล่ว   คุณพ่อตามัวไปตีน้องก๊อฟ   เหลือเราอยู่บ้านกันสองคนนะคะคุณหนูเจ้าขา
แจ๋วเชื่อฟังค่ะ  ปิดหน้าต่างประตูเรียบร้อยตามคำสั่ง แล้วประคองคุณหนูเข้าไปในห้องนอน
นอนซะนะคะน้องขา   ค่ำแล้วค่ะ  แจ๋วจะร้องเพลงพระราชนิพนธ์ ค่ำแล้ว  กล่อมให้คุณหนูนอนหลับฝันดี  
มะ..มานอนหนุนตักแจ๋ว...คนดี๊คนดี  ว่าง่ายๆยังงี้น่ารักเจงๆ
แจ๋วขอลูบผมคุณหนูเล่นนะ  ผมคุณหนูนุ๊มนุ่ม ถ่ายแบบเฮดแอนด์โชลเดอร์ป่ะฮะ

วันคล้อยมา
ค่ำแล้วแก้วตา สุริยาเรืองรอง
นอนเสียนอน
จงอย่าอาวรณ์ นอนเถิดนะดวงตา
ฟังเสียงเพลง
แว่วดังวังเวง เสียงครวญเครงนภา
จันทร์ฉายมา
พร่างพรายดารา ดูงามฟ้าเพลินใจ
โชคนำหนุน บุญส่งมา
งามนักหนา พักตร์อำไพ
ประนมกรขอพรชัย
รัตนตรัย ปวงเทวัญ
ดลบันดาล
แต่ความชื่นบาน แสนสำราญนิรันดร์
อยู่ด้วยกัน
เป็นมิ่งเป็นขวัญ
อย่าห่างร้างแรมไกล
สุดรักเอย ตื่นได้เชยชมดวงใจ

นอนตาแป๋วเชียว อยากฟังนิทานของพี่เหรอน้องขา...โอ๋  อย่าไปฟังเลย นกกางขง..กางเขน  เชยระเบิด  
เอานิทานแจ๋วดีฝ่า  เรื่องเจ้าชายถูกสาปให้เป็นสาวใช้อ่ะ   ต้องมีเจ้าหญิงคนสวยมาจุ๊บเค้า   เค้าถึงจะกลายร่างเป็นเจ้าชายไงครับ..เอ๊ย..เจ้าค่ะ
น่าฉงฉานฮ่ะคุณหนู   เจ้าชายเค้าต้องลุยผู้ร้ายรอบปราสาทเลยง่ะ เล่นทุกรูปแบบง่ะนะ
ผู้ร้ายบางคนก้อไม่เท่าไหร่ฮ่ะ    เก่งแต่ร้องลิเกอยู่ใต้หน้าต่าง  แจ๋วปิดหน้าต่างใส่กลอนซะ  ก็หมดขนมจีนน้ำยาฮ่ะ
บางคนเมียมาคุม  บางคนก็ปู่แก่เลี้ยวฮ่ะ   ไม่ต้องทำรัยแก่ตายไปเอง  เป็นเสือไบแก่ๆตายเร็วฮ่ะ
เหลือคนเดียวฮ่ะหนังเหนียวชะมัดยาด
   เจ้าชายต้องงัด แงะ กลเม็ดทุกรูปแบบมากำจัดให้กระเจิง ก่วยแน่บไปนู่น กองชงกองเชียร์วิ่งตามไปเป็นหาง
เจ้าชายจะได้แต่งกะเจ้าหญิงตอนจบไงครับเอ๊ะฮ่ะ
หลับยังฮ่ะคุณหนู  แจ๋วเล่านิทานจบแล้ว   คุณหนูไม่ให้รางวัลแจ๋วซักจุ๊บเหรอฮะ
หรือให้แจ๋วจุ๊บเอง  แจ๋วเต็มใจ    คุณหนูนอนหนุนตักแจ๋วอยู่แล้วเนี่ยครับ..เอ๊ะฮ่ะเผลออีกแหลวววว
แม่หญิงเรไร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 59  เมื่อ 06 มี.ค. 01, 22:30

กำลังเคลิ้ม ๆ เชียว นิทานอะไรสนุ๊กสนุกจ้ะ  แม่แจ๋ว  
แต่ทำไม เล่าจบแล้วต้องมีจูจุ๊บด้วยเหรอ  วันนี้ดูหน้าตาแปลก ๆ  ตะไคร่น้ำเขียว ๆ ขึ้นข้างแก้มเหมือนหนวดผู้ชายเลยนะจ๊ะ แถมมาทำตาหวานใส่  สงสัยกินยาลืมเขย่าขวด  
แม่หญิงไม่จุ๊บหรอกจ้ะ ไม่ชอบจุ๊บผู้หญิงด้วยกัน
(เอ๊ะ ยังไง..  555)

ฟังแค่เพลงนี้ไปก่อนแล้วกันนะ แม่แจ๋ว
"จูบในใจ"

รักไม่ สำคัญที่จูบ
ไล้ลูบ เนื้อตัวกันก่อน
เมตตา จงอย่าใจร้อน
ขอก่อนวิวาห์

ถึงแน่ แท้ใจเราอยู่
หมายคู่ ภิรมย์ภายหน้า
แต่วัน ยังอยู่นานช้า
ขออย่ารุกราน

เราควรเพียง จูบกัน
ด้วยใจในฝัน คร่ำครวญ
ความรักคง ชื่นบาน เช่นกัน

ฝันซิ ฉันยอมพลีให้
แล้วจูบ เหมือนดังใจมั่น
จูบตรงใจที่ปองนั้น  
ขอให้ฝันดี

แล้วต่อไปนี้อย่าเข้าใกล้หรือมากอดแบบนี้อีกนะ
 ก่อนนอนก็ไม่ต้องมากล่อม  นอนเองได้
ไปกล่อมคุณแจ้ง หรือคุณ นกข. โน่นดีกว่านะจ๊ะ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7
  พิมพ์